Announcement

Collapse
No announcement yet.

กฏใหม่ในการลงขายสำหรับ User ใหม่ที่เพิ่งสมัคร (2017-2018)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอโทษครับ....ผมว่าท่านที่ออกเสนอความคิดต่างๆออกมารวมทั้งผมด้วยนั้น
    เขาไม่ได้ต้อง MOD ตามใจเขาทุกคนเพียงแต่อยากเสนอความคิดเห็นและข้อเสนอแนะให้ลองคิดทบทวน ค่อยๆปรับกันไปน่ะครับ
    ผมว่า OC ตอนนี้เหมือนกับเป็นบ้านของทุกๆคนแล้ว เชื่อไหมว่า..ผมถึงไม่ต้องการจะซื้อ จะขาย แต่ก็อยากเข้ามาดู อยากมาบ้านเพื่อพักผ่อน ดูการเสนอแนะ การช่วยเหลือ
    ถ้าวันไหนไม่ได้เข้ามารู้สึกขาดอะไรๆไปอย่างๆ....

Comment

• คือกฎเค้าก็บอกว่าเฉพาะยูส 2017นะครับ คนทีเค้าวิจารณ์ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ถูกบังคับด้วย เท่าทีอ่านดูก็มียูส2017อยู่ความเห็นเดียว ไม่ต้องกระแนะกระแหนมาไล่คนอื่นหรอก

Comment

• ผมว่าใจเย็นๆกันก่อนนะคับ เอาเวลามาช่วยกันคิดหาทางกำจัดโจรดีกว่า ทะเลาะกัน ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

Comment

• ดีครับ เห็นด้วย

Comment

• Comment

• ครับ เยี่ยมครับ

Comment

• ขนาดมีบัตรปปช. มีบัญชี มันยังโกงหน้าด้านๆ เฮ้อ..คนสมัยนี้

Comment

• ผมจะขอออกความเห็นครั้งสุดท้าย อยากให้adminบังคับให้ คนขายของทุกคนต้องส่งเอกสาร บัตรประชาชนกับ book bankให้แอดมิน

เฉพาะพวกที่ไม่ได้verrify อย่างผม แล้วadmin ก็ทำแถบคล้ายๆของว่าพวกverify ว่าส่งเอกสารยืนยันกับทางเวปแล้ว
                  เวลามีปัญหา กับuserเก่าๆ ก็จะสามารถตามได้
                  เมื่อเร็วๆนี้ user เก่าก็โกงเหมือนกัน
                  คนซื้อก็สบายใจอย่างน้อยโดนโกง ถ้าโดนจากuserเก่าก็ตามตัวได้
                  สำหรับผมยินดีส่งเอกสารให้ เก่าใหม่ก็โกงได้เหมือนกัน
                  ไหนๆก็ทำแล้ว ทำให้มันดีๆไปเลย เวลาโดนโกงจะได้ตามตัวได้ง่ายๆ

ความเห็นผมมีแค่นี้แหละครับ

Comment

• Originally posted by toby1 View Post
                    ผมจะขอออกความเห็นครั้งสุดท้าย อยากให้adminบังคับให้ คนขายของทุกคนต้องส่งเอกสาร บัตรประชาชนกับ book bankให้แอดมิน

เฉพาะพวกที่ไม่ได้verrify อย่างผม แล้วadmin ก็ทำแถบคล้ายๆของว่าพวกverify ว่าส่งเอกสารยืนยันกับทางเวปแล้ว
                    เวลามีปัญหา กับuserเก่าๆ ก็จะสามารถตามได้
                    เมื่อเร็วๆนี้ user เก่าก็โกงเหมือนกัน
                    คนซื้อก็สบายใจอย่างน้อยโดนโกง ถ้าโดนจากuserเก่าก็ตามตัวได้
                    สำหรับผมยินดีส่งเอกสารให้ เก่าใหม่ก็โกงได้เหมือนกัน
                    ไหนๆก็ทำแล้ว ทำให้มันดีๆไปเลย เวลาโดนโกงจะได้ตามตัวได้ง่ายๆ

ความเห็นผมมีแค่นี้แหละครับ
                    ขอบคุณสำหรับความเห็นคับ เคยทำแล้วคับ แต่เจอเอกสารปลอมคับ เลยต้องออกไปรับลงทะเบียน Verify Member ด้วยตัวเองคับ

ตรวจเอกสารตัวจริง และเก็บสำเนา พร้อมถ่ายรูปเจ้าของ User ตัวเป็นๆคับ

ยังไงก็ใจร่มๆกันนะคับ ทุกอย่างที่ทำ เพื่อให้เวปดีขึ้นคับ อาจจะไม่ถูกใจใครบ้างก็ต้องขออภัยคับ

อยากให้สังคมดีๆกลับมาสู่ Overclockzone คับ

ถ้ารักกันจริง ทีมงานไปรับลงทะเบียน Verify Member ที่จังหวัดใหน ก็ไปลงทะเบียนกันเยอะๆนะคับ

ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by OCZ View Post
                      ถ้ากฏกติกา ทำให้คนเข้าเวปน้อยลง แต่การโกงหายไปได้ ผมถือว่าคุ้มนะคับ

ยังไงก็ใจเย็นๆกันก่อนคับ เรื่องไม่ได้ร้ายแรงขนาดนั้นหรอก เบื้องต้น แค่ต้องการคุมกำเนิด User ใหม่ ที่สมัครมาเพื่อโกงโดยเฉพาะคับ
                      เข้าใจเจตนาดีคับ ผมก็พยายามใจเย็นและเปิดกว้างนะ เพียงแต่ที่สื่อเนี่ยคืออยากให้ค่อยๆดำเนินการแบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่ไช่ตู้มเดียว ... ตลาดโล่ง

รณรงค์การสร้างเครดิตแบบใหม่ก็ไม่ใด้ห้ามนะ ( แค่เดือดร้อนพอสมควร ) แต่ก็น่าจะสนับสนุนการปิดกระทู้สร้างเครดิตใว้แบบเก่าไปพร้อมกัน

เพราะผมดูๆแล้วเมมเก่าไม่แสดงตัวอย่างให้เมมใหม่เห็นว่าควรค้าขายอย่างไร ลงรายละเอียดอะไรบ้าง ควรปิดกระทู้ยังไง เน้นปิดแบบข้าพอใจ ลบเกลี้ยง

สรุปขายกับผี

ทำให้เมมใหม่เอาตัวอย่างแย่ๆ จากเมมเก่า คือไม่สนว่าเอ็งผ่านอะไรมา รู้แต่ว่าตอนนี้ข้าอยากขาย ลงรายละเอียดลวกๆ แบบเมมเก่าเอาก็ใด้มั้ง

จึงเกิดการโกงอันอีรุงตุงนัง .... คือถ้าเราไม่จัดการขูดสีเก่า แล้วจะทาสีใหม่พันพรื่อนิ อยากจะให้มีทางเลือกบ้างน่ะคับ

เช่นว่าถ้าคุณมีความสามารถที่จะสร้างเครดิต(แบบเก่า)ที่น่าเชื่อถือใด้ และมีเครดิตมากพอ(สัก15ชิ้นขึ้นไป) คุณก็ไม่จำเป็นจะต้องลงบัตรแล้วก็ใด้

แต่ถ้าใหม่ๆซิงๆอันนั้นเชิงบังคับนิดหน่อย แค่ช่วงแรกๆ ทนนิดนึง หลังจากนั้น(สักปี)ก็แล้วแต่ดุลพินิจของคนซื้อล่ะนะ

และขอความร่วมมือกับคนซื้อช่วยให้ประวัติแก่คนขายด้วย ถ้าแพ๊คไม่ดี หรือบริการล่าช้าอะไรก็บอก เพื่อป้องกันการขายกับผี หรือปั้มตัวปลอมมาให้เครดิตกันเอง

กระทู้ใหนที่ลบข้อมูลจนเกลี้ยง(ขายกับผี) & ไม่มีคนซื้อมารับรองให้ = ลบทิ้งทันที ถือว่าเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี

ถ้าทำใด้อย่างนี้ ต่อไปการรักษาเครดิต & ตรวดูเครดิต ก็จะกลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไป ถ่ายชื่อข้างสินค้าก็พอแล้ว ไม่จำเป็นต้องโพสหน้าบัตรให้หวาดเสียวมิจฉาชีพ

......

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ... เท่าที่ผมสังเกตุดู ที่โดนๆ กันเนี่ยเพราะความใจร้อน , เห็นแก่ของถูก , ไม่รอบคอบ ไม่ดูประวัติค้าขาย

ของฝ่ายคนซื้อเองไม่ไช่เหรอ ล่ะไหงเรามาแก้ที่ฝ่ายคนขายซะงั้นหว่า

ไม่ต้อง guest ตอบนะ ยาวโครต 55+
                      Last edited by XsoeIIsJ; 10 Mar 2017, 21:35:43.

Comment

• ผมว่าทำแบบpdaก็okแล้วนะครับบังคับรูปavatarต้องแสดง,รูปถ่ายสินค้าต้องแกะออก,แสดงชื่อยูสเซอร์และเบอร์โทรในกระดาษแนบสินค้า,มีลายน้ำจากทางเวปแนบไปทุกรูปสินค้าที่ลงขายก็ป้องกันระดับหนึ่งครับไม่จำเป็นต้ องลงบัตร ปชช.พร้อมบัญชีเพราะอาจมีมิจฉาชีพนำรูปเราไปใช้ได้

Comment

• ......แล้วคิดว่าการที่เอาเอกสารมาโชว์ในหน้าเวปมันจะไม่ปลอมหรือครับ......

Comment

• อยากให้เปิดรับสมัคร Verify บ่อยๆค่ะ หลายๆภาคตามเก็บสมาชิกให้ครบ ใครยังไม่มี ให้ลงเอกสารหน้าโพสตัวเองทุกคน ปกปิดข้อความและรูปภาพทั้งหมด หากลูกค้าขอดู ให้ไปดูในแชทส่วนตัวเท่านั้น เพราะตอนเปิดรับสมัคร ไม่ว่างเลย แถมบางที่ไกลมาก ลองเอาหลายๆความคิดมารวมๆกันดูนะคะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• มีกฏมันก็ดีครับ แต่มันควรปกป้องทั้งสองฝ่ายครับ

อย่างเรื่อง บัตรประชาชนกับสมุดบัญชี ถ้าถูกนำไปปลอมแปลงแล้วไปใช้โกงที่อื่น จะทำอย่างไรครับ (ข่าวก็มีอยู่)
                              เพราะ ถ้าเกิดปัญหากับเจ้าของบัตรที่ถูกนำไปใช้ขึ้นมา ผลกระทบมันตกอยู่ทีเจ้าของบัตรแต่เพียงผู้เดียวนะครับ

เรื่องโกงกันนี่ จริงๆแล้ว มันควรเริ่มที่ตัวผู้ซื้อก่อนหรือเปล่าครับ เพราะมันเงินของท่าน
                              หาข้อมูลและพูดคุยกับผู้ขายให้มากที่สุด ถึงอย่างนั้นก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่เกิดขึ้นนะครับ
                              เพราะโจรมันหาวิธีมาจนได้แหละครับ แต่อย่างน้อยท่านควรป้องกันตัวเองก่อน

แล้วอีกอย่างมันก็มีเรื่องเกิดอยู่บ่อยๆ ถ้าใช้อินเตอร์เน็ตอยู่บ้าง อย่างน้อยก็ต้องได้เคยเห็นข่าวเรื่องแบบนี้บ้างหล่ะครับ
                              ถ้าท่านไม่รับผิดชอบเงินของตัวเอง แล้วเอาแต่วิ่งหาคนอื่นมาช่วย จะมีสักกี่คนครับที่มีเวลามาช่วยท่านได้

ในส่วนของบอร์ด เข้าใจครับว่า ต้องการแก้ปัญหาต่างๆให้เกิดน้อยลง แต่วิธีการหรือมาตรการต่าง การออกกฏใดๆ
                              ก็ไม่ควรตึงเกินไปหรือหย่อนเกินไป ควรคำนึงถึงทั้งสองฝ่ายครับ

Comment

• เยี่ยมครับ เห็นด้วย 1000000%

แต่ Verify ผมหายตั้งแต่กลับมาใช้บอร์ดเก่านี่แก้ยังไง ( ลงตอนมาที่หาดใหญ่ )
                                Last edited by Eakkarin; 10 Mar 2017, 22:41:29.

Comment

Working...
                                X