Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] รีวิว Diablo 3 beta ของเค้าดีจริง หรือว่าขายแค่ชื่อเก่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] รีวิว Diablo 3 beta ของเค้าดีจริง หรือว่าขายแค่ชื่อเก่า

รีวิว Diablo 3 beta ของเค้าดีจริง หรือว่าขายแค่ชื่อเก่า

อาจจะเป็นบทความดักแก่ของหลายๆ คนก็เป็นไปได้ สำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ในการเล่นทั้ง Diablo 1 และ Diablo 2 ที่ผ่านมาทั้งหมด แน่นอนครับ ในปีหน้าที่กำลังจะถึงนี้ (ถ้าไม่เลื่อนอีกแล้วนะ) เราจะได้สัมผัสเกมส์ในตำนานอย่าง Diablo 3 ซึ่งมีหลายๆ ท่านรอคอย

ถ้าถามว่าหนังภาคไหนสนุกที่สุด แน่นอนครับว่าหลายๆ คนนึกถึง ภาคแรกแน่นอน ส่วนเกมส์หล่ะจะเป็นอย่างนั้นด้วยหรือไม่ เกมส์อย่าง Diablo เช่นกัน ถามว่าเบื่อไหมที่จะเล่นเป็นภาคที่ 3 แน่นอนครับว่าคำตอบที่ได้จากนักเล่นเกมส์ย่อมบอกได้เลยว่า "ไม่เบื่อ" เพียงแต่หลายๆ สิ่งที่มี Diablo 3 นั้นย่อมมีการเปลี่ยนแปลงจาก Diablo 2 บางอย่างอาจจะชอบ และบางอย่างอาจจะไม่ชอบ สำหรับบางคนก็เป็นไปได้

ก่อนอื่นเลยทีมงาน TUFIRST และ Worlditclub ต้องขอขอบพระคุณบริษัท ASIASOFTที่สนับสนุนทางด้าน KEY BETA ให้เรามาเขียนบทวิจารณ์ในครั้งนี้

ครั้งแรกที่ทีมงาน เข้ามาใน Sanctuary ใน Diablo 3 นั้นก็สัมผัสที่การพัฒนาของกราฟฟิคในภาคนี้กันเลยทีเดียว การกระจายและการเคลื่อนไหว ของสิ่งของ , คน และmonster มีความเป็นธรรมชาติมากกว่าภาคเก่าๆ แน่นอน ส่วนเกมส์จะสนุก สุดยอด เพราะเพียงแค่การพัฒนากราฟฟิคเท่านี้หรือไม่ คงไม่ใช่แน่นอนใช่ไม๊ล่ะ

อย่างแรกเลยที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยนะ คือระบบสกิลที่มีในเกมส์ Diablo 3คุณไม่ต้องมานั่งอัพเอง เกมส์มันจะกำหนดไว้แล้วว่าเลเวลเท่าไรคุณถึงจะได้สกิลอะไรมาใช้ (เลเวลสกิลนั้นไม่สามารถอัพเพิ่มได้) เพียงแต่จำนวนสกิลที่คุณสามารถนำมาใช้ได้นั้นจำกัดแค่นั้นเอง และสามารถเลือกเปลี่ยนได้ตามใจชอบ เมื่อถึงที่จุดที่กำหนดเอาไว้ (มันแท่นที่อยู่ในเมือง และตามดันเจี้ยนต่างๆ) ความคิดส่วนตัวผมนะ ผมชอบการอัพสกิลเองมากกว่าว่าจะเอาอันไหนแรง หรือเบา จะเล่นสายอะไรก็กำหนดเองได้ ขอย้ำนะครับ อันนี้เป็นแค่ความคิดส่วนตัวของผมเท่านั้น ท่านต้องลองเล่นดูเองว่าชอบรึเปล่านะ แล้วเรามาแชร์ๆ กันต่อไปในอนาคตนะครับ

ระบบการเติมเลือดของผู้เล่นนั้นหลักๆที่จะเหมือนกันคือการเติมพลังที่เรียกว่า HP ส่วนที่ตัดออกจากภาคที่แล้วคือ Stamina หรือความอึดนั่นเอง ภาคนี้วิ่งกันได้อย่างสบายใจกันแล้ว ไม่ต้องกลัวหมดแรงกันเลย และอีกอย่างที่สำคัญอีกอย่างเลยคือ MANA ซึ่งตัวนี้แหละ ที่หลายๆ อาชีพในเกมส์จะไม่เหมือนกันตามแต่ละอาชีพของแต่ละคน เออเกือบลืม อาชีพเกมส์นี้มีไรมั่งเนี่ยย แป๊บนึงนะ เข้าเกมส์ไปดูก่อน ทีมงานลืม .... 555+

มาละครับหลังจากไปดูมา แหะๆ Diablo 3 มีทั้งหมด 5 อาชีพ คือ 1. Barbarian 2.Demon Hunter 3. Witch Doctor 4.Wizard 5. Monk ในที่นี้ผมจะไม่อธิบายรายละเอียดในแต่ละอาชีพมากนะครับ อาจจะไปต่อใน E - Magazine ของ Worlditclub ต่อไป (เดี๋ยวหนังสือไม่มีคนโหลด อิอิ) ซึ่งผู้เล่นเนี่ยจะรับเป็นผู้กล้าในอาชีพทั้ง 5 ที่ต้องมากู้สถานการณ์ฉุกเฉินที่ Sanctuary ที่ปกคลุมด้วยพลังอัพชั่วร้ายแห่งความมืดมิด (อีกแล้ว - -")

ภาคนี้เท่าที่ทีมงานได้ลองเล่นมาดู ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนในภาคเก่าของ Diablo แล้ว ภาคนี้ถือว่าค่อนข้างที่จะเล่นง่ายขึ้นมาก ทั้งระบบการเติมเลือดที่เราฆ่าศัตรูแล้วจะมีเลือดส่วนนึงมาเพิ่มพลัง HP กับเราโดยอัตโนมัติ แล้วระบบ MANA และอื่นๆ ที่ฟื้นตัวค่อนข้างเร็วมาก ถ้าเล่นแบบสเตปดีๆ แล้วอยากจะบอกได้เลยว่า ยา หรือ Potion แทบจะไม่จำเป็นเลย

จุดเด่นในภาคนี้ที่อยากจะอวดก็คือระบบ Craft Item และระบบดันเจี้ยน (Dungeons) มาเหลาอย่างแรกกันก่อนเลยคือ Craft Item จะคล้ายๆ การตีไอเทมเหมือนเกมส์ออนไลน์อื่นๆ ที่เราต้องเก็บวัตถุดิบกี่ชิ้น จากอาวุธแต่ละประเภทมาประดิษฐ์ เป็นอาวุธประเภทใหม่ ซึ่งจะมีการเก็บเลเวลในส่วนนี้ด้วย ยิ่งเลเวลสูงเท่าไรก็จะตีของได้ดีมากเท่านั้น อย่างที่สอง คือ ระบบดันเจี้ยน (Dungeons) อันนี้ทีมงานชอบมากนะเพราะเกมส์จะสุ่มดันเจี้ยนไปเรื่อยๆ ทำให้รู้สึกแปลกใหม่ทุกครั้งที่เข้าเล่น ทำให้สนุกมากๆ ในการเล่น Multiplayer Online เล่นกับเพื่อนๆ ร่วมกันทำเควสพิชิต Diablo ให้ได้

สรุปสุดท้ายก่อนที่ผมจะไปแจงรายละเอียดลึกๆ แต่ละอาชีพ , สกิลและระบบ กันอีกทีในบทความของ E Magazine Worlditclub เดือนธันวาคมที่กำลังจะถึงนี้ เกมส์ Diablo 3 นั้นถึงแม้ตอนนี้จะเป็น Beta อยู่ แต่เราก็สามารถเห็นความสมบูรณ์ของมันได้พอสมควร ในความคิดส่วนตัวของผมนั้นเอง คิดว่าถ้าเราเทียบกับภาคเก่าก่อนๆ นั้น ภาคนี้ค่อนข้างลดความขลัง และความยากลงมาค่อนข้างมาก ซึ่งอาจจะเหมาะกับผู้เล่นยุคใหม่ เล่นแล้วทำให้เหมือนเกมส์ออนไลน์ MMORPG ทั่วไปค่อนข้างมาก ถึงแม้จะพัฒนาระบบกราฟฟิคขึ้นมาก็ตามที แต่ถามว่ามันส์ไม๊ สนุกไม๊ คำตอบคือ "สนุก" แต่ยังไม่ถึงคำว่าสุดๆ ครับ ในที่นี้ทางทีมงานจะยังไม่ให้คะแนนของเกมส์นะครับ เนื่องจากยังมีการอัพเดทแพทช์การพัฒนาของเกมส์ที่มีอยู่เรื่อยๆ ซึ่งมีการปรับเปลี่ยนอยู่ตลอดเวลา

สุดท้ายนี้ทีมงานชอบ Series Diablo มาก ทั้ง 1 , 2 และ 3 เพียงแต่ในภาค 3 นั้นรู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนไปค่อนข้างมาก ทำให้รู้สึกว่าง่ายมากขึ้นกว่าเดิม และเกมส์นี้ต้องเล่นแบบต่อเน็ตตลอดเวลานะจ๊ะ ^_^ ทางทีมงานขอบอกว่าเล่น Multiplayer สนุกกว่า Single Playerแน่นอนว่าต้องสนับสนุนแผ่นแท้เท่านั้น ถึงจะสัมผัสในส่วนนี้ได้ และทางบริษัทเกมส์จะได้ผลิตเกมส์ดีๆ แบบนี้ออกมาให้เล่นแบบนี้ตลอดไปนะครับ

Credit : http://www.tufirst.com/pages/content/ID-9582

การนำข่าวไปเผยแพร่ต่อเว็บไซต์หรือสื่ออื่นๆ กรุณา Credit ถึงเว็บไซต์ Worlditclub www.worlditclub.com และ TUFIRST www.tufirst.com ด้วยนะคะ
    Last edited by sinblastian; 3 Dec 2011, 01:29:21.

เจิม ^^

Comment

jay wilson บอกไปแล้วที่ให้ทดลองเล่นnormalมันง่าย เหมือนDiablo2ตอนเริ่มเกมส์ACTแรกๆ ความยากจริงๆๆของภาคนี้จะมี mode Hardcoreและinferno มอนสเตอร์จะมาแบบเยอะมากและโหด แต่เรื่องโทนสีมันลดความขลังจริงๆๆแหละครับ อันนี้ต้องลองตัวเต็มๆจริงแล้วดูฉากคัทซีนประกอบน่าจะสวยมาก
      ปล.แต่ผมโครตชอบแนวคิดตาJaywilsonจริงๆ อย่าให้ผิดหวัง !!!!

Comment

ตอนดูในBattle arena อาชีพWisardเทพสุดๆ ส่วนพระไม่ค่อยเวิร์กเท่าไหร่ แต่ในเกมอันนี้ไม่แน่ใจ

Comment

ดูธรรมดาๆเนอะ

Comment

เกมนี้เล่นเป็นเกมแรกๆเลยในชีวิต

Comment

@Nero Angel พระก็เมพเหมือนกันนะคับ ^_^

Comment

ทำเกมให้ทันสมัย แต่มนขังเก่าๆหาย รอตัวเต็ม จะผิดหวังหรือดีใจดีนี่

Comment

เหมือนเกมส์ออนไลน์ ไม่ค่อยชอบเลยแฮะ ทำไมไม่เน้่นทำรายละเอียดเยอะๆหว่า

ดูมันไม่ค่อยจะเหมือนเกมส์ฟอร์มยักษ์ปี 2012 เลย = =

งานนี้ถ้าไม่มีชื่อเสียงเก่า โดน skyrim เหยียบจมดินแหง

Comment

รอจนเหงือกแห้งมาหลายปี รออีกสักนิดก็จะได้เล่นละ อย่าให้ผิดหวังเหมือน starcraft2 เลยนะ

Comment

ตั้งหน้าตั้งตารอจนลูกสาว 6 ขวบแระ เมื่อไหร่จะได้เล่นหว่า หรือจะให้รอจนลูกบวช - -*

Comment

ทำไมเหมือนมันเนิบๆจังหรือผมคิดไปเอง lol"

Comment

Originally posted by thepower View Post
                          เหมือนเกมส์ออนไลน์ ไม่ค่อยชอบเลยแฮะ ทำไมไม่เน้่นทำรายละเอียดเยอะๆหว่า

ดูมันไม่ค่อยจะเหมือนเกมส์ฟอร์มยักษ์ปี 2012 เลย = =

งานนี้ถ้าไม่มีชื่อเสียงเก่า โดน skyrim เหยียบจมดินแหง

เกมส์ดี เล่นสนุก ไม่ได้หมายความว่าจะต้องภาพสวยสุดยอดเสมอไปนะครับ

ผมเล่นเกมส์มาจะ 20 ปีละครับ ไอ้พวก FPS ยิงๆ ภาพสวยๆทั้งหลาย ผมแทบจะไม่ได้เล่น ยิ่ง Crysis ไม่เคยแตะ

ถ้ามันไม่ใช่เกมส์ที่ชอบ รูปแบบที่ใช่ ต่อให้ภาพสวยมา มันก็เท่านั้นครับ

ระหว่าง Crysis กับ Resident Evil ผมเลือกเล่น Resident Evil

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                            เกมส์ดี เล่นสนุก ไม่ได้หมายความว่าจะต้องภาพสวยสุดยอดเสมอไปนะครับ

ผมเล่นเกมส์มาจะ 20 ปีละครับ ไอ้พวก FPS ยิงๆ ภาพสวยๆทั้งหลาย ผมแทบจะไม่ได้เล่น ยิ่ง Crysis ไม่เคยแตะ

ถ้ามันไม่ใช่เกมส์ที่ชอบ รูปแบบที่ใช่ ต่อให้ภาพสวยมา มันก็เท่านั้นครับ

ระหว่าง Crysis กับ Resident Evil ผมเลือกเล่น Resident Evil
                            ไม่รู้ดิ ท่านอาจคิดไม่เหมือนผม ผมก็เล่นเกมมานานนะตั้งแต่ยุค AoE ภาคแรกนู่น ผมยอมรับเลยนะว่า AoE ทำมา 3 ภาค ผมชอบภาค 2 มากกว่าภาค3

และก็เหมือนๆกับเกม RTS ใหม่ๆที่ชอบใส่กราฟิกเวอร์แต่เกมเพลย์เนื้อเรื่องห่วยลง แต่ความคิดผมต่อเกม RPG มันคนละแบบครับ

เพราะส่วนใหญ่ RPG ที่พัฒนาใหม่ๆจะเพิ่มรายละเอียด กราฟิก เกมเพลย์ แบบเห็นได้ชัดเลย ตัวอย่างเช่น Skyrim, Deus EX, Witcher 2

และถ้าผมเล่นเกมแนวเดิมแบบเดิมซ้ำกันนานๆ บอกเลยครับ ว่าเบื่อมาก เกมนี้ก็เป็นเกมที่รอมาหลายปียืดแล้วยืดอีก = =

เรื่องภาพผมเลยว่ามันไม่ค่อยเวิร์คเลย อาชีพก็มีแค่ 5 อาชีพเองน้อยขนาด เหมือนทำมาเพื่อ online อย่างเดียวเลย ตามที่ จขกท ว่ามาว่าตัดรายละเอียดให้เล่นง่ายขึ้น

น่าจะเป็นการเจาะตลาดกลุ่มใหญ่นั่นแหละ แบบบ้านเราคนไม่ชอบ RPG Hardcore เยอะเพราะบ่นว่าอ่านไม่ออกบ้าง ยุ่งยากมั่ง พวกเกม FPS, MMORPG แบบบ้านเรา

มันเลยขายดี Blizzard ก็คงเล็งเห็นเหมือนกันเลยทำออกมาเพื่อหวังยอดขาย แต่ผมเสียดายอย่างนึงคือ Blizzard คงจะไม่สามารถสร้างเกม RPG ใหม่ๆให้เป็นตำนานได้

อีกแล้ว (แต่ Starcraft กับ Warcraft เกม RTS ของแกยังขลังอยู่ เพราะเกมใหม่ๆของอีกหลายค่ายมันออกมาเฟล)

เพราะค่าย RPG มาใหม่แรงกว่ามาก แถมในตลาดออนไลน์ก็ยังมี WoW ที่ทำผลงานได้ดีอยู่ ถ้าตัวจริงทำได้แค่นี้จริง สำหรับผมคงผิดหวังเหมือนกันกับที่รอมาหลายปี

เพราะผมยังไม่เห็นแววที่มันจะฉีก WoW ในฐานะเกมส์ออนไลน์รุ่นพี่ หรือ Skyrim ที่มาแรงมากในเกม RPG offline ปัจจุบันได้เลย

คหสต นะจ๊ะ

Comment

เท่าที่ทราบตัดรายละเอียดแค่ Status กับ Skillแค่นั้นครับ เพราะเค้าไม่อยากให้เราปั้นตัวละครเดิมๆหลายๆตัวและเกมส์ก็สมดุล ที่นี้ผู้เล่นแค่กังวลกับการหาitemอย่างเดียว แนวActionRPGมันก็ฉีกได้แค่นี้แหละครับ ....ไปเปรียบกับSkyrimคนละอารมณ์กันเลยบอกตรงๆ คู่มวยdiablo3ต้องtorchlight2เท่านั้น
                              Last edited by bankbang; 12 Dec 2011, 15:59:41.

Comment

Working...
                              X