Announcement

Collapse
No announcement yet.

Rome 2 บทสรุป Game Guide Beginner สำหรับมือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by jungeru View Post
    1. พยายามหลีกเลียงการใช้คำสั่งในหน้าจอการเมือง เช่น สั่งฆ่า / ปล่อยข่าวร้ายใส่ / เอาคนตระกุลอื่นมาเข้าตระกูลเรา ฯลฯ บ่อยๆ หากเรายังไม่พร้อม
    2. สำรองเงินไว้บ้างเวลาทางนั้นใช้ ลูกเล่นทางการเมืองใส่เช่นปล่อยข่าวร้ายใส่เรา เราจะได้โต้ตอบกลับได้ด้วยเงิน
    3. แม่ทัพเอาไปรบให้ชนะบ่อยๆ ให้เวลาสูงๆ สภาจะเริ่มเทใจให้เรา
    4. พยายามลดความกดดันทางการเมืองของอีกฝ่ายบ้างโดยการ แต่งงาน/ปล่อยข่าวใส่
    5. พยายามหา traits ที่เพิ่มค่า + Gravitas มาประดับบ้าง จาก Household

ตร่าวๆ ก็ประมาณนี้แหละครับ
    ขอถามต่อตามข้อเลยนะครับ
    ข้อ2. เวลาเราจะโต้กลับจะโต้ยังไงครับ มันจะขึ้นหน้าจอแบบไหนให้เรากดโต้กลับครับ
    ข้อ3. ผมเอาไปรบบ่อย ชนะบ่อยด้วยแต่ค่าinflunceก็ยังน้อยอยุ่ดีครับ
    ข้อ4. ผมกดแต่งงานไปแต่มันก็ไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
    -ในหน้าจอการเมืองบางทีมันก็กดปล่อยข่าวร้ายใส่แม่ทัพตระกูลอื่นไม่ได้ แบบนี้ต้องแก้ยังไงครับ

Comment

ขอบคุณครับทำให้เล่นสนุกขึ้นมามากเลย

ปล. ผมขอแนะนำนะครับพี่น่าลองทำคลิป Walkthrough สัก1เผ่าแล้วพี่ก็ค่อยๆอธิบายไปเล่นไปผมว่าจะดีมากเลยครับถ้าไม่รบกวนพี่เกินไป ยังไงก็ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by tazaa71 View Post
        ขอถามต่อตามข้อเลยนะครับ
        ข้อ2. เวลาเราจะโต้กลับจะโต้ยังไงครับ มันจะขึ้นหน้าจอแบบไหนให้เรากดโต้กลับครับ
        ข้อ3. ผมเอาไปรบบ่อย ชนะบ่อยด้วยแต่ค่าinflunceก็ยังน้อยอยุ่ดีครับ
        ข้อ4. ผมกดแต่งงานไปแต่มันก็ไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
        -ในหน้าจอการเมืองบางทีมันก็กดปล่อยข่าวร้ายใส่แม่ทัพตระกูลอื่นไม่ได้ แบบนี้ต้องแก้ยังไงครับ
        2. ถ้าโดนซื้อตัวไป (Adopt) หรือโดนปล่อยข่าวใส่ (Spread Rumor) เมื่อเข้าเทิร์นมันจะขึ้นตัวเลือกมาให้เราครับ ว่าจะยอมโดนหรือว่าจะจ่ายเงินเพื่อโต้กลับ
        3. ก็ค่อยๆ สะสมไปครับ วิธีการก็อย่างที่ได้อธิบายไปมันจะค่อยๆ มากขึ้นไปเรื่อยๆ เอง
        4. เวลาแต่งงานกับตระกูลอื่นให้ไปดูในส่วนของหน้าจอแม่ทัพ ตรงข้างๆ Household มันจะมีส่วนของ wife (รูปแหวน) อยู่หลังจากแต่งงานไปแม่ทัพคนนั้นจะได้ traits ในช่องดังกล่าวครับ

- ปัจจัยในการใช้คำสั่งพวกนี้คือ เงินและ จำนวน senete/ noble ครับ คงเป็นที่อะไรสักอย่างมีจำนวนไม่พอครับ

Comment

ตอนนี้ Senete ผมไปได้ 70 % แล้วครับ ไม่รู้ครบ 100 แล้วมันจะว่าอย่างไร อิอิ

Comment

วันนี้ค้นเจอความลับบางอย่าง

จะบอกว่า หมาโหดมากครับ

มันมา10กว่าทัพ

ผมมีแค่กองพันทหารราบ 2 กอง หมา 2 กอง หัวหน้า 1 กอง

ผมปล่อยหมาออกไป 2กอง แต่ให้คนคุมยืนอยู่กับที่

ผลสรุป หมาผมกัดตายทั้ง 10กองพันเลยครับ

โดยที่ผมไม่เสียทหารแม้แต่ตัวเดียว

ปล ผมเล่นลีเจน

ถึงหมาตายเทรินหน้ามันก็กลับมา เพราะคนคุมยังอยู่

Comment

Originally posted by jungeru View Post
              2. ถ้าโดนซื้อตัวไป (Adopt) หรือโดนปล่อยข่าวใส่ (Spread Rumor) เมื่อเข้าเทิร์นมันจะขึ้นตัวเลือกมาให้เราครับ ว่าจะยอมโดนหรือว่าจะจ่ายเงินเพื่อโต้กลับ
              3. ก็ค่อยๆ สะสมไปครับ วิธีการก็อย่างที่ได้อธิบายไปมันจะค่อยๆ มากขึ้นไปเรื่อยๆ เอง
              4. เวลาแต่งงานกับตระกูลอื่นให้ไปดูในส่วนของหน้าจอแม่ทัพ ตรงข้างๆ Household มันจะมีส่วนของ wife (รูปแหวน) อยู่หลังจากแต่งงานไปแม่ทัพคนนั้นจะได้ traits ในช่องดังกล่าวครับ

- ปัจจัยในการใช้คำสั่งพวกนี้คือ เงินและ จำนวน senete/ noble ครับ คงเป็นที่อะไรสักอย่างมีจำนวนไม่พอครับ
              แล้วอยู่ดีๆค่า Senete ลดเองละครับมันเป็นเพราะอะไรครับ

Comment

ถ้าเป็นภาษาไทยไม่มีครับ คงต้องรอไปก่อนเพราะเราค่อยๆ ทำไปทีละส่วนอ่ะ ส่วนมากจะเป็นงานแปลที่มีจำนวนค่อนข้างมากต้องใช้เวลาพอสมควร

สำหรับคนที่รอไม่ไหวคำแนะนำด้านการเมืองลองอ่านเอาจากในนี้ได้เลยครับ
                http://forums.totalwar.com/showthrea...ighlight=guide
                ขอบคุณมากครับ และ เอาใจช่วยแปลไวๆเสร็จเร็วๆนะครับ เสริม เรื่องพวก เควส ด้วยก็ดีนะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by tazaa71 View Post
                  แล้วอยู่ดีๆค่า Senete ลดเองละครับมันเป็นเพราะอะไรครับ

มันคืออารัยหรอ แห่ะๆ
                  Last edited by Diminetion; 17 Sep 2013, 16:59:06.

Comment

ซื้อผ่านสตรีม DLC จ่ายเงินอย่างไรหรือครับ...

Comment

Originally posted by nea View Post
                      ซื้อผ่านสตรีม DLC จ่ายเงินอย่างไรหรือครับ...
                      ผ่าน PAYPAL ง่ายดีนะครับ

Comment

มีหลายปัจจัยครับ

ถ้ากดใช้ความสามารถในหน้าจอการเมืองมันก็ลดลง การที่แม่ทัพมีชื่อของตระกูลเราค่อยๆ ตายมันก็ลดลง โดนปล่อยข่าวใส่ หรือการแต่งตั้งแม่ทัพที่มาจากคนในตระกุลมันก็จะลดค่าสนับสนุนของ seneteลง ครับ นอกจากนี้ยังมีปัจจัยอื่นๆ อีกซึ่งก็ต้องลองกันต่อไปครับ

Comment

Originally posted by Diminetion View Post
                          ผ่าน PAYPAL ง่ายดีนะครับ
                          ขอบคุณครับ ถามอีกเรื่อง เวลาup path ต้องใส่โค๊ดอะไรหรือครับ (ซื้อแผ่นมาครับของแท้) เลือก path แล้วแต่เห็นมีช่องให้ใส่โค๊ดครับ

Comment

มันคืออารัยหรอ แห่ะๆ
                            ก็คือค่าสภาครับ ตรงรูปตาชั่งครับ

มีหลายปัจจัยครับ

ถ้ากดใช้ความสามารถในหน้าจอการเมืองมันก็ลดลง การที่แม่ทัพมีชื่อของตระกูลเราค่อยๆ ตายมันก็ลดลง โดนปล่อยข่าวใส่ หรือการแต่งตั้งแม่ทัพที่มาจากคนในตระกุลมันก็จะลดค่าสนับสนุนของ seneteลง ครับ นอกจากนี้ยังมีปัจจัยอื่นๆ อีกซึ่งก็ต้องลองกันต่อไปครับ
                            ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจแล้วแต่ก็ยังรอไกด์การเมืองอยู่ครับ เพื่อจะได้เข้าใจมากขึ้นเล่นได้ทุกอย่าง แต่มาตกมาตายกับเรื่องสภานี่แหละครับ ฮ่าๆ ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ

Comment

คืออยากทราบ เลขตัวเเพทล่าสุดอะครับว่า ตรงกันไหม v1.0.0 Build 7018.455411 หรือว่ามันดูตรงอื่น คืออยากรู้ว่าตอนนี้เกมส์ในเครื่องมันเป็นเเพทสองรึยังอะครับ

Comment

Originally posted by thaidc View Post
                                คืออยากทราบ เลขตัวเเพทล่าสุดอะครับว่า ตรงกันไหม v1.0.0 Build 7018.455411 หรือว่ามันดูตรงอื่น คืออยากรู้ว่าตอนนี้เกมส์ในเครื่องมันเป็นเเพทสองรึยังอะครับ
                                ทดสอบด้วยตัวเองก่อนเลย กดเปลี่ยนเทิร์น จบใน 30 วิหรือป่าว อิอิ

ถ้าอัฟแพท 2 แล้ว เปลี่ยนเทิร์นไวมากๆ ครับ

.

Comment

Working...
                                X