Announcement

Collapse
No announcement yet.

Rome 2 บทสรุป Game Guide Beginner สำหรับมือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วิธีสร้าง Military Wharf ในโรม 2 ทำยังไงหรอคับ ที่เป็นเรือยิงหิน !

Comment

วิจัยสาย Millitary สาย management ที่ชื่อว่า Naval manoeuvres (สำหรับโรม) จะปลดล๊อคสิ่งก่อสร้าง Military wharf ครับ
      Last edited by jungeru; 12 Sep 2013, 23:02:23. Reason: แก้ไขตะกี้อ่านผิดเป็นเคร่องยิงกลุ่มที่ไม่ใช่เรือครับ

Comment

มาต่อกันเล็กน้อย เรื่องเกี่ยวกับการทำการค้า และเรื่อง เกี่ยวกับภายในฝ่ายต่างๆ

จากรูปนั้น จะเห็นว่าฝ่ายสปาต้าที่รูปตัวอย่าง มีเมืองมากมาย แต่กลับทำการค้าได้แค่ 1 เดียว ก็เป็นเพราะว่าเมืองหลวงไม่เชื่อมต่อกับเมืองอื่นๆ ทำให้ทำการค้าได้แค่1เดียว ถ้าอยากทำการค้าหลายๆอัน จำเป็นจะต้องยึดมเมืองเอเธน ไว้ในครอบครอง จะสามารถทำการค้าได้เพิ่มขึ้น (นี่เองทำให้ฝ่ายสปาต้าไม่ค่อยมีรายได้จากการค้าค่อนข้าจน)

ส่วนรูปอันที่เป็น summary ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ มีใครรู้โปรดมาบอกต่อด้วยครับ
        Last edited by spurs1234; 12 Sep 2013, 23:08:56.

Comment

อยากให้ช่วยแปลความสามารถของแต่ละประเทศ+ตระกูล ให้หน่อยนะครับ งงๆ กับภาคนี้มาก

Comment

เป็นกำลังใจให้ครับ ทำต่อนะครับ

Comment

วันนี้แผ่นออกแล้ว

Comment

มาต่อเรื่อง summary และเรื่องเกี่ยวกับสิ่งก่อสร้าง

สรุปจากรูป จะเห็นว่าในรูปsammary รูป1 เมืองหลวงของสปาร์ต้า อยู่ติดกับเมืองของเอเธน ทำให้ทำการค้าได้แค่1เดียว ผมเลยจัดการยึดเมืองของเอเธน และเมืองของจังหวัดที่ครอบครอง ให้ครบทุกเมืองมีผลทำให้ทำการค้าได้เพิ่มเพียบดังรูปครับ

ส่วนเรื่องสิ่งก่อสร้างก็มีดังนี้

สิ่งก่อสร้างจะมีหลายอย่างใหญ๋ๆดังนี้
                1-Provincial Capital คือ ประสาทนั่นแหละ
                2.Minor Setlement คือพวกเหมืองหรือแหล่งทรัพยากร์ที่จะสร้างได้
                3.Port คือ ท่าเรือ มีทั้งท่าเรือทำให้เกิดทรัพยากร์และทางการรบ
                4.Military คือ ส่ิงก่อสร้างทางการทหาร มีทั้ง ธนู ดาบหอก อุปกรณ์ตีเมือง และสัตว์ (แล้วแต่ฝ่ายด้วย)
                5.City Centre คือ สิ่งก่อสร้างเสริม ไว้เพิ่มทรัพยากร์และค่าความสงบในเมือง
                6.Industrial คือ พวกอุตสหกรรม ไว้เพิ่มรายได้
                7.Agricultural คือ ด้านการเกษตร ไว้เพิ่มรายได้และอาหาร
                8.Sanitation คือ เหมือนโรงพยาบาลมั้ง
                9.Religious คือเรื่องศาสนา

สิ่งก่อสร้างนั้น จะไม่เหมือนกัน ทุกฝ่ายจะแตกต่างกัน แต่ลักษณะการใข้งานจะเหมือนๆกันครับ

ใครมีความรู้เพิ่มเติมเสริมได้นะครับ

Comment

รอคนทำไกด์มานานแล้ว ขอบคุณมากๆครับ

Comment

อยากจะซื้อเกมนี้เหมือนกัน แต่ขอลองเล่นดูก่อนว่าใช้ได้มั้ย เท่าที่อ่านดูท่าทางเล่นยากกว่า Total War ภาคก่อนๆซะอีก แถมระบบการเล่นก็แปลกๆไป ยังไงรบกวนผู้ใจดีทำ ไกด์ให้หน่อยนะครับ

ถามนิดนึงครับ บนสตีม 1800 มันต่างกับ 899 ของzest ยังไงบ้าง?

Comment

Originally posted by darkness2 View Post
                      อยากจะซื้อเกมนี้เหมือนกัน แต่ขอลองเล่นดูก่อนว่าใช้ได้มั้ย เท่าที่อ่านดูท่าทางเล่นยากกว่า Total War ภาคก่อนๆซะอีก แถมระบบการเล่นก็แปลกๆไป ยังไงรบกวนผู้ใจดีทำ ไกด์ให้หน่อยนะครับ

ถามนิดนึงครับ บนสตีม 1800 มันต่างกับ 899 ของzest ยังไงบ้าง?
                      เหมือนกันครับ ยังไงก็ต้องเอาคี มาลงที่สตีมอยู่ดี

Comment

เงิบครับ 3770K @ 5.0Ghz , 8GB RAM 2400Mhz 10-12-12-28-1T , 7970 @ 1100Mhz/6000Mhz , 1920 x 1080 ปรับสุดทุกอย่าง
                        Min 9 AVG 34

Comment

ตอนนี้กำลังเล่นอยู่ครับ งงมากเลยเล่นยังไงให้มันสมดุลกันทั้งอาหารกับความสุขของประชากรในเมือง ทั้งสิ่งก่อสร้างอีก กำลังทดลองเล่นอยู่ครับตอนนี้

Comment

Total war : Rome 2 Patch2beta
                            เล่นความยากระดับ legendary กดเริ่มเล่นใหม่
                            ทำไมรู้สึกว่า AI มันโหดกว่าเดิมเนี้ย 5555+
                            คนอื่นๆเป็นกันมั่งไหม หรือว่าไม่แตกต่างจากก่อนหน้านี้

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                              เงิบครับ 3770K @ 5.0Ghz , 8GB RAM 2400Mhz 10-12-12-28-1T , 7970 @ 1100Mhz/6000Mhz , 1920 x 1080 ปรับสุดทุกอย่าง
                              Min 9 AVG 34

ผมกำลัง จะถอย 7990 มาไม่รู้จะไหวป่าว

Comment

Originally posted by ProOz View Post
                                ผมกำลัง จะถอย 7990 มาไม่รู้จะไหวป่าว
                                อย่าไปซีเรียสครับ

อันนั้นมันเอาไว้ Test กราฟฟิกเฉยๆ ไม่ใช่เล่นเกมจริงครับ

Comment

Working...
                                X