Announcement

Collapse
No announcement yet.

กฏใหม่ในการลงขายสำหรับ User ใหม่ที่เพิ่งสมัคร (2017-2018)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Eakkarin View Post
    เยี่ยมครับ เห็นด้วย 1000000%

แต่ Verify ผมหายตั้งแต่กลับมาใช้บอร์ดเก่านี่แก้ยังไง ( ลงตอนมาที่หาดใหญ่ )
    ก็เป็น Verify Member อยู่แล้วนี่คับ อิอิ

เรียบร้อยคับ

Comment

• ผลกระทบจากการโดนโกง ความเสียหายมันกระทบกับผู้ซื้อมากที่สุด การที่ผู้ซื้อจะขอข้อมูลส่วนตัวผู้ขายไม่เห็นจะแปลกยิ่งผู้ขายที่ไม่ได้ยืนยันตนกับทางเว็บไว้ หลายปีก่อนตอนที่ผมมาลงประกาศขายของไว้ด้วยความที่ไม่ค่อยได้ขายอะไรซักเท่าไหร่ ซื้อก็น้อย(แถมตัวเองก็เป็นสมาชิกยืนยันตนมาตลอดทั้งรูปแบบเก่ารูปแบบใหม่ เป็นสมาชิกมาตั้งแต่บอร์ดเก่าก่อนปี 2006 ด้วยซ้ำ) ยังโดนคนซื้อขอสำเนาบัตรฯ ก็เซ็นกำกับแล้วสแกนส่งไปให้ ไม่เห็นลำบากอะไรนักหนา ตัวสำเนาเราก็เก็บไว้เป็นหลักฐานติดตัวไว้ก่อนซัก 1ปี ถ้าคิดว่าไม่น่าจะถูกนำไปใช้ไม่พึงประสงค์ค่อยทำลายทิ้งก็ได้

ผมว่า "กฎ" ที่สมควรเลยคือห้ามแก้ไขกระทู้จนเนื้อหาที่ตั้งไว้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิม หรือ ไม่มีข้อมูลรายละเอียดใดๆเหลือปรากฎในกระทู้เลย เพราะ ผู้ขาย มาแก้ไข

หากมีความจำเป็นต้องแก้ไข แก้ไขได้บ้างตามความจริง เช่น ปรับราคาลงเพราะตั้งขายนานแล้วขายไม่ออก, แจ้งสถานะการส่งสินค้าให้ผู้ซื้อและสมาชิกอื่นเห็นจะได้รู้ว่าส่งจริง, ปิดกระทู้เพราะขายออกแล้วโดยที่ไม่ได้แก้ไขรายละเอียดจนเพี้ยนไปจากเดิม โดยใส่เหตุผลของการแก้ไขกระทู้กำกับด้วยวันเวลาที่แก้ไขไว้ด้วย รายละเอียดทุกอย่างเป็นประวัติความน่าเชื่อถือผู้ขายทั้งนั้น

บอกตรงๆมีของบางอย่างที่ผมดูๆอยู่ แต่ดูสถานการณ์มาเป็นสัปดาห์แล้วของบางชิ้น ปิดกระทู้ก็ไม่ปิด, ขายได้หรือยังขายไม่ได้หรือยกเลิกการขายก็ไม่บอก, กระทู้นิ่งไปเฉยๆ นี่มันอะไรของคู้ณณณณณณณณณณณณ ขายให้สัมภเวสีเหรอ???

Comment

• กฎ 1 คน 1 กระทู้ ไม่มีแล้วเหรอครับ

เห็นบางห้อง ตั้งคนเดียวเป็นสิบกระทู้ แถมไม่มีดัน ตั้งใหม่อย่างเดียวซะด้วย

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          เข้าใจเจตนาดีคับ ผมก็พยายามใจเย็นและเปิดกว้างนะ เพียงแต่ที่สื่อเนี่ยคืออยากให้ค่อยๆดำเนินการแบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่ไช่ตู้มเดียว ... ตลาดโล่ง

รณรงค์การสร้างเครดิตแบบใหม่ก็ไม่ใด้ห้ามนะ ( แค่เดือดร้อนพอสมควร ) แต่ก็น่าจะสนับสนุนการปิดกระทู้สร้างเครดิตใว้แบบเก่าไปพร้อมกัน

เพราะผมดูๆแล้วเมมเก่าไม่แสดงตัวอย่างให้เมมใหม่เห็นว่าควรค้าขายอย่างไร ลงรายละเอียดอะไรบ้าง ควรปิดกระทู้ยังไง เน้นปิดแบบข้าพอใจ ลบเกลี้ยง

สรุปขายกับผี

ทำให้เมมใหม่เอาตัวอย่างแย่ๆ จากเมมเก่า คือไม่สนว่าเอ็งผ่านอะไรมา รู้แต่ว่าตอนนี้ข้าอยากขาย ลงรายละเอียดลวกๆ แบบเมมเก่าเอาก็ใด้มั้ง

จึงเกิดการโกงอันอีรุงตุงนัง .... คือถ้าเราไม่จัดการขูดสีเก่า แล้วจะทาสีใหม่พันพรื่อนิ อยากจะให้มีทางเลือกบ้างน่ะคับ

เช่นว่าถ้าคุณมีความสามารถที่จะสร้างเครดิต(แบบเก่า)ที่น่าเชื่อถือใด้ และมีเครดิตมากพอ(สัก15ชิ้นขึ้นไป) คุณก็ไม่จำเป็นจะต้องลงบัตรแล้วก็ใด้

แต่ถ้าใหม่ๆซิงๆอันนั้นเชิงบังคับนิดหน่อย แค่ช่วงแรกๆ ทนนิดนึง หลังจากนั้น(สักปี)ก็แล้วแต่ดุลพินิจของคนซื้อล่ะนะ

และขอความร่วมมือกับคนซื้อช่วยให้ประวัติแก่คนขายด้วย ถ้าแพ๊คไม่ดี หรือบริการล่าช้าอะไรก็บอก เพื่อป้องกันการขายกับผี หรือปั้มตัวปลอมมาให้เครดิตกันเอง

กระทู้ใหนที่ลบข้อมูลจนเกลี้ยง(ขายกับผี) & ไม่มีคนซื้อมารับรองให้ = ลบทิ้งทันที ถือว่าเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี

ถ้าทำใด้อย่างนี้ ต่อไปการรักษาเครดิต & ตรวดูเครดิต ก็จะกลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไป ถ่ายชื่อข้างสินค้าก็พอแล้ว ไม่จำเป็นต้องโพสหน้าบัตรให้หวาดเสียวมิจฉาชีพ

......

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ... เท่าที่ผมสังเกตุดู ที่โดนๆ กันเนี่ยเพราะความใจร้อน , เห็นแก่ของถูก , ไม่รอบคอบ ไม่ดูประวัติค้าขาย

ของฝ่ายคนซื้อเองไม่ไช่เหรอ ล่ะไหงเรามาแก้ที่ฝ่ายคนขายซะงั้นหว่า

ไม่ต้อง guest ตอบนะ ยาวโครต 55+
          ถูกต้องเรื่องผู้ซื้อ(ที่มีตัวตนจริงๆ) มาให้เครดิตแจ้งรายละเอียดหีบห่อบรรจุภัณฑ์ วันเวลาที่ได้รับ เร็วหรือช้า ได้รับจริงไหม ได้รับของที่สมบูรณ์ดีหรือมีตำหนิ ฯลฯ ก็ว่ากันไป มาโพสต์กันสักหน่อยไม่เสียเวลาหรอก

Originally posted by osxp View Post
          กฎ 1 คน 1 กระทู้ ไม่มีแล้วเหรอครับ

เห็นบางห้อง ตั้งคนเดียวเป็นสิบกระทู้ แถมไม่มีดัน ตั้งใหม่อย่างเดียวซะด้วย
          ถ้าเจอก็ช่วยกันแจ้งลบเลยดีกว่าครับ ถ้าผมเจอมั่วๆซั่วๆผมก็แจ้งลบเลยนะ เฉพาะพวกผู้ดูแลเห็นไม่หมดหรอก

สมัยนี้ดราม่ากันง่ายเกินไป เราๆที่เป็นผู้ใช้ทั่วไปยังเบื่อๆเอื่อม คนที่ดูแลไม่เบื่อยิ่งกว่าหรือ!

Comment

• ลงหลักฐานเฉพาะ user 2017 เท่านั้นครับที่บังคับ อ่านหนังสือให้ครบทุกบรรทัดก่อนโวยวายกันสิครับ
            2006-2016 นั้นแค่ขอความร่วมมือครับ ไม่บังคับ

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ การลงหลักฐานมันเหมือนดาบ 2 คมจริงๆครับ อยากให้คิดให้รอบคอบก่อน
            แต่ก็ลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่เวิร์ค ค่อยปรับเปลี่ยนกันไปครับ

admin สู้ๆ

Comment

• สำหรับยูสเซอร์2017 ที่ต้องเดือดร้อนจากมิจฉาชีพ
              กรณีต้องส่ง บปช+หน้าเล่มบัญชี แนะให้ลงลายน้ำป้องกันไว้จะได้ไม่ถูกเอาไปใช้ทำผิด
              1.ลงชื่อUSER
              2.ลงว่าใช้ในเวป OVERCLOCKZONEเท่านั้น
              3.ลงว่าขายสินค้าอะไร?
              4.ลง วัน/เดือน/ปี ที่ลงขาย

Comment

• Originally posted by tumtumllll View Post
                เห็นด้วย โคดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
                แบบใน pda เลยครับพี่ กันแอบอ้างเอารูปจากคนอื่นมาขาย

ถ้าไม่มีป้าย ชื่อ บัตร บัญชี LOCK กระทู้ไปเลย

แล้วอย่ามาบอกว่าเสียเวลา ขายมานาน คุณได้อะไรจากในเว็บนี้ไปกันเยอะแล้วครับ ไม่พอใจนี่ไม่ต้องมาขายในนี้ ลงขายก็ฟรีนะครับ ทำตามกฎหน่อย
                โดนใจกระทู้นี้มากครับ

Comment

• เห็นด้วยครับ

Comment

• Comment

• ขอถามนะครับ ถ้าเน้นนัดรับ ลงแต่ป้ายชื่อกับประวัติให้เช็คได้มั้ยครับ
                      ส่วนคนที่อยากให้ส่งจริงๆ ถ้าเป็นความต้องการของผู้ซื้อเองที่จะให้ส่ง ขอส่งรายละเอียดให้ผู้ซื้อดีกว่ามั้ย
                      การซื้อขายเป็นเรื่องของคนสองคนครับ หลักฐานพวกนี้ไม่ต้องออกที่สาธารณะก็ได้นะ คนซื้อเก็บหลักฐานไว้เองนะครับ ถ้าโดนโกงค่อยหอบหลักฐานมาแจ้ง
                      ***ที่ออกมาแนะนำไม่ใช่ว่าโวยวายหรือร้อนตัวนะครับ แต่อยากจะบอกเหตุผล เพราะผมเคยถูกเอาเอกสารพวกนี้ไปใช้โกงเช่นกัน แค่ผมไม่ออกมาโวยวายและใช้ความสามารถตัวเองในการแก้ปัญหา***
                      จริงอยู่ครับบางคนบอกว่าลงลายน้ำคาดไว้กันรีทัช แต่บางทีเราก็ไม่สะดวกทำลายน้ำกับสินค้าทุกตัวนะครับใครขายของเยอะก็ทำกันตาแฉะ

อยากจะออกมาบอกกับทุกๆท่านว่า ซื้อ-ขาย ของมือสองต้องมีสติครับ ไม่ใช่เห็นของถูกแล้วรีบตะครุบโอนเงินไปแล้วไร้การไตร่ตรอง บางคนมีของจริง หลักฐานจริง โอนแล้วไม่ส่งก็เยอะแยะครับ
                      อยากให้สังเกตุ สงสัยไว้ก่อนถ้ามีกรณีดังนี้
                      1.ถ้าถูกเกินไป
                      2.ไม่ลงรูปที่กระทู้
                      3.ขอรูปสินค้ามุมอื่นเพิ่มไม่ได้
                      4.จะส่ง ปณ. อย่างเดียวนัดรับไม่ได้
                      5.พวกอ้างว่าของไม่อยู่กับตัว ของอยู่ ตจว.มั่ง อยู่กับ codeพ่อ codeแม่มั่ง แม่ยายฝากขายมั่ง
                      6.พวกติดต่อทางอื่นไม่ได้เลยนอกจากโทร
                      7.อย่าลนลานถ้าเค้าบอกจะขายคนอื่น ให้นึกซะว่าเราทำบุญมาไม่พอที่จะได้ของถูก(หรืออาจจะเป็นบุญที่เราไม่โดนโกง)

Last edited by freeload; 11 Mar 2017, 09:00:37.

Comment

• เยี่ยมเลยครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคับ อยากให้สังคมเก่าๆกลับมาอีกครั้งคับ สมาชิกเก่าเห็นความไม่ชอบมาพากล ก็เตือนกัน ส่วนจะเชื่อไม่เชื่ออันนี้บังคับกันไม่ได้คับ

ส่วนกฏ 1 User 1 กระทู้ 1 ห้อง กำลังจะมีกฏใหม่ออกมาคับ กำลังประชุมกันอยู่คับ อดใจรอนิดนึง รอบนี้ไม่มีตัดแต้มคับ เสียเวลา

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่ไม่ค่อยพอใจกับกฏใหม่ใจเย็นนิดนึงคับ โจรพัฒนา กฏก็ต้องพัฒนาตามคับ

ส่วนเพื่อนสมาชิกท่านใดที่พบเห็นกระทู้ประมาณนี้ ช่วยแปะLink เตือนให้หน่อยก็ดีคับ ถ้ายังไม่แก้ไข แจ้งลบได้เลย ขอบคุณคับ

ตัวอย่าง

Comment

• ตั้งหน้าตั้งตารอ ก็กฏนี้แหละ กฎ 1ห้อง1กระทู้ คนเดียวตั้งเป็นสิบกระทู้ใน1ห้อง ฝากอีกข้อครับ ใน1กระทู้ขาย เสื้อผ้า รองเท้า น้ำหอม นาฬิกา โทรศัพท์ โน้ตบุ๊ค แล้วแต่รอบนั้นเค้ามีอะไรบ้าง ที่สำคัญคือเค้าไปลงขายทุกห้องเลยมีของ6ชิ้นต่างประเภทกันแต่ไปลงขายทุกห้องทั้งที่เกี่ยวข้องและไม่เกี่ยวข้องกับของที่ขายเลย คือ 1กระทู้ขายทุกอย่างแต่ไปทุกห้องแบบนี้จะมีกฏออกมาจัดการรึเปล่าครับ เพราะถ้าเค้าทำได้คนอื่นทำตามบ้าง เว็ปอื่น ของหลายชิ้นก็ต้องลงห้องละแค่1กระทู้กี่ชิ้นก็แล้วแต่เต่ละเว็ปกำหนด สินค้าคนละประเภทกัน เช่นขายทั้งรองเท้าและกระเป๋า ก็ต้องตั้งแยกห้องห้ามพ่วงสินค้า มาตั้ง1กระทู้ขายทั้ง2ชิ้นต่างประเภทกันแบบนี้ไม่ได้ อยากฝากให้ดูกรณีนี้ด้วยครับ
                            Last edited by Dell 2010; 11 Mar 2017, 10:20:21. Reason: ลืมบางข้อความ

Comment

• เอาเป็นว่าให้กำลังใจในการพัฒนาครับ ทำออกมาให้ดีที่สุดครอบคลุมทั้งผู้ขายผู้ซื้อ สำหรับตัวผมพร้อมที่ทำตาม ถ้ามีกฏแล้วทำตามกฏ ซึ่งมันก็ไม่เหลือบ่ากว่าแรงอะไรเลยที่จะทำ เหตุการณ์ดราม่าต่างๆ ถึงมันจะยังไม่หมด 100% แต่ก็เกือบๆหมด ถ้าร่วมมือกัน

Comment

• สดสดเมื่อวาน

เบอร์โทร 0626627899 ธนาคาร กสิกรไทย 5982452262 นางยลฤดี เพชโรภาส ระวังกันไว้ครับ

นาย นรุตม์ อมรบุตร ธ กรุงไทย 493-0-46677-5 เป็นผู้ชายโทรมา รู้สึกแกงค์ผัวเมียเปล่าไม่รู้

เมื่อวานก็เกือบโดน บอกอยู่แถวรังสิิต ผมโพสหาฝาหลัง MOTO X กับสายแพรแฟลช เสนอส่ง พอบอกไปรับได้ เค้าบอกสะดวกเซียร์ เพราะอยู่ในกทม ฝั่งธน

พอจะไปจริงจริงไม่ให้ส่ง กลับทำเป็นสัญญาณไม่ดี ติดต่อไม่ได้ แล้วก็ตามเกมส์เลยครับ ติดทีนึงขึ้นสายไม่ว่าง บางทีก็ไม่มีสัญญาณ

คนเดียวกันนี่แหละ เบอร์เดียวกัน เคยหา nokia xl , cpu notebook ก่อนหน้านี้คนเดียวกันเสนอมาตลอด บอกแอดไลน์เงียบ นัดเจอหายครับ เป็นนินจาชิโนบิเลย

ระวังเวรกรรมบ้างนะครับ จะติดไปถึงลูกหลาน ทำมาหากินไม่ขึ้นนะ

http://www.chiangraifocus.com/forums...topic=938345.0

https://www.google.co.th/#q=0626627899&*

ที่โทรไม่ติดน่ะสันดานไม่ดีมากกว่าครับ ไม่ใช่สัญญาณไม่ดี

Comment

Working...
                                X