Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

handMade ของแท้ เก่งจังเลยครับ ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้.

Comment

Originally posted by aekshow View Post
      กำ ผมไม่ได้จบอีเล๊คด้วยซิ เอาเป็นว่า เป็นขนาดของR ที่ทนกระแสได้
      ตัวเล็กก็ทนกระแสได้น้อย ตัวใหญ่ 1/2 หรือ1 วัตต ไรแบบนี้ ตัวจะใหญ่กว่า 1/4 แต่ทนกระแสได้สูงกว่า แต่มันเกินความจำเป็น สำหรับLEDที่กินกระแสนิดเดียว
      เอาแบบวิชาการนะ

เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

วัตต์ คือ อัตราการทนกระแสครับ

จะหาวัตต์ได้จาก P=V*I (P=กำลังไฟฟ้า(วัตต์)/ฺV=แรงดันที่ใช้(โวลต์)/I=กระแสที่ใช้(แอมป์/มิลลิแอมป์))

ยกตัวอย่างครับ

ถ้าเราใช้ไฟ 12V

ต่อกับหลอด LED 1 หลอด

แล้วก็ใช้ R1K ต่อเพื่อลดกระแส(กันหลอดขาดนั่นหละครับ)

(LED1หลอดกินกระแสประมาณ 25mA (มิลลิแอมป์))

จากสูตรที่ให้ไว้ก็จะได้ว่า

P=12*0.025 (ปล.25มิลลิแอมป์=0.025แอมป์)

P=0.3W (นี่คือขนาดของวัตต์ใน R ครับ)

เราก็ต้องไปซื้อ R ขนาด 1K 0.3W

ซึ่ง 0.3W มันไม่มีขายเราเลยซื้อ

R 1/4W หรือ 0.25W มาใช้แทนครับ

^^ เข้าใจรึปล่าวคับผมที่อธิบายมา

ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะครับ ^^

Comment

Originally posted by mrbasszaa View Post
        เอาแบบวิชาการนะ

เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

วัตต์ คือ อัตราการทนกระแสครับ

จะหาวัตต์ได้จาก P=V*I (P=กำลังไฟฟ้า(วัตต์)/ฺV=แรงดันที่ใช้(โวลต์)/I=กระแสที่ใช้(แอมป์/มิลลิแอมป์))

ยกตัวอย่างครับ

ถ้าเราใช้ไฟ 12V

ต่อกับหลอด LED 1 หลอด

แล้วก็ใช้ R1K ต่อเพื่อลดกระแส(กันหลอดขาดนั่นหละครับ)

(LED1หลอดกินกระแสประมาณ 25mA (มิลลิแอมป์))

จากสูตรที่ให้ไว้ก็จะได้ว่า

P=12*0.025 (ปล.25มิลลิแอมป์=0.025แอมป์)

P=0.3W (นี่คือขนาดของวัตต์ใน R ครับ)

เราก็ต้องไปซื้อ R ขนาด 1K 0.3W

ซึ่ง 0.3W มันไม่มีขายเราเลยซื้อ

R 1/4W หรือ 0.25W มาใช้แทนครับ

^^ เข้าใจรึปล่าวคับผมที่อธิบายมา

ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะครับ ^^
        ไม่เข้าใจแต่ต้นเลยครับ กรั๊กๆๆๆ

Comment

ตอนนี้ผมซื้อโหลด LED แบบซุบเปอร์ไบร สีฟ้าขนาด 5มม.

แล้วซื้อ R ขนาด 470โอมห์ 1W สามารถต่อหลอดได้กี่หลอดครับ
          ถ้าต่อแบบขนาดสามารถต่อต้นขั่วก่อนถึงสายอื่นๆ ได้ใช่ไมครับ
          ถ้าแบบอนุกรมสามารถต่อที่ต้นขั่วแน่นอนใช่ไม

แล้วควรต่อแบบใหนดี

Comment

ตัดปริ้นแล้วมันแหกโค้ง มาแหกนิ้ว
            ฉนวนของผมคือสันรูด
            อันแรกเสดไปแว้วเปนLED UV
            นั่งทำอยู่2ชม.มันมือดี
            แต่มะได้ถ่ายม่ายมีกล้องตอนนั้นตอนนี้ไปรื้อตู้มาเจอกล้อง!!
            ว๊าว!!หาตั้งนาน
            ไว้จาถ่ายอันที่เสดแล้วมาให้ดูกานน้า
            Attached Files
            Last edited by -Vambell-; 27 Apr 2009, 02:35:21.

Comment

Originally posted by -Vambell- View Post
              ตัดปริ้นแล้วมันแหกโค้ง มาแหกนิ้ว
              ฉนวนของผมคือสันรูด
              อันแรกเสดไปแว้วเปนLED UV
              นั่งทำอยู่2ชม.มันมือดี
              แต่มะได้ถ่ายม่ายมีกล้องตอนนั้นตอนนี้ไปรื้อตู้มาเจอกล้อง!!
              ว๊าว!!หาตั้งนาน
              ไว้จาถ่ายอันที่เสดแล้วมาให้ดูกานน้า
              อะไรที่ได้มา ยากๆ มักมีค่าเสมอ

สู้ต่อไป

Comment

จังซี่มันต้องถอน!

ไม่ได้เรียนด้านนี้มาตอนแรกนึกว่ามันยากมากๆๆ พอมาดูโชว์ลาวแล้วเป็นอาไรที่ผมพอทำได้+เมพขิงๆ แบบนี้ขอเกรียนลองลุยทำซะรอบเหอะ หุๆ

Comment

มาแล้วเสดแล้วอีกอันทีนี้มาดูวิธีทำฉนวนแนวๆกัน[แนวผมอิอิ]
                  Attached Files
                  Last edited by -Vambell-; 27 Apr 2009, 13:47:40.

Comment

ทำได้ไปสามแถวแล้วตามนี้เลย แต่ว่า led ที่ uv หาได้ที่ไหน จะเอาสะท้อน his 4850 สักหน่อย แล้วต่อ แบบเดียวกันเลยป่าว

Comment

อยากทำบ้างจัง?

Comment

ระวังตรงหัวของRด้วยนะครับ ถ้าท่านคร่อมไฟ+

Comment

อยากลองทำแต่กลัวทำผิดไฟดูดตาย5 5

Comment

Originally posted by nearvc81 View Post
                            อยากลองทำแต่กลัวทำผิดไฟดูดตาย5 5
                            ไฟ12V ยังใงก็ไม่ตายครับ

Comment

ท่านเอกครับ รบกวนนิดนึง
                              ผมไม่มีความรู้เรื่องอิเล็คทรอนิคเลย
                              ผมจะไปหาความรู้เรื่องนี้ควรเริ่มที่ไหน ความรู้ที่ว่าเช่น ต่อวงจรยังไง อะไรคล่อมอะไร วงจรเป็นยังไง บัดกรีทำยังไง ช่วยบอกแหล่งความรู้ หนังสืออะไรก็ได้ครับ
                              จุดประสงค์เพื่อต่อไฟนี่้แหละ

Comment

Working...
                              X