Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by TENO'CLOCK View Post
    ท่านเอกครับ รบกวนนิดนึง
    ผมไม่มีความรู้เรื่องอิเล็คทรอนิคเลย
    ผมจะไปหาความรู้เรื่องนี้ควรเริ่มที่ไหน ความรู้ที่ว่าเช่น ต่อวงจรยังไง อะไรคล่อมอะไร วงจรเป็นยังไง บัดกรีทำยังไง ช่วยบอกแหล่งความรู้ หนังสืออะไรก็ได้ครับ
    จุดประสงค์เพื่อต่อไฟนี่้แหละ
    ถ้าอ่านจากหน้าแรก น่าจะเข้าใจนะครับ

ลองอ่านของทีมงาน SLT ดูอีกก็ได้ครับ กด

Comment

woWW!

Comment

มีดน่ากลัวครับ บาดมือขึ้นมาทีนี่ก็ อึ๋ยยย
        Last edited by AmaKatsu; 9 May 2009, 06:13:41.

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ กำลังหาวงจร LED ไปทำติดใต้ Fino เล่นอยู่พอดีเลย ละเอียดยิบๆอิอิ

-------------------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมครับบ เพิ่งไปซื้อของมาเมื่อกี้เนื่องจากทนอาการคันไม้คันมือไม่ไหว
          แผ่นปริ้นท์อเนกประสงค์เวลาไปซื้อมันจะมีหลายแบบนะครับบอกเค้าเอาที่มันเป็นลายทองแดงยาวในแถวเดียวข้างหลังจะเขียน IC 103
          คำแนะนำเวลาจะตัดนะครับลองดูหลายแผ่นละเวิร์คดี
          ให้เอาคัตเตอร์กรีดด้านบน(ที่ไม่ใช่ลายทองแดง)หลายๆครั้งจนลึกพอประมาณแล้วเอาคีมปอกสายไฟอ่ะครับ ตัดแบบไม่ต้องลึกมากประมาณ 1mm. จากตรงส่วนปลายที่กรีดทั้งสองข้าง ย้ำนะครับว่าปลาย มันจะแตกไปตามแนวที่เรากรีดเลย ไวดีด้วย แล้วทีนี้ก็บิดนิดหน่อยก็ได้แล้วครับ
          Last edited by TOP-SECRET; 9 May 2009, 16:00:18.

Comment

อ่านแล้วน่าจะทำไม่ยากเหมาะกับคนที่ไม่ได้จบไฟฟ้ามา คือผมไปซื้อแบบสำเร็จมาเป็นแบบเปลือย 36 หลอดอยากจะหั่นแบ่งครึ่งเป็น 2 ท่อนจะทำได้ไหม (กำ! ดันไปซื้อแบบยาวมาล้นเคสซะ 555)

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
              มีดน่ากลัวครับ บาดมือขึ้นมาทีนี่ก็ อึ๋ยยย
              มีดหมอ ต้องดูขลัง ครับ หุหุ
              Originally posted by TOP-SECRET View Post
              ขอบคุณมากเลยครับ กำลังหาวงจร LED ไปทำติดใต้ Fino เล่นอยู่พอดีเลย ละเอียดยิบๆอิอิ

-------------------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมครับบ เพิ่งไปซื้อของมาเมื่อกี้เนื่องจากทนอาการคันไม้คันมือไม่ไหว
              แผ่นปริ้นท์อเนกประสงค์เวลาไปซื้อมันจะมีหลายแบบนะครับบอกเค้าเอาที่มันเป็นลายทองแดงยาวในแถวเดียวข้างหลังจะเขียน IC 103
              คำแนะนำเวลาจะตัดนะครับลองดูหลายแผ่นละเวิร์คดี
              ให้เอาคัตเตอร์กรีดด้านบน(ที่ไม่ใช่ลายทองแดง)หลายๆครั้งจนลึกพอประมาณแล้วเอาคีมปอกสายไฟอ่ะครับ ตัดแบบไม่ต้องลึกมากประมาณ 1mm. จากตรงส่วนปลายที่กรีดทั้งสองข้าง ย้ำนะครับว่าปลาย มันจะแตกไปตามแนวที่เรากรีดเลย ไวดีด้วย แล้วทีนี้ก็บิดนิดหน่อยก็ได้แล้วครับ
              ขอบคุณครับ แบบใข่ปลา คลาเวียร์ ก็มีนะครับ เอิ๊ก
              Originally posted by BAbyBooM View Post
              อ่านแล้วน่าจะทำไม่ยากเหมาะกับคนที่ไม่ได้จบไฟฟ้ามา คือผมไปซื้อแบบสำเร็จมาเป็นแบบเปลือย 36 หลอดอยากจะหั่นแบ่งครึ่งเป็น 2 ท่อนจะทำได้ไหม (กำ! ดันไปซื้อแบบยาวมาล้นเคสซะ 555)
              ต้องดูครับ ว่าเค้าต่อมาแบบใหน ถ้าแบบ 1หลอดต่อ1R(ส่วนมากแบบนี้) ตัดได้เลยครับผม

Comment

แอบไปทำมาแล้วครับ 2 ชุด ชุดละ 8 หลอด

ของผมจะต่างไปนิดหน่อย พอดีร้านหน้ามหาวิทยาลัยแผ่นปริ้นแบบแถวยาวดันหมด

ก็เลยเอาไข่ปลาพรุนๆมาใช้แทน ก็เลยหักขา R เชื่อมกันไปเรื่อยๆ

ส่วนขาที่เหลือจากการตัดก็เอาไปเชื่อมระหว่างขาลบ ของ LED แต่ละตัวอีกที

งบประมาณต่อชุดก็

- LED 5บาท x8 หลอด = 40บาท

- แผ่นปริ้น 30บาท ตัดได้ 6 แถว เฉลี่ยแถวละ 5บาท = 5บาท

- R เก็บๆเอาในห้องนี่แหละ

ถ้าไม่รวมหัวแร้ง ตะกั่วบัคกรี ปืนยิงกาว และสายไฟ ที่มีอยู่ก่อนแล้ว

ทั้งชุดก็ 45บาท (แต่เสียเวลาเล่นเกม ฮ่าๆๆ)

Comment

^
                  ^
                  ^
                  แจ่มๆ เครื่องมือครบดี สวยครับ

Comment

เสริมอีกนิดครับ เอามาฝากกัน
                    วิธีหาค่าของตัวต้านทานที่ใช้กับ LED ที เหมาะสม

อืม ถามถึงสูตร ก็มาทบทวนกันหน่อย R= Vin-Vled/i led
                    R= ความต้านทาน ที่ต้องใช้
                    Vin=แรงดันไฟ ขาเข้า
                    V led=แรงดันไฟที่ led ใช้ ประมาณ 2-3v แล้วแต่สี
                    i led=กระแสที่ led ใช้ แบบธรรมดาก็ 0.010 A แบบ อุตตร้าไบร์ ก็ ประมาณ 0.020-0.150 A แล้วแต่ สี และ ความสว่าง
                    ลองแทนค่าลงในสูตร R=12-2/0.010
                    R=1000
                    นี่แหละคับที่มาของ R 1K
                    แล้วกำลัง W ของตัว R ก็หาจาก (Vin-Vled)*i led
                    แทนค่าคือ (12-2)*0.010
                    W=0.1
                    ก็ใช้ R ขนาด 0.25W หรือ 1/4 W นั่นเอง

Comment

ของผมต่อสดวัดกันตรงๆไปเอิ๊กๆๆ

ต่อไฟ 12V เข้าไปแล้วก็ใช้ R 1k 1/2 วัดที่ขา LED ได้ 2V

ต่อไฟ 12V เข้าไปแล้วก็ใช้ R 500 1/4 วัดที่ขา LED ได้ 3V

Comment

ตาเอก ตัวอาร์ที่ใช้ดร๊อฟท์ไฟก่อนเข้าหลอดLEDนี่มันค่าเท่าไรอะ เอาแค่ดร๊อฟกันหลอดขาดนะ ไม่เอาแบบดร๊อฟแล้วแสงวูบไปด้วบละ
                        อ้อ แล้วเวลาไปซื้อนี่ บอกร้านเค้าไงอะ กลัวเรียกไม่ถูกแล้วเค้าว่า "บ้านนอก" อะ

Comment

ได้ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by kokoro_san View Post
                            เสริมอีกนิดครับ เอามาฝากกัน
                            วิธีหาค่าของตัวต้านทานที่ใช้กับ LED ที เหมาะสม

อืม ถามถึงสูตร ก็มาทบทวนกันหน่อย R= Vin-Vled/i led
                            R= ความต้านทาน ที่ต้องใช้
                            Vin=แรงดันไฟ ขาเข้า
                            V led=แรงดันไฟที่ led ใช้ ประมาณ 2-3v แล้วแต่สี
                            i led=กระแสที่ led ใช้ แบบธรรมดาก็ 0.010 A แบบ อุตตร้าไบร์ ก็ ประมาณ 0.020-0.150 A แล้วแต่ สี และ ความสว่าง
                            ลองแทนค่าลงในสูตร R=12-2/0.010
                            R=1000
                            นี่แหละคับที่มาของ R 1K
                            แล้วกำลัง W ของตัว R ก็หาจาก (Vin-Vled)*i led
                            แทนค่าคือ (12-2)*0.010
                            W=0.1
                            ก็ใช้ R ขนาด 0.25W หรือ 1/4 W นั่นเอง
                            พี่ผมๆ เอิ๊ก จดๆๆๆๆ

Originally posted by dukdikza View Post
                            ตาเอก ตัวอาร์ที่ใช้ดร๊อฟท์ไฟก่อนเข้าหลอดLEDนี่มันค่าเท่าไรอะ เอาแค่ดร๊อฟกันหลอดขาดนะ ไม่เอาแบบดร๊อฟแล้วแสงวูบไปด้วบละ
                            อ้อ แล้วเวลาไปซื้อนี่ บอกร้านเค้าไงอะ กลัวเรียกไม่ถูกแล้วเค้าว่า "บ้านนอก" อะ
                            สว่างๆหน่อย ก็บอกไปเลย เอา "อาร์470โอมห์ หนึ่งทับสี่วัตต์"
                            ถ้าเอาชัวร์(สว่างน้อยกว่านิดนึง)ก็ "อาร์ หนึ่งเค หนึ่งทับสี่วัตต"

มีโครงการ จะต่อง LED แบบ SMT เล่นดูไปซื้อแผ่นปรินต์ มาแล้ว เมื่อวานใว้มือหายดีก่อนเหอะ

Comment

นั่นมัน!!! นั่นมัน!!!!

นั่นมัน!!!!

ไฟสีเขียวนี่นา!!!!!!

Comment

แสบตาดีเดี๋ยวทำมั่ง อิอิ

Comment

Working...
                                X