Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Guide]วิธีซื้อ CD-Key steam และ origin จากต่างประเทศในราคาโคตรถูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by zeron View Post
    คือเขาคงขี้เกียจแก้มันเสียเวลาอยู่นะ พิมพ์ในมือถือก็งี้แหละ
    ผมก็ใช้ andriod เล่นเวปเป็นบางหนก็ผิดบ้างถูกบ้าง แต่มันก็เข้าใจได้นะ ไปนั่งแก้หมดนี่คงไม่ไหว - -
    ว่าแต่ประเด็นกระทู้มันเกี่ยวข้องอะไรกับการพิมพ์ผิดถูก และไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการศึกษาด้วยนะ -*-
    อ่านหน้าหลังๆดูครับ

Comment

• เมล์ไปถาม Gabe Newell น่าจะจบครับ

Comment

• Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
        เมล์ไปถาม Gabe Newell น่าจะจบครับ
        55 ผมว่ามันน่าจะจบไปตั้งแต่หลายหน้าที่แล้วล่ะนะแต่มันก็ไม่จบสักที ไปๆมาๆถกกันเรื่องภาษาต่อ

Comment

• อ่านตอนแรกผมก็ว่ามันจบไปแล้วไม่ใช่เหรอทำไมมันมีต่ออีก -*-

ว่าแต่คุณsleipnir ช่วยเล่าเรื่องโดน steam แบนให้ฟังหน่อยครับไอ้ที่ว่าเล่นเถื่อนโดนแบนเถื่อนในที่นี้มันคือ? ใช้key ru หรือว่าเกมcrack

Comment

• Originally posted by ScryptZ View Post
            สมมุตินะครับ ผมเป็นคนรัสเซีย ซื้อเกมที่รัสเซีย แต่พอมาวันหนึ่งผมได้งานย้ายไปทำงานที่ ญี่ปุ่น แต่ผมอยากเล่นเกมที่ผม activate ไว้ใน steam ในประเทศญี่ปุ่น ผมต้องทำยังไงอะ ผมจะโดนแบนไหม ผมต้องซื้อเกม ใหม่เหรอ ผมรู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบเลยนะถ้าต้องซื้อใหม่

อีกอย่างก็เกมมันมาเป็น retail ไม่ใช่ online แต่เกมมันบังคับให้ activate บนสตรีม ผมต้องเอาผิดกับใครถ้าโดนแบน กับบริษัทเกม หรือ steam ?

สมมุตินะครับ เปรียบเทียบให้เห็นภาพเฉย ๆ ซึ่งถ้าให้ผมมองแล้ว steam คงไม่่ฆ่าตัวตายด้วยการ แบนผู้เล่น ที่ซื้อ retail ru แล้วไปเล่นนอกประเทศหรอกครับ
            บอกตามตรงนะ ผมก็ไม่รู้ ว่ามันจะเป็นยังไง คือไม่เคยเห็นกับตาว่าซื้อ retail โซนอื่นแล้วโดนแบน เป็นยังไง

ไปตามอ่านบอร์ดฝรั่งก็ดราม่าพอๆกับกระทู้นี้แหละ แต่ไม่มีใครมีหลักฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้มายืนยันจริงๆ

ขนาดกระทู้ฝรั่งยังนั่งเถียงกันเลย เลยไม่รู้ว่าโดนแบนจริงหรือไม่จริง แต่เห็นหลายคนใน ตปท.ซื้อกันจนเป็นเรื่องปกตินะ

บางคนยังเอา ไอเทมใน Team Fortress 2 มาแลกเป็น CD-Key เกมใน Steam ยังได้เลย

ประเด็นคือ Valve ไม่ได้มีการประกาศอย่างเป็นทางการว่า "พวกเอ็งห้ามซื้อ Key จากโซนในราคาถูกกว่านะ"

มันก็เลยกำๆกวมๆ อย่างที่เห็น และไม่รู้ว่ามันกระทบต่อ Publisher เกมแค่ไหน อาจจะมากจะน้อยก็ไม่รู้

ถ้าถามว่าซื้อได้เล่นได้มั้ย ตอบว่าได้ (ยกเว้น Skyrim) ถ้าถามว่าเสี่ยงมั้ย มันก็เสี่ยงแต่ไม่รู้ว่าเสี่ยงขนาดไหน

อย่างที่บอกซื้อ Region Free คือค่ายเกมเค้าไม่แคร์ว่าเกมนั้นซื้อมายังไง ขอแค่ให้เอาตังค์มาให้กรูก็พอ

ถือว่าปลอดภัยสุด แต่ Region Locked อาจจะเสี่ยง แต่ไม่รู้เสี่ยงขนาดไหน

บางคนซื้อ Region Locked บางเกมมาเล่นมา 3-4 ปี จนกราฟฟิกเกมมันตกยุคไปไหนต่อไหนละยังไม่โดนเลย

จริงๆ ที่ จขกท. ตั้งไว้ว่า การซื้อแบบนี้ ควรยอมรับในความเสี่ยงมันน่าจะเป็นที่เข้าใจได้แล้วนะ

ไฉนกลายมาเป็น มาม่าเรื่องภาษาวิบัติละนี่ d-_-b

ปล. เรื่องการโดนแบนผม่วา โอกาสที่โดนจริงๆ มันค่อนข้างยากนะ ยกตัวอย่างตอนที่ เกิดเหตุที่ Steam โดน hack และ CD-Key เกม Dirt 3 ซึ่งที่จริงมีไว้เฉพาะเวลาซื้อสินค้าแถมจาก ATI ถูกปล่อยออกมา จนมีคนมากมายสามารถ hack เอา CD-Key เกม Dirt 3 มา activated บน Steam เป็นว่าเล่น แต่สุดท้าย Steam จัดการเรื่องนี้เพียงแค่ไปไล่ลบเกมนั้นออกจาก account ที่ hack เกมนั้นออกมาแค่นั้น คือถ้าไม่เลวร้ายมหันต์จริงๆ Steam เค้าไม่อยากทำถึงขั้นแบนยก account เพราะจะเกิดปัญหาที่บางเกมบน account นั้นซื้อมาอย่างถูกต้อง มันจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ต่อระบบ
            Last edited by ZatanBoy; 18 Nov 2011, 19:39:45.

Comment

• เลิกทะเลาะกันเถอะครับ ไม่ดีๆ ทั้งข้อดีข้อเสีย สมาชิกก็ได้เห็นกันแล้วหนิครับ
              ผมคิดว่าแต่ละท่านได้บรรลุเป้าหมายของตนแล้วนะ ก็มีแต่เรื่องผิดใจของทั้งคู่ที่ยังเหลืออยู่ ผมว่าดีกันเถอะครับ

ผมสงสัยว่าทำไม Russia มีการละเมิดเยอะไม่ต่างจากบ้านเรา เกมเขาก็เลยถูก ทำไมบ้านเราไม่มี Restrict Zone Thailand Only ให้มันรู้แล้วรู้เลยไปเลยเนอะครับ ^^

Comment

• !@#$%ขายแล้วครับ ขอปิดกระทู้ขอบคุณ OCZ ครับ

Comment

• ผมอ่านมาตลอดมันควรจะจบตั้งแต่ rep ที่ 150 ละครับ แต่เหมือน rep ที่ 158 ไม่ยอมจบ :P

Comment

• เรื่องภาษาวิบัติ เนี่ย มันเริ่มจากเขาโพสว่า

Originally posted by sleipnir View Post
                    ^^^ ไอที่โพสๆมาเนี่ย อ่านภาษาไทยเเตกฉานป่าวเนี่ย

แต่ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดตรงที่ คุณบอกว่า ให้พ่อค้าที่รัสเซีย แอคติเวทให้ แล้วจะปลอดภัยหรือครับ <<<<< บอกตรงไหนว่าปลอดภัย ผมยังบอกด้วยซ่ำว่า เอาเมลกับพาสเวิดให้เค้าไป คงจะปลอดภัยหรอกเนอะ ฉะนั้นมัไม่ปลอดภัยเเลยเเม่เเต่น้อย

แล้วที่คุณพูดว่าเล่นเกมส์ เถื่อนโดนแบน ก็ขึ้นชื่อว่าเถื่อน ยังไงก็ต้องโดนถ้าจับได้ แล้วมันผิดตรงไหนที่steamแบนเขาย้อนหลังเพราะเคยเล่นเกมส์เถื่อน <<<<<< ก็เเล้วบอกตรงไหนว่าไม่ผิด ที่พูดขึ้นมาเพราะผมอธิบายเรื่อง Steam เเบนย้อนหลังอยู่ เเล้วมีนมีกรณีเกิดขึ้นจริงกับคนเเถวนี่ ผมเลยยกเรื่องเเบนย้อนหลังนี่มาพูด

ผมเปรียบเทียบว่า ในเมื่อคนเล่นเถื่อนยังเเบนย้อนหลังได้ 2 ปั เเล้วทำไม ไอคนที่เล่นเกมข้ามโซนเเบบผิดๆจะโดนเเบนย้อนหลังไม่ได้ (เพราะมันมีบางคนมาพูดว่า เล่นมาสองเดือนเเล้วยังไม่โดนเเบนเลยครับ เเบบนร่)

สรุป ผมไม่ได้บอกซักคำว่าเล่นเกมเถื่อนไม่ผิด

ผมว่าคุณไปเรียนการอ่านจับประเด็นมาใหม่ในวิชาภาษาไทยก่อนเถอะครับ

เว็บที่ผมแนะนำเป็นแค่เพียงเว็บหนึ่งที่สามารถอ้างอิงในการซื้อเกมส์นั้นๆว่าซื้อได้หรือป่าว google ใช้หาข้อมูลได้เยอะแยะ อันไหนkeyไหนยังไง

ผมทำกระทู้แนะนำวิธีซื้อ บอกแหล่งซื้อขายเกมส์จากเว็บต่างประเทศนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าให้ซื้อทุกเกมส์โดยไม่ต้องศึกษา
                    <<<<<<< ไอเกมเล็กๆน้อยๆเนี่้ย หรือต่อให้เกมใหญ่ๆบางเกมก็เถอะ เอ้า

หลายๆเกมมันไม่มีบอกหรอกว่าลอค หรือไม่ลอคโซนในประเทศรัสเซีย ขนาดในเวปผู้พัฒนายังไม่มีเลย (ถ้ามีในกุเกิ้ลก็คงเป้นภาษารัสเซีย) เพราะมันเป้นข้อตกลงกับตัวเเทนจำหน่ายภายในประเทศนั้นๆ ว่าขายได้ไม่ได้ เสิชกุเกิ้ลมันไม่ใช่ว่าจะเจอหรอกนะ ให้ตายเหอะ

ส่วนสุดท้าย อันนี้น่าขำที่สุด ผมไม่คิดว่าคนที่รู้เรื่องคีข้ามโซนจะพูดคำนี้

ถ้าคุณซื้อจากร้านขายคีย์ มันก็คือ คีย์ข้ามโซนทั้งหมดนั้นแหละอยู่ดี
                    จะมาบอกว่าปลอดภัย 100%มันเป็นไปไม่ได้ครับ ท่าน แล้วอีกอย่า key eu us มันต่างจาก key russia ตรงไหน จะบอกว่าkey eu us มันไม่ติดโซนactivate ได้ ทุกที่ อันนี้จริง แต่พอไปถามกับsteam ดูสิครับ ว่าผิดไหม ผิดเต็มๆเห็นๆ
                    <<<<<<<< อ๊ากกกก คี US มันเป็นคี Worldwide ครับ ซื้อได้จากทุกประเทศ เเละไม่ผิดกฎหมาย US (เเต่อาจผิดกฎหมายไทย เเต่ไม่เป็นไร เพราะการที่เราจะโดนเเบนหรือไม่ ดูจากกฎหมายประเทศเจ้าของคือ US)

ไอคีรัสเซียมันไม่ได้ Worldwide ครับ ตามกฎหมายรัสเซีย มันก็เลยผิดที่มา Activate นอกโซน เเละโดนเเบนได้

อันนี้สังเกตง่าย ในเวปขายเกม direct2drive ที่โด่งดังของค่ายเกม IGN

เกมที่เป็นคี US มันจะเขียนว่า This product is available worldwide ครับ น้านเเหละคือคี US ขายได้ทั่วโลก เเต่คีรัสเซียมันไม่ใช่ โอเคมั้ยครับ

ส่วนคี EU ผมไม่เเน่ใจ เเค่คิดว่า Worldwide เหมือนกันมั้ง เเต่ราคาเเพงกว่า (อันนีไม่เเน่ใจนะ บอกไว้ก่อน เพราะไม่มีใครบ้าไปซื้อ EU อยุเเล้ว ราคาเเพงกว่าตั้งหลายเท่า)

ทั้งนี้ มันก็มีบ่างเกมที่เเม้เเต่ key US เเต่ ก็ลอคโซน เช่น GTA, LA Noire, Sidmeier Pirate, Sid meier Railroad เป็นต้น เป็นต้น

สรุปว่า คี US ที่คุณบอกว่า ไปถามกับสตีมผิดเห็นๆนี่ ไม่ผิดนะครับ ถ้าผิดสตีมคงเจ๊งจนถอนจากตลาดหุ้นอะครับ

เข้าใจอะไรๆบ้างรึยังครับ ก่อนอธิบายชาวบ้านลองศึกษาข้อมูลพื่นฐานก่อนนะครับ

ลืมไปรึปล่าวว่าไอข้อมูลส่วนมากมันก็มีาวทั้งนั้น

ผมเสิชไป ร้านขายคีมีเเต่ขึ้นมาว่า ปลอดภัย 100% ซื้อได้ทั้งนั้น ไม่มีใครบอกเลย ว่าอาจโดนเเบน
                    ผมว่าคุณไปเรียนการอ่านจับประเด็นมาใหม่ในวิชาภาษาไทยก่อนเถอะครับ <<<

ผมก็เลยบอกไงว่ามาบอกให้ผมไปเรียนการอ่านจับประเด็นในวิชาภาษาไทย สำหรับคุณควรจะพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกซะก่อนจะมาบอกให้ผมไปเรียน
                    ซึงตัวผมเองก็บอกแล้วว่าผมไม่ได้เก่งอะไรมากมาย

Originally posted by tonychoper View Post
                    ถ้าจะไม่โดนเเบน คือ คุณต้องซื้อเกมรัสเซีย แอคติเวทเกมจากประเทศรัสเซีย เเละโหลดจาไหนในโลกก็ได้ ถ้าแอคติเวทที่ไทย ผิดกฎนะครับ โดนเเบนได้ตลอดเวลา

คนที่บอกว่า โดนเเบน พ่อค้าเค้าก็เอาเกมใหม่ให้

ผมขอบอกว่า หลังจากคุณโดนเเบนไปหนึ่งเกม status ของเเอคเค้าคุณจะถูกยกระดับเป็น จับตามอง ระบบจะรันการตรวจจับบ่อยกว่าคนอื่น

ถ้าพ่อค้าเอาลิ้งมาเเอคติเวทเกมให้คุณ เเล้วระบบตรวจเจอรอบสอง (ทั้งๆที่ระบบตรวเราบ่อยขึ้นอยุเเล้ว)

ทีนี้โดนเเบนยาวทั้งเเอคเค้านะครับ

มีอีกวิธีคือให้พ่อค้าที่รัสเซีย เเอคติเวทเกมให้

---------------------

เท่าที่ผมอ่านภาษาไทยที่คุณพูดมา ผมเข้าใจว่าคุณจะบอกผมว่า ถ้าไม่ให้โดนแบน ผมต้องแอคติเวทจากรัสเซีย และโหลดจากไหนในโลกก็ได้
                    ซึ่งผมอ่านแล้วมาตอบคุณว่า ถ้าผมต่อ vpn เป็นรัสเซีย มันจะต่างกับวิธี ให้พ่อค้าที่อยู่รัสเซียหรือ คุณบินไปactive ในรัสเซียตรงไหน
                    ผมactivate เองเป็นip รัสเซีย แล้วดาวโหลดจากที่ไหนในโลกก็ได้ ผมจะไม่โดนแบนหรือ ???? ถ้าคุณบอกkey ru ผิดมีสิทธิ์โดนแบนถ้าโดนจับได้ งั้นมันจะต่างไรกับกับวิธี ที่คุณพูดมาละครับ

ตรงนี้ผมอ่านภาษาไทยไม่ดีไปคนเดียว หรือผมเรียนมาน้อยเข้าใจแบบผิดๆหรือครับ

แล้วที่คุณพูดว่าเล่นเกมส์ เถื่อนโดนแบน ก็ขึ้นชื่อว่าเถื่อน ยังไงก็ต้องโดนถ้าจับได้แล้วมันผิดตรงไหนที่steamแบนเขาย้อนหลังเพราะเคยเล่นเกมส์เถื่อน <<<<<< ก็เเล้วบอกตรงไหนว่าไม่ผผิด ที่พูดขึ้นมาเพราะผมอธิบายเรื่อง Steam เเบนย้อนหลังอยู่ เเล้วมีนมีกรณีเกิดขึ้นจริงกับคนเเถวนี่ ผมเลยยกเรื่องนี่มาพูด

ผมไม่ได้บอกซักคำว่าเล่นเกมเถื่อนไม่ผิด

ผมว่าคุณไปเรียนการอ่านจับประเด็นมาใหม่ในวิชาภาษาไทยก่อนเถอะครับ
                    ----------------------------------------------------------
                    ผมก็พูดเรื่องการแบนย้อนหลังอยู่ไงครับถึงได้ถามว่า แล้วมันผิดแปลกไปตรงไหน ใครเขาก็รู้เล่นเกมส์เถื่อนก็ต้องโดน ไม่ได้พูดนะว่าระบบแบนย้อนหลังไม่มี ผม แค่บอกคุณเฉยๆว่า ขึ้นชื่อว่าเล่นเกมส์เถื่อนยังไงมันก็คือเถื่อนอะ ผิดอยู่ดี แค่นั้นเอง
                    ------------------------
                    เกมที่เป็นคี US มันจะเขียนว่า This product is available worldwide ครับ น้านเเหละคือคี US ขายได้ทั่วโลก เเต่คีรัสเซียมันไม่ใช่ โอเคมั้ยครับ

----------------------------------
                    เขียนภาษาไทยให้ถูกก่อนดีไหม ถ้าเขียนผิดแบบว่าไม่ได้เชค์ผมจะไม่ว่าเลย น้านเเหละ (นั่นแหละ) คี(คีย์) ด่าเรื่องภาษาไทยกับผมทำไมไม่ทำให้มันถูกต้องทุกอย่างละครับ

----
                    ใครงง ตัวหนังสือสีแดง =ผมเขียน
                    ใครงงลองอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกๆใหม่
                    Last edited by tonychoper; 18 Nov 2011, 19:43:58.

Comment

• edit ออกละกัน ไม่ถนัดมาม่า
                      Last edited by Policekop; 18 Nov 2011, 20:19:10.

Comment

• ไหนใครเคยโดนแบนจากการเล่นเกมส์โดยใช้คีย์ข้ามโซนมั่ง

ขอตัวเป็นๆ ตัวจริงๆ ไม่เอาเขาเล่า เขาบอกมา

โดนแบนจากคีย์นะไม่ใช่เคยใช้ของเถื่อนแล้วโดนแบน

เพราะผมลองคิดแล้วว่า stream ยากที่จะแบนครับเพราะอะไร

ถ้าแบนทั้งแอคเคาท์แล้วถ้าคนรัสเซียซื้อเกมส์ lockzone แล้วไปเล่นที่อื่นจะทำยังไงล่ะ

ปัญหานี้เรื่องใหญ่นะครับเพราะไม่ได้ทำอะไรผิดอยู่ๆ มาแบนมีโดนมันไม่ถูกต้องครับ

Comment

• เอ้า... คนโดนแบนแสดงตัวหน่อย อยากเห็นตัวเป้นๆๆ วู้ฮู้...

Comment

• ยังไม่เคยโดนแบน ไอดี จ้ะ

แต่มีเกม ที่ ซื้อมาแต่เปิดเล่นไมได่้ เพราะมันว่า คีข้ามโซน ไม่ให้เล่น 3 เกม

ว่าแต่มันเกิดอะไรขึ้นหว่า ขี้เกียจ อ่านทุกหน้า - -'

Comment

• แสดงว่าไม่ได้แบนทั้งแอคเคาท์แบนเฉพาะเกมที่มีปัญหา

Comment

• เห็นการเขียนภาษาไทยแล้วเหนื่อยหน่ายจริงๆ คนไทยหรือเปล่าหนอ

Comment

Working...
                                X