Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Guide]วิธีซื้อ CD-Key steam และ origin จากต่างประเทศในราคาโคตรถูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใน Steam เองก็มีบอกอยู่ว่าซื้อได้ไม่มีแบน แต่เกมส์ไหนติดโซนก็เล่นไม่ได้แค่นั้น แถมยังบอกอีกว่า Steam ไม่เคยแบน user ขนาดเอาคีย์ที่หลุดมาลง เค้าก็แค่เอาเกมส์นั้นออกเฉยๆ

ดังนั้นศึกษาก่อนซื้อซักนิดครับว่ามันติดโซนตอนเล่นมั๊ย แล้วคุณรับได้รึเปล่ากับส่วนต่าง อยากซื้อก็ซื้อครับ ไม่อยากก็ซื้อของในไทยไป ไม่มีคนบังคับครับ

เจ้าของกระทู้เค้าไม่ได้ตังค์ซักบาท แถมต้องเสียค่าไฟค่าเน็ต เสียเวลามาแคปรูป มาโพสให้อ่านกันแล้วยังไปด่าเค้าอีก ใจคุณทำด้วยอะไรครับ?

Comment

• อ่านๆไป เหมือนจะแบ่งฝ่าย

ในเมื่อทั้งคู่มีจุดประสงค์มาแนะนำเหมือนกัน

ทำไมได้กลายเป็นว่ายืนอยู่คนละฝั่ง...

ใจเย็นๆครับพี่น้องชาวไทย

Comment

• ทั้งฝั่งที่บอกลบไอดีกับฝั่งที่แค่ลบเกมน่ะ ผมขอลิงค์หน้าที่กล่าวโดยทางสตรีมเองได้มั้ยครับว่ามันยังไงแน่

ไม่ใช่ในกระทู้ที่สาวกสตรีมดาวเยอะๆ เป็นคนมาฟันธง

Comment

• Originally posted by kongzz View Post
          ใน Steam เองก็มีบอกอยู่ว่าซื้อได้ไม่มีแบน แต่เกมส์ไหนติดโซนก็เล่นไม่ได้แค่นั้น แถมยังบอกอีกว่า Steam ไม่เคยแบน user ขนาดเอาคีย์ที่หลุดมาลง เค้าก็แค่เอาเกมส์นั้นออกเฉยๆ

ดังนั้นศึกษาก่อนซื้อซักนิดครับว่ามันติดโซนตอนเล่นมั๊ย แล้วคุณรับได้รึเปล่ากับส่วนต่าง อยากซื้อก็ซื้อครับ ไม่อยากก็ซื้อของในไทยไป ไม่มีคนบังคับครับ

เจ้าของกระทู้เค้าไม่ได้ตังค์ซักบาท แถมต้องเสียค่าไฟค่าเน็ต เสียเวลามาแคปรูป มาโพสให้อ่านกันแล้วยังไปด่าเค้าอีก ใจคุณทำด้วยอะไรครับ?
          คำถามเดิม ตอนแรกมันก็ไม่มีใครว่า จขกท ยังไม่เห็นซักคน เห็นแต่คนมาแนะนำิพิ่มเติมกัน แล้ว จขกทก็อาจคิดว่ามีคนมาด่า
          Originally posted by andromedra View Post
          ตามที่ผมเข้าใจคือ เกมส์แต่ละ Zone ขายในราคาไม่เท่ากัน ซึ่งกรณีนี้ก็เหมือนเราซื้อ DVD ข้ามโซนไม่ใช่หรือ ว่าจะเสี่ยงเล่นได้หรือไม่ได้ แต่จากที่ประสบการณ์เจอมาคือ เกมที่ต้อง VPN ตลอดนั้นแหละคือเล่นไม่ได้ นอกนั้นผมก็ไม่เคยเจอปัญหาอื่นๆ อีก จขกท. เค้าแนะนำวิธีการซื้อ KEY RUS ด้วยตัวเองซึ่งไม่จำเป็นต้องไปซื้อกับพ่อค้าที่นำมาขายอยู่ อันนี้ก็ว่ากันตามตรงว่าคุณเลือกที่จะเสี่ยงเองเพื่อให้ได้ของราคาถูกลงหรือว่าจะให้พ่อค้าเซฟให้แต่ได้ราคาแพงขึ้นมาอีกนิด ไม่เห็นจำเป็นต้องมาดราม่าเพื่อ? ถ้าใครเลือกที่จะซื้อด้วยตัวเองก็ควรจะศึกษาความเสี่ยงก่อนในระดับหนึง ไม่ใช่มาโวยวาย จขกท. เค้าแค่แนะนำทางเลือกใครคิดว่าดีก็ว่ากันไปใครคิดว่าในทางนี้มีอะไรไม่ดีก็แนะนำมา ไม่เห็นจำเป็นจะต้องโวยวายอะไร จขกท. เค้าก็ให้ความร่วมมือตลอด
          ไอความเสี่ยงอะมีแน่ ประเด็นคือ ตอนแรก จขกทไม่ได้เขียนเตือนไว้แม้แต่น้อยครับ เก็ตกันยัง ก็เลยมีคนมาท้วงกันว่า เฮ้ย มันไม่ได้มีแต่ข้อดีอย่างเดียวนะก็เท่านั้นเอง ตอนแรกไม่มีใครด่าจขกทเลยซักคำ

อย่างว่าประเทศไทย เห็นต่าง= แตกแยกอยู่เเล้ว

ประเด็นอีกอันนึงคือการโดนแบนครับ ประเด็นนี้ ไม่มีใครเอ่ยซักเท่าไหร่
          Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 10:49:28.

Comment

• ลิ้งค์ด้านล่างนี้ ก็อปมานะครับ ลองอ่านดูกันครับ

นี่กระทู้ ในเว็บ Steam เอง

http://forums.steampowered.com/forum....php?t=1937512
            http://forums.steampowered.com/forum....php?t=1985468

อันนี้หน้า support ของ Steam เอง

https://support.steampowered.com/kb_...1266-QFZC-2141

Comment

• Originally posted by andromedra View Post
              ตามที่ผมเข้าใจคือ เกมส์แต่ละ Zone ขายในราคาไม่เท่ากัน ซึ่งกรณีนี้ก็เหมือนเราซื้อ DVD ข้ามโซนไม่ใช่หรือ ว่าจะเสี่ยงเล่นได้หรือไม่ได้ แต่จากที่ประสบการณ์เจอมาคือ เกมที่ต้อง VPN ตลอดนั้นแหละคือเล่นไม่ได้ นอกนั้นผมก็ไม่เคยเจอปัญหาอื่นๆ อีก จขกท. เค้าแนะนำวิธีการซื้อ KEY RUS ด้วยตัวเองซึ่งไม่จำเป็นต้องไปซื้อกับพ่อค้าที่นำมาขายอยู่ อันนี้ก็ว่ากันตามตรงว่าคุณเลือกที่จะเสี่ยงเองเพื่อให้ได้ของราคาถูกลงหรือว่าจะให้พ่อค้าเซฟให้แต่ได้ราคาแพงขึ้นมาอีกนิด ไม่เห็นจำเป็นต้องมาดราม่าเพื่อ? ถ้าใครเลือกที่จะซื้อด้วยตัวเองก็ควรจะศึกษาความเสี่ยงก่อนในระดับหนึง ไม่ใช่มาโวยวาย จขกท. เค้าแค่แนะนำทางเลือกใครคิดว่าดีก็ว่ากันไปใครคิดว่าในทางนี้มีอะไรไม่ดีก็แนะนำมา ไม่เห็นจำเป็นจะต้องโวยวายอะไร จขกท. เค้าก็ให้ความร่วมมือตลอด
              +1 ครับ...

Comment

• วันนี้ม่าม่าแซบกินอร่อย

Comment

• ตามนี้ จะบอกว่า คำพูดที่จขกทใช้เเรงกวา่่ผมเยอะครับ ใครเห็นต่างก็โบ้ยว่าเป็นพ่อค้าขายเกมคู่แข่ง มีงี้ด้วย

ขนาดแค่มีคนมาเตือนถึงข้อเสียเล็กๆน้อยๆ คุณยังดราม่ายาวขนาดนี้

ถ้าคุณยอมรับว่า อีกฝ่ายที่มาเตือนมีมูล และเป็นจริงก็จบแต่แรกแล้ว

สิ่งที่คุณต้องทำคือ ทำในสิ่งที่คุณทำ ส่วนคนที่เห็นต่างก็ต้องยอม ถ้าเค้ามีเหตผล ไม่ใช่เถียงเค้าคำต่อคำ เถียงเพื่อ ในเมื่อมันเป็นเรื่องจริง

Originally posted by Ooppaweang View Post
                  ผมว่าsleipnir ก็มีเหตุผลนะมีความเสี่ยงสูงนะ เท่าที่อ่านแล้ว เขาก็มาแนะนำให้คิดด้วยหลายแหง่มุม
                  ยังไง จขกท. ก็ใจเย็นๆบ้างก็ดีนะ ทุกคนเข้าใจความหวังดีของท่าน แต่ตัวท่านเองมาโพสลักษณะแบบนี้ ตัวท่านเองยังไม่มั่นใจเลย ว่าเกมส์ไหนเล่นหรือไม่ได้
                  คนอื่นอยู่ๆอยากเล่นเกมส์นี้ขึ้นม ซื้อแล้วเล่นไม่ได้ ก็เสียเงินป่าวๆ แล้วไปว่าเขาอีกไม่มีสมอง สักแต่ซื้อ เป็นใครก็เสียอารมณ์ครับ คีย์ไม่ใช่ถูกแค่บาทสองบาท
                  แต่เท่าที่อ่านคนที่แย้งนิดแย้งหน่อยขึ้นมา คุณก็คิดว่าเป็นพ่อค้าขายคีย์ในไทยสะหมดเลย ลักษณะคล้ายแบบว่าที่ตั้งกระทู้นี้เพื่อทำลายกลั่นแกล้งพ่อค้าขายคีย์ในไทย
                  พฤติกรรมมันบ่งบอกเลย ว่ารวมหัวกันกลั่นแกล้ง แต่ก็เอาเถอะมันไม่เรื่องของผม ผมว่าพ่อค้าคงไม่ได้คิดไรมากหรอก เพราะเขาคงรู้อยู่แก่ใจแหละว่าอะไรคืออะไร เขาทำงานเป็นมืออาชีพ เขารู้หลักการของเขา
                  พอดีไปเจอใน Facebook ในกรุ๊ปนึง เห็นพ่อค้าท่านนึงมาโพสไว้ ก็เก็บมาฝากหละกันครับ
                  แค่แวบมาเตือนนิดหน่อย มันไม่ใช่ทุกเกมส์ที่จะเล่นได้นะครับ ซื้อแล้วเล่นไม่ได้กัน แล้วมาโทษกันก็ไม่ดีนะครับ ตั้งแต่ตั้งกระทู้ใน OCZ ขึ้นมา ผมเจอมา 3-4 รายแล้ว ไม่รู้ซื้อคีย์มาจากไหนแล้วเล่นไม่ได้ แล้วจะผม Activate คีย์ให้ ผมบอกได้เลยผมไม่รับทำให้ครับ ตัดสินใจซื้อแล้ว ควรศึกษากันก่อนหละกัน สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อมา แล้วมาโยนให้Seller ในไทย ผมบอกแค่นี้แหละครับ ^^

เขาก็ไม่ได้สะทบสะต้านหรือต่อต้านพวกคุณแต่อย่างใด เขายังให้คำแนะนำพวกคุณด้วยซ้ำไป แต่แต่พวกท่านสิกลั้นแกล้งและพูดลับหลังว่าเขาไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้

เป็นอันว่า ผมขอไม่ยุ่งเกี่ยวเรื่องนี้ละกัน ผมฝากมาบอกแค่นี้แหละ เห็นดราม่ากันมานาน ก็อดไม่ไหวที่จะออกมาพูด

Comment

• Originally posted by tonychoper View Post
                    เรื่องโดนแบนไหม ผมไปเจอlink ที่เขาพูดกันถึงเรื่องนี้ รบกวนเข้าไปดูกันเองครับภาษาอังกฤษ

http://forums.steampowered.com/forum....php?t=2237018
                    http://forums.steampowered.com/forum....php?t=1937512
                    http://forums.steamgames.com/forums/....php?t=1985468

ใครเข้าไปดูแล้วโพสสรุปให้ทีครับ ขอบคุณครับ
                    ผมเข้าไปอ่านแล้วฝรั่งเค้าก็เถียงกันพอๆกับกระทู้นี้แหละเพราะ Steam ไม่ได้กำหนดตายตัวเกี่ยวกับการซื้อลักษณะนี้

แต่ข้อสรุปเป็นไปทาง "ซื้อได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเกมที่ระบุ Region Free ที่สามารถ activated ได้ในทุกประเทศ"สำหรับเกมที่ขึ้น Region Locked ซึ่งต้องใช้ vpn ในการ activated จะไม่รับประกันความปลอดภัย และมีความเสี่ยง

เพราะผิดต่อ agreement ของ steam เกี่ยวกับการใช้ vpn ในการเชื่อมต่อ Steam network

You are entitled to use the Software for your own use, but you are not entitled to: (ii) host or provide matchmaking services for the Software or emulate or redirect the communication protocols used by Valve in any network feature of the Software, through protocol emulation, tunneling, modifying or adding components to the Software, use of a utility program or any other techniques now known or hereafter developed, for any purpose including, but not limited to network play over the Internet, network play utilizing commercial or non-commercial gaming networks or as part of content aggregation networks, without the prior written consent of Valve;
                    และ Steam รู้ครับว่าคุณต่อ vpn ในการใช้งาน เพราะเป็นไปไม่ได้ที่ ip คุณเปลี่ยนไปค่อนประเทศ ในการเชื่อมต่อวันเดียว คุณจะถูกต้องสงสัยว่าใช้ vpn ในการเชื่อมต่อทันที อย่างไรก็ตามมันจะไม่โดนซะทีเดียว เพราะบางครั้ง Steam ก็ปล่อยข้ามจุดนี้ไป แต่การเชื่อมต่อแบบนี้บ่อยๆ ใช่ว่าจะไม่อันตราย ที่ปลอดภัยที่สุดคือหากคุณมีเพื่อนที่อยู่ Russia แล้วให้เพื่อนคุณส่งเกมที่ Region Locked มาทาง Gift อันนี้จะไม่โดน

สำหรับการลงโทษ

Best case scenario: The game is removed from your account. อย่างดีสุด Steam เอาเกมที่ต้องสงสัยนั้นออก
                    Worst case scenario: Your account is permanently disabled. อย่างแย่สุดคือทั้ง account โดนแบน
                    แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว Steam จะไม่พยายามแบนที่ account ของคุณ ยิ่งใน account มีเกมที่ซื้อมาอย่างถูกต้องหรือมีตังค์อยู่ใน Steam Wallet อยู่ จะเท่ากับเป็นการละเมิดสิทธิ์ของเจ้าของ account

ดังนั้นการซื้อแบบนี้สามารถซื้อได้ครับ เพราะ Steam ไม่ได้กำหนดห้ามทำแต่อย่างใด แต่ระวังเกมที่ Region Locked ละกันครับ
                    Last edited by ZatanBoy; 18 Nov 2011, 11:11:36.

Comment

• ชัดเจน จากที่ข้างบนเอาลิ้งมา

This is why i'm asking, why should they ban ya, when you have paid for a game?! Aswell as activated it using Steam with a valid key, it doesn't matter that it's not english, but a small patch soon renders that worky lol. I submitted a question to Steam too to see what gay ???-wanked comment they reply back to me.

STEAM has got to be the most pile of sh*t platform iv'e ever used. My brother last year played his modern warfare 2 pc and he was bunged into a modded lobby, he got killed and was immediately VAC banned. The same thing happened to me and i lost all my barracks and had to start again. Steam or activision didnt care.

My brother then went out and purchased the damn game again, sadly i no longer play it since i try to avoid it like the plague.

อันนี้อีกคน

Last time I checked Steam actively blocks games with Russian keys from being downloaded outside of that country

นี่อีก

Don't circumvent any regional controls that Steam/Valve implements. This sounds dodgy and would probably see your account disabled. Anyway, the games won't work outside Russia without a Russian IP.

Originally posted by ZatanBoy View Post
                      ผมเข้าไปอ่านแล้วครับ ฝรั่งเค้าก็เถียงกันพอๆกับกระทู้นี้แหละ เพราะ Steam ไม่ได้กำหนดตายตัวเกี่ยวการซื้อลักษณะนี้

แต่ข้อสรุปเป็นไปทาง "ซื้อได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเกมที่ระบุ Region Free ที่สามารถ activated ได้ในทุกประเทศ"

สำหรับเกมที่ขึ้น Region Locked ซึ่งต้องใช้ vpn ในการ activated จะไม่รับประกันความปลอดภัย และมีความเสี่ยง

เพราะผิดต่อ agreement ของ steam เกี่ยวกับการใช้ vpn ในการเชื่อต่อ steam network

และ Steam รู้ครับว่าคุณต่อ vpn ในการใช้งาน เพราะเป็นไปไม่ได้ที่ ip คุณเปลี่ยนไปค่อนประเทศ ในการเชื่อมต่อวันเดียว

คุณจะถูกต้องสงสัยว่าใช้ vpn ในการเชื่อมต่อทันที อย่างไรก็ตามมันจะไม่โดนซะทีเดียว เพราะบางครั้ง Steam ก็มองข้ามจุดนี้ไป

แต่การเชื่อมต่อแบบนี้บ่อยๆ ใช่ว่าจะไม่อันตราย

ที่ปลอดภัยที่สุดคือหากคุณมีเพื่อนที่อยู่ Russia แล้วให้เพื่อนคุณส่งเกมที่ Region Locked มาทาง Gift อันนี้จะไม่โดน

สำหรับการลงโทษ

แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว Steam จะไม่พยายามแบนที่ account ของคุณ

ยิ่งใน account มีเกมที่ซื้อมาอย่างถูกต้องหรือมีตังค์อยู่ใน Steam Wallet อยู่ จะเท่ากับเป็นการละเมิดสิทธิ์ของเจ้าของ account

ดังนั้นการซื้อแบบนี้สามารถซื้อได้ครับ เพราะ Steam ไม่ได้กำหนดห้ามทำแต่อย่างใด แต่ระวังเกมที่ Region Locked ละกันครับ
                      เคสที่ผมยกมาคือ CoD ไม่ลอคโซนก็โดนแบนครับ เพราะแอคติเวทเกมนอกรัสเซีย

ขอบคุณที่ชวยหาเคสมาศึกษากัน เพราะผมไม่ค่อยว่าง

อย่างไรก็ดี มีเคสที่ใช้ vpn ซื้อแล้วเเต่ก็ยังโดนแบน ถ้าว่างผมจะหาเคสมาเพิ่มครับ จะไเ้ไม่หาง่าพูดเองเออเอง

ส่วนพวกที่บอกว่าคนซื้อเค้าต้องหาข้อมูลเอง ผมบอกให้นะว่า. ข้อมูลตอนนี้มันไม่มีเลย เพราะเวิชกุเกิ้ลไป เวปขายคีทุกเวปก็บอกเหมือนกันว่า ปลอดภัย100เปอเซน ไม่มีใครลอกพถึงคนที่เคยโดนแบนเลย (ซึ่งมีคนไทยโดนมาแล้ว)

แล้วมันจะผิดอะไรถ้าผมเอาข้อมูลด้านมืดมาแฉ ขนาด จขกทยังเอาด้านดีมาโฆ๋ณาได้ขนาดนี้โดยไม่บอกข้อเสียด้วยซ้ำ

ถ้า จขกท ไม่มีส่วนได้เสียก็ไม่ต้องร้อนตัวครับ ช่วยๆกันพูดเยอะๆ คนที่เค้าซื้อจะได้รู้ทั้งข้อดีและเสีย
                      Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 11:13:35.

Comment

• แต่ผมดูที่บอกว่าเสี่ยงร้านที่ขาย key ก็เป็น key RU ทั้งนั้นนี่ที่เป็นเกม MW2 MW3 BO ผมว่าเค้าขายไปเป็น key ละหลายๆพันแน่ๆก็ไม่เห็นมีใครออกมาโวยว่าว่าโดนแบนเลยอยากเห็นกรณีโดนแบนจริงๆมากกว่า

Comment

• Originally posted by hma2002 View Post
                          แต่ผมดูที่บอกว่าเสี่ยงร้านที่ขาย key ก็เป็น key RU ทั้งนั้นนี่ที่เป็นเกม MW2 MW3 BO ผมว่าเค้าขายไปเป็น key ละหลายๆพันแน่ๆก็ไม่เห็นมีใครออกมาโวยว่าว่าโดนแบนเลยอยากเห็นกรณีโดนแบนจริงๆมากกว่า
                          ที่พิมไปข้างบนนั่นได้ดูมั้่ะ เคสจริงทั้งนั้น

Comment

• งั้นใครที่ซื้อมาบ้างแล้วหรือมีความรู้แน่ใจช่วยกันบอกเกมที่ region free ให้เจ้าของกระทู้ไปอัพเดทหน้าแรกดีไหมครับ

จะได้ซื้อเกมนั้นกันอย่างสบายใจไปเลย

Comment

• ส่วนคนที่ถามว่าผิดกฎข้อไหน

E. Restrictions.

Except as otherwise permitted under Section 2(C) with regard to the SDK, you may not, in whole or in part, copy, photocopy, reproduce, translate, reverse engineer, derive source code, modify, disassemble, decompile, create derivative works based on, or remove any proprietary notices or labels from the Software or any software accessed via Steam without the prior consent, in writing, of Valve.

You are entitled to use the Software for your own use, but you are not entitled to: (i) sell, grant a security interest in or transfer reproductions of the Software to other parties in any way, nor to rent, lease or license the Software to others without the prior written consent of Valve; (ii) host or provide matchmaking services for the Software or emulate or redirect the communication protocols used by Valve in any network feature of the Software, through protocol emulation, tunneling, modifying or adding components to the Software, use of a utility program or any other techniques now known or hereafter developed, for any purpose including, but not limited to network play over the Internet, network play utilizing commercial or non-commercial gaming networks or as part of content aggregation networks, without the prior written consent of Valve; or (iii) exploit the Software or any of its parts for any commercial purpose.

แต่คีย์ US มัน Over 2 sections เลยไม่ผิดกฎ ชัดแล้วนะคับ

Originally posted by alanna View Post
                              งั้นใครที่ซื้อมาบ้างแล้วหรือมีความรู้แน่ใจช่วยกันบอกเกมที่ region free ให้เจ้าของกระทู้ไปอัพเดทหน้าแรกดีไหมครับ

จะได้ซื้อเกมนั้นกันอย่างสบายใจไปเลย
                              มันควรจบแค่นั้นแต่แแรก ถ้า จขกท ไม่ออกมาตอบคำต่อคำกับทุกคนที่แสดงความเห็นด้านลบน่ะนะ
                              Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 11:23:45.

Comment

• คือเว็ปที่ขายคีย์แท้ในไทยก็ใช้วิธีนี้ซื้อมาขายต่อในอีกราคาใช่ไหมครับ

เพราะผมเห็นที่ขายกันในไทยก็เป็นคีย์รัสเซีย

สรุปคือจะซื้อเองหรือซื้อกับเว็บในไทยก็มีความเสี่ยงเหมือนกันหมด

เพียงแค่ซื้อเองจะถูกกว่าตั้ง 100-200 บาท

ผมเข้าใจถูกไหมครับแบบนี้

Comment

Working...
                                X