Announcement

Collapse
No announcement yet.

Rome 2 บทสรุป Game Guide Beginner สำหรับมือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีคำนามหน่อยครับ
    1.Every time i end a turn i get this message saying "You may still issue an edict in one of your entirely conrolled provinces" แบบนี้แก้ยังไงครับ เวลากดเปลี่ยนเทิร์นมันจะขึ้นคำนี้มาครับ
    2.ในแต่ละเมืองมันจะมีคำว่า " You Need 5 Population surplus" (ตรงสิ่งก่อสร้างที่มันมีรุปบ้านแล้วก็มีลูกศรชี้ออก4ทิศ)ต้องทำยังไงให้ค่านี้มันถึงในแต่ละเมืองที่กำหนดไว้ครับ เพราะผมจะสร้างสิ่งก่อสร้างเพิ่มไม่ได้เลย

ขอบคุณครับ
    Last edited by tazaa71; 14 Sep 2013, 03:37:44.

Comment

Originally posted by tazaa71 View Post
      มีคำนามหน่อยครับ
      1.Every time i end a turn i get this message saying "You may still issue an edict in one of your entirely conrolled provinces" แบบนี้แก้ยังไงครับ เวลากดเปลี่ยนเทิร์นมันจะขึ้นคำนี้มาครับ
      2.ในแต่ละเมืองมันจะมีคำว่า " You Need 5 Population surplus" (ตรงสิ่งก่อสร้างที่มันมีรุปบ้านแล้วก็มีลูกศรชี้ออก4ทิศ)ต้องทำยังไงให้ค่านี้มันถึงในแต่ละเมืองที่กำหนดไว้ครับ เพราะผมจะสร้างสิ่งก่อสร้างเพิ่มไม่ได้เลย

ขอบคุณครับ
      ถ้ายึดเมือง ครบ อนาเขตของภูมิภาคนั้นๆ จะเลือกคำสั่งจากสภา ได้ครับ กดที่เมืองซ้ายล่างสุดอันแรกเลย

ส่วนอีกข้อคือขยายประชากรให้ถึง ถึงจะสร้างพื้นที่ขยายเมืองเพิ่มได้ครับ

Comment

เสริมให้อีกนิดนึงครับจะได้เข้าใจมากขึ้น

Important Character
        Family Influence = (รูปตราชั่งฝั่งซ้าย) บ่งบอกถึงความสำคัญและอำนาจของตระกูลในสภาการเมือง ยิ่ง % มากยิ่งมีอำนาจมากและถ้ามากเกินไปจะส่งผลให้เกิด สงครามกลางเมืองได้ครับ
        Note ภายในรูปจะบ่งบอกถึง แม่ทัพต่างๆ ในตระกูลเราและบุคคลที่รอรับการโปรโมตเป็นแม่ทัพ /ส่วน Other family คือ ตระกูลอื่นๆ ซึ่งมีความสำคัญต่อ faction นั้นๆ ถ้าคนกลุ่มนี้มี power มากๆ ก็จะไม่เป็นผลดีต่อตระกูลเราเช่นกันครับ
        ส่วนรูปปั้นหน้าคนที่ด้านข้างของแม่ทัพทุกคนจะหมายถึง นักการเมืองที่หนุนหลังแม่ทัพคนนี้อยู่ยิ่งมีมาก ยิ่งสามารถใช้ ability การทางเมืองได้มากไม่ว่าจะเป็นการ บังคับให้แต่งงานกับคนในตระกุลเรา, สั่งฆ่า, ปล่อยข่าวร้าย, แต่งตั้งพวกตัวเองให้มีอำนาจ, บังคับให้หย่า, ฯลฯ

Regions owned = จำนวนเมืองทั้งหมดที่ถือครอง นับเป็นเมือง
        Treasury = รายได้ ณ ปัจจุบันคงเหลือของ faction เรา
        Provinces owned = จำนวนแค้วน/จังหวัดที่ถือครอง ต่างกับเมืองตรงที่แต่ละจังหวัดจะมีเมืองหลวงและเมืองเล็กๆ ประกอบกันโดยมีจำนวนไม่เท่ากันในแต่ละพื้นที่หากเราครอบครองได้ทั้งหมดจะส่งผลดีในด้านการปกครองให้มีความสะดวกขึ้นครับ
        Prosperity = ความมั่งคั่งโดยรวมของ Faction เรา เป็นการประเมินความสามารถทางด้านการเงินของแค้วนครับ
        1Provincial Capital = เมืองหลวงครับ
        2.Minor Setlement = เมืองเล็กอื่นๆ ที่อยู่ภายในจังหวัด/แค้วน
        3.Port = ท่าเรือ
        4.Military = เกี่ยวกับการทหาร
        5.City Centre = ศุนย์กลางของเมือง หากในแผนที่การรบจุดนี้ถูกครอบครองโดยอีกฝ่ายจนครบเวลาตามที่กำหนดจะแพ้ในสงครามในเมืองทันที
        6.Industrial = เกี่ยวกับอุตสหกรรม
        7.Agricultural = ด้านการเกษตรกรรมเพิ่มรายได้และอาหาร
        8.Sanitation = เกี่ยวกับด้านอนามัย
        9.Religious = ความเชื่อในเชิงศาสนาและเทพเจ้าต่างๆ (สมัยนั้นยังเป็นความเชื่อเรื่องเทพเจ้าเป็นองค์ๆ มากกว่าจะเป็นในเชิงศาสนาโดยรวม)

Comment

ขอถามหน่อยนะครับ

ถ้าเราโดน spy มาปล่อยพิษใส่ กองทัพเราจะรักษายังไงหรอครับ (ผมเล่นๆไปฆ่าสปายแล้วก็ยังไม่หาย งงมาก จนอยู่ดีๆแม่ทัพตายเลย)

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
            ถ้ายึดเมือง ครบ อนาเขตของภูมิภาคนั้นๆ จะเลือกคำสั่งจากสภา ได้ครับ กดที่เมืองซ้ายล่างสุดอันแรกเลย

ส่วนอีกข้อคือขยายประชากรให้ถึง ถึงจะสร้างพื้นที่ขยายเมืองเพิ่มได้ครับ
            ข้อ1 ทำได้แล้วครับ
            ข้อ2 ต้องาร้างอะไรบ้างครับ ถึงจะขยายประชากรให้ถึงได้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by tazaa71 View Post
              ข้อ1 ทำได้แล้วครับ
              ข้อ2 ต้องาร้างอะไรบ้างครับ ถึงจะขยายประชากรให้ถึงได้ครับ

ขอบคุณครับ
              พวกการวิจัยสายพัฒนาเมือง หรือพวกสิ่งก่อสร้างที่เพิ่มการเกิดประชากรครับ ละสุดท้ายก็คือขยายพื้นที่อัฟที่อยู่อาศัยเพิ่มประชากร

Comment

ผลงาน patch2beta โรม 2 ความยากระดับ Legendary

แพท 2 โรมโหดจริง โดนยึดเมืองเลย ผ่านไปได้แค่ 3 เทิร์น
                เล่นแบบยากสุดอะไรจะขนาดนี่เนี้ย ....

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  พวกการวิจัยสายพัฒนาเมือง หรือพวกสิ่งก่อสร้างที่เพิ่มการเกิดประชากรครับ ละสุดท้ายก็คือขยายพื้นที่อัฟที่อยู่อาศัยเพิ่มประชากร

มีปัญหาอีกแล้วครับ this force has an unassigned tradition the champions of the olympus อันนี้ต้องแก้ตรงไหนครับ

EDIT: ตอนนี้ทราบแล้วครับ ว่าต้องกดตรงไหน ขอบคุณครับ
                  Last edited by tazaa71; 15 Sep 2013, 00:42:03.

Comment

ใครมีทริปเข้าตีหรือป้องกันอะไรดีดีมาแบ่งปันกันคับผมเองก็สงสัย Testudo มันกันเฉพาะหอกธนูหรอคับ

สามารถตั้งรับการเข้ามาชาตของศัตรูได้ไหม

Comment

ขอบอกว่าเล่นยากมาก อีกอย่างคือทำไมกราฟฟิคหน้าtacticถึงห่วยแตกมาก (ดูได้จากหน้าตา advicer) แล้วก็กระตุกมาก แต่พอเข้าหน้า Battle ลื่นไหลยังกะสายน้ำเลย อย่าง งง แถมระบบควบคุมก็ดูเกะกะ เก้ๆกังๆยังไงไม่รู้ ผมว่าภาคนี้ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ เริ่มลังเลแล้วว่าจะซื้อของแท้ดีมั้ย
                      Last edited by darkness2; 15 Sep 2013, 19:19:33.

Comment

อยากทราบของ ROME ครับ ตระกูลที่ให้มามี 3 ตระกูล แต่ให้เราเลือก 1 ตระกูล แล้วเราจำเป็นต้องทำให้ ตระกูลเราตระกูลเดียว ออกสงครามได้ไหม ? หรือต้องเล่น 3 ตระกูล พร้อม ทั้ง อีก 1 ตระกูลนอก เปล่าคับ ? ตอนนี้การเมืองปั่นป่วนมาก

Comment

สงสัยว่าอัพแพท 2 หรือยัง เพราะถ้าอัฟแล้วหายกระตุกแน่ๆ

Comment

Originally posted by darkness2 View Post
                            ขอบอกว่าเล่นยากมาก อีกอย่างคือทำไมกราฟฟิคหน้าtacticถึงห่วยแตกมาก (ดูได้จากหน้าตา advicer) แล้วก็กระตุกมาก แต่พอเข้าหน้า Battle ลื่นไหลยังกะสายน้ำเลย อย่าง งง แถมระบบควบคุมก็ดูเกะกะ เก้ๆกังๆยังไงไม่รู้ ผมว่าภาคนี้ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ เริ่มลังเลแล้วว่าจะซื้อของแท้ดีมั้ย

แนะนำให้เล่นแผ่นแท้ นะครับผม ผมเล่น Co-op 2 คนกับเพื่อนผ่าน Online ไม่มีคำว่ากระตุกนะครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการเมืองเฉยๆ ROME เล่นยากเพราะว่ามี หลายตระกลูเกิน

Comment

ทำไมตระกูลอื่นๆของ โรม มันมีเด็กๆเกิดมาให้เป็นแม่ทัพได้ตลอดแต่ทำไมของตระกลูผมม่มีอ่ะครับ ต้องทำอย่างไรหรอ ตอนนี้เหลือ คนสุดท้าย อายุก็ปาไป 65 แล้วแต่ผมลอง กด แต่งงานที่ตระกลูอื่นๆ หมดทุกอันเลย เผื่อว่า มันอาจจะเล่นได้ต่อ ผมทำถูกหรือผิดอย่างไร ชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

หลายคนที่เล่นโชกุน 2 คงสงสัยว่าทำไมเวลาอัฟสกิลแล้วถึงไม่มีรูปหน้าสายสกิลต่างๆเหมือนเกมโชกุน 2ขึ้นมาให้ดูจะได้เลือกอัฟง่ายๆ

ทำให้นึกว่าเค้าตัดสะบบอัฟสกิลตามสายออกไป แต่จริงๆแล้ว

ในเกมโรม 2 สกิลทรี ของแม่ทัพ มันจะไม่มีสายให้ดูครับ

แต่หลักๆเลย มี 3 สายเหมือนเดิม เหมือนโชกุน 2 มี 3 สายหลักๆ

เราต้องอัฟสกิลแรกก่อน พอเวลอัฟไปเรื่อยๆ สกิลในสายนั้นจะจะมีมาให้เลือกอัฟ ครับ

ถ้าไม่ได้อัฟสกิลแรก ของแต่ละสาย ก็จะไม่ได้สกิลของสายนั้นๆมาใช้

อย่างสายแรก รูปนกนี่ ถ้าอัฟแล้วส่วนใหญ่จะไปทางจ้างทหารยศสูงๆ

ส่วนสายที่ 2 นี่ส่วนใหญ่จะเดินทัพไกลขึ้น

ส่วนสายที่ 3 นี่จะเน้น+ทหารในกองทัพ

ตอนแรกอาจจะไม่เหมือนตรงโชกุน 2 ตรงที่ว่ามันไม่มีตาราสายอัฟสกิลให้ดู

แต่เวลาอัฟ ก็แบ่ง 3 สาย สกิลทรี 3 สายเหมือนโชกุน นะครับ

รวมถึงทหารแบบอื่นๆ ที่จ้างได้นี่ หลักๆ 3 สายเหมือนกันหมด

ตามความเห็นที่ผมคิดนะ

ที่โรม2ไม่ได้ทำรูปเหมือนโชกุน2 ที่เป็นตารางให้กดเลือกอัฟ

ก็เพราะว่าถ้าทำเป็นรูปแบบตายตัวแล้ว จะไม่สามารถแก้เพิ่มสกิลใหม่ๆลงไปได้ง่ายๆ

แต่ถ้าทำเป็นแบบใหม่ แค่เลือกอัฟสกิลแรกของแต่ละสาย

ละพอจะอัฟสกิลต่อๆไป ก็จะมีสกิลของสายนั้นๆขึ้นมาให้เลือก ก็เพราะว่ามันจะได้เพิ่มสกิลใหม่ๆ ลงไปได้ง่าย มั้ง เวลา Mod หรือ ทำอะไรก็จะได้สะดวกๆ มากกว่าตามที่ผมคิดนะ

ไม่งั้นเค้าคงไม่ตัดรูปสายอัฟสกิลเหมือนเกม โชกุน 2ออกไป เปลี่ยนเป็นแบบใหม่แทนมั้งตามที่ผมคิด

Comment

Working...
                                X