Announcement

Collapse
No announcement yet.

กฏใหม่ในการลงขายสำหรับ User ใหม่ที่เพิ่งสมัคร (2017-2018)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แว๊ก งานเข้าล่ะ เรา รีบตั้งกระทู้ไปหน่อย ต้องขอโทษด้วยจริง ไว้กระทู้หน้าจะทำตามอย่างเต็มที่ครับ ขอบคุณพื้นที่ด้วยนะครับ

Comment

บัตรประชาชน censor ID No. กับ Barcode ดีครับแต่ยังมีรูปที่คนคิดไม่ดีนำไป retouch ได้ส่วน ID No.มันมีโปรแกรม random ได้ ถ้ามีคนทำก็ผิดในเรื่องปลอมแปลงเอกสารที่ราชการออกให้ แต่ผมไม่ได้หมายถึงทำเพื่อโกงใน ocz นะครับแต่ทำอย่างอื่น เช่นสวมบัตรประชาชน นำไปทำธุรกรรมอย่างอื่น คดีเคยมีให้เห็นแล้ว
      สมุดบัญชี account No. ถ้า censor ได้ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ให้ censor คนที่จะทำผิดก็ไม่ต้องไปจ้างคนมาเปิดบัญชีแล้วครับต่อไปผมหมายถึงกรณีอื่นเหมือนกัน จ้างคนเปิดบัญชีแล้วหลอกให้คนอื่นโอนเงินเข้ามา ผู้กระทำผิดไปกดเงิน เจ้าของบัญชีซวยไปอีก
      ที่ admin ต้องการจริงๆแค่ไหนครับ รูปหน้า,ชื่อ,ชื่อบัญชี แต่ตัวอย่างที่ให้มา account No.ก็ต้องเปิดเผยนี่ครับ
      ผมเสนอแบบนี้แต่มันอาจดูยุ่งยากนะครับ คือทั้งผู้ซือผู้ขายถ้าตกลงซื้อขายกันได้ แต่ยังไม่ต้องโอนเงินและส่งของนะครับ ให้ไปสถานีตำรวจลงบันทึกประจำวันไว้ทั้งคู่นั่นแหละครับ มีหลักฐานทั้งสองฝ่าย สุดท้ายแล้วที่มีการโกงกันก็ไปจบที่สถานีตำรวจอยู่ดี เสียเวลานิดหน่อยครับแต่คิดว่าพอช่วยได้บ้าง

Comment

Originally posted by nightclaw View Post
        จริงๆ....สิ่งที่ชัวร์ที่สุดคือ ประวัติการซื้อขายนะครับ......เอกสารพวกนี้ปลอมกันได้ง่ายๆ.... admin ควรให้ความสำคัญกับ
        1. ประวัติการซื้อขาย
        2. การยืนยันตัวตน
        3. สถานที่นัดรับแลกเปลี่ยน

ทุกระบบการซื้อขายในโลกนี้แม้กระทั่งเวป ebay หรือ aliexpress ล้วนแต่ให้ความสำคัญกับประวัติก่อนเป็นอันดับแรกเพื่อมันหมายถึงการซื้อขายแลกเปลี่ยนที่ลุล่วง..... ยังไม่เคยเป็นเวปไหนที่ใช้ระบบเอกสารแล้วจะรอดเลยครับ....
        อย่างเพื่อนผมปีที่แล้วก็แบบนี้เลยครับ...ถ่ายรูปกับบัตรประชาชนแล้วปิดเลขที่บัตร...โดนเอารูปไปแอบอ้างเรียบร้อย...โจรได้ของไม่เสียเงิน...เพื่อนผมโดนก๊อปรูปไปแอบอ้าง..ตำรวจมาตามถึงบ้าน...สรุปจับใครไม่ได้..คนที่ซวยคือคนโพสรูปเอกสารนั่นแหล่ะ....มิจฉาชีพลูบปากรอเลยครับ..ทีนี้ใครจะฟอกเงินจะหลอกลวงได้ไหลเข้ามาใน ocz มีเอกสารให้เลือกปลอมได้ง่ายๆหลากหลายดี..รูปครบเลย.....

การหลอกซื้อของแบบวน ทำได้ง่ายๆเลย..... เราไปก๊อปรูปคนขาย การ์ดจอ เอาไปลงว่าเป็นตัวเรา แล้วเสนอราคาถูกๆ...ใช้ PS แก้เลขที่บัญชี.....จากคนที่ลงรูปตามที่ admin บอก.... แล้วนั่งรอเหยื่อโอนเงินเข้าบัญชีโจรที่แอบเปลี่ยน....คนซวยคือเจ้าของเอกสารที่โพสนั่นแหล่ะ........
        ทุกอย่างต้องมีจุดเริ่มต้นเสมอคับ การแก้ปัญหาก็เช่นกัน กฏนี้ ถ้าไม่ดีก็ปรับเปลี่ยนได้คับ แต่ถ้าดีก็ต้องคงใว้คับ

Originally posted by lekkiki View Post
        ค่อยๆ ปรับกันไปครับ น่าจะ win win กันทุกฝ่าย (ยกเว้นคนโกงนะ) เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

ส่วนตัวผมถ้าจะซื้อก็ไปหาถึงทีเลยครับ (ถ้าไม่ไกลเกินกำลัง) เจอตัวเป็นๆ ลองกันเห็นๆ

และถ้าจะขายก็ไปให้เห็นหน้า เห็นของกันเลย (ถ้าไม่ไกลเกินกำลัง) กลัวมีปัญหาเหมือนกัน...

อ้ออาจจะใช้วิธี ผูกหมายเลขบัตรประชาชน กับ หมายเลขมือถือ ในการลงทะเบียนสมัครใหม่

และถ้าเปลี่ยนหมายเลขมือถือใหม่ต้องเอาเอกสารผู้ให้บริการมายืนยันด้วย ป้องกันการสมัครพร่ําเพรื่อ สมัครแล้วสมัครอีก

ไม่รู้ว่าเข้าท่าหรือเปล่า แย้งได้นะครับ
        ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ^^

Originally posted by toby1 View Post
        ไม่เห็นด้วยสักข้อ ทำไมไม่ห้ามuserใหม่ขายของ
        จะขายของได้ต้องเป็น userไม่ต่ำกว่ากี่เดือนก็ว่ากันไป
        ประเภทที่สมัครทิ้งไว้ก็ห้าม คือประมาณว่าต้องมีส่วนร่วมกับโพสอย่างต่ำ 50โพส อะไรแบบนี้

ผมขายของแต่ก็ไม่verify ก็ยังไม่เคยมีใครขอหลักฐาน ส่วนหนึ่งอาจเพราะมีส่วนร่วมกับเวปตลอดมั้ง
        เข้าไปตอบนั้นตอบนี้บ้าง

ห้ามUserใหม่ขายของ จนกว่าจะมีส่วนร่วมกับเวป น่าจะดีที่สุด
        เพราะมีปัญหาตอนนี้คือพวกที่สมัครใหม่ มาขายของไม่ใช่หรือ
        เรื่องห้าม USER ใหม่ลงขายคงทำไม่ได้คับ ส่วนเรื่องเวลาในการใช้เวป การมีส่วนร่วมในการตอบคำถาม ไม่สามารถกำหนดว่าใครจะโกง-ไม่โกงได้หรอกคับ

Originally posted by bandwagon View Post
        แว๊ก งานเข้าล่ะ เรา รีบตั้งกระทู้ไปหน่อย ต้องขอโทษด้วยจริง ไว้กระทู้หน้าจะทำตามอย่างเต็มที่ครับ ขอบคุณพื้นที่ด้วยนะครับ
        ไม่เป็นไรคับ ช่วงแรก ก็ช่วยๆตักเตือน แนะนำกันไปคับ รอเพื่อนสมาชิกรับทราบกันให้ทั่วๆก่อนคับ

Originally posted by HK_Mark23 View Post
        บัตรประชาชน censor ID No. กับ Barcode ดีครับแต่ยังมีรูปที่คนคิดไม่ดีนำไป retouch ได้ส่วน ID No.มันมีโปรแกรม random ได้ ถ้ามีคนทำก็ผิดในเรื่องปลอมแปลงเอกสารที่ราชการออกให้ แต่ผมไม่ได้หมายถึงทำเพื่อโกงใน ocz นะครับแต่ทำอย่างอื่น เช่นสวมบัตรประชาชน นำไปทำธุรกรรมอย่างอื่น คดีเคยมีให้เห็นแล้ว
        สมุดบัญชี account No. ถ้า censor ได้ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ให้ censor คนที่จะทำผิดก็ไม่ต้องไปจ้างคนมาเปิดบัญชีแล้วครับต่อไปผมหมายถึงกรณีอื่นเหมือนกัน จ้างคนเปิดบัญชีแล้วหลอกให้คนอื่นโอนเงินเข้ามา ผู้กระทำผิดไปกดเงิน เจ้าของบัญชีซวยไปอีก
        ที่ admin ต้องการจริงๆแค่ไหนครับ รูปหน้า,ชื่อ,ชื่อบัญชี แต่ตัวอย่างที่ให้มา account No.ก็ต้องเปิดเผยนี่ครับ
        ผมเสนอแบบนี้แต่มันอาจดูยุ่งยากนะครับ คือทั้งผู้ซือผู้ขายถ้าตกลงซื้อขายกันได้ แต่ยังไม่ต้องโอนเงินและส่งของนะครับ ให้ไปสถานีตำรวจลงบันทึกประจำวันไว้ทั้งคู่นั่นแหละครับ มีหลักฐานทั้งสองฝ่าย สุดท้ายแล้วที่มีการโกงกันก็ไปจบที่สถานีตำรวจอยู่ดี เสียเวลานิดหน่อยครับแต่คิดว่าพอช่วยได้บ้าง
        อันนี้ก็ต้องค่อยๆปรับเปลี่ยนกันไปตามสมควรคับ
        Last edited by OCZ; 10 Mar 2017, 18:53:40.

Comment

Comment

ใจเย็นๆครับ คุยแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ
            1.เมื่อมองภาพรวม ผมเห็นด้วยที่เวปมีแอคทีฟ เรื่องโกงกันเยอะมาก เป็นเรื่องที่มีความตั้งใจดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ
            2.ถ้าเวปลองทำ โดยจำกัดแค่ยูสเซอร์ปี2017 อนาคตอาจจะค่อยไล่ขึ้นไปเรื่อย
            3.ผมว่ายูสเซอร์ปีเก่าๆ มีเครดิตเยอะมากในเวปนี้ แต่ต้องค่อยๆคัดกรองที่ไม่ดีออกไปบ้าง
            4.บางท่านต้องการที่จะให้เห็นผล รวดเร็ว รุนแรง ผมว่าก็ดีนะ แต่อาจจะกลายเป็นเผด็จการเกินไป อาจจะเกี่ยวกับกฎหมาย หรืออื่นๆที่เราไม่รู้
            5.ผมว่าบางท่านผูกพันกับเวปนี้มาก จึงอยากจะขอร้องให้ช่วยๆกัน หนักนิดเบาหน่อยก็ค่อยๆเตือนกันไป

Comment

อันนี้ก็ไม่รู่จะเห็นด้วยหรือเปล่านะ..ผมเองก็ชื้อๆขายๆไปเป็น100ชิ้นแล้วแค่ถ่ายรูปของแล้วกะโพสไม่เคยลงบัตร ปชช หรือบัญชี(กลัวโดนเอาไปทำอย่างอื่น)ส่วนมากก็จะไห้มารับเองหรือผมไปรับเอง นานๆจะใช้emsชักครั้ง..แต่กะแปลกนะไม่เคยมีคนร้องขอดูรูปบัตรหรือบัญชีชักที

Comment

ทำไมจะไม่ได้ครับ admin
                เอาจริงๆน่ะ เวปocz ตอนนี้อยู่ได้เพราะห้องขายของ
                กระทู้ห้องอื่นนี่แทบไม่เดิน การมีส่วนร่วมกับเวปเป็นสิ่งสำคัญน่ะ

ผมว่าadminผลักภาระไปให้คนขายมากกว่า การเอาเอกสารส่วนตัวไปโชว์หน้าเวป เป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำอย่างยิ่ง
                แต่ถ้าadmin จะให้คนขายส่งหลักฐาน เช่นบัตรประชาชน กับ หน้า book bank ให้ admin เก็บไว้ชุดหนึ่ง
                อันนี้ผมเห็นด้วย

Comment

Originally posted by oou13 View Post

Originally posted by แข็งเปล่า View Post
                  ใจเย็นๆครับ คุยแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ
                  1.เมื่อมองภาพรวม ผมเห็นด้วยที่เวปมีแอคทีฟ เรื่องโกงกันเยอะมาก เป็นเรื่องที่มีความตั้งใจดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ
                  2.ถ้าเวปลองทำ โดยจำกัดแค่ยูสเซอร์ปี2017 อนาคตอาจจะค่อยไล่ขึ้นไปเรื่อย
                  3.ผมว่ายูสเซอร์ปีเก่าๆ มีเครดิตเยอะมากในเวปนี้ แต่ต้องค่อยๆคัดกรองที่ไม่ดีออกไปบ้าง
                  4.บางท่านต้องการที่จะให้เห็นผล รวดเร็ว รุนแรง ผมว่าก็ดีนะ แต่อาจจะกลายเป็นเผด็จการเกินไป อาจจะเกี่ยวกับกฎหมาย หรืออื่นๆที่เราไม่รู้
                  5.ผมว่าบางท่านผูกพันกับเวปนี้มาก จึงอยากจะขอร้องให้ช่วยๆกัน หนักนิดเบาหน่อยก็ค่อยๆเตือนกันไป
                  ขอบคุณคับ ^^

Originally posted by TOCHIO2012 View Post
                  อันนี้ก็ไม่รู่จะเห็นด้วยหรือเปล่านะ..ผมเองก็ชื้อๆขายๆไปเป็น100ชิ้นแล้วแค่ถ่ายรูปของแล้วกะโพสไม่เคยลงบัตร ปชช หรือบัญชี(กลัวโดนเอาไปทำอย่างอื่น)ส่วนมากก็จะไห้มารับเองหรือผมไปรับเอง นานๆจะใช้emsชักครั้ง..แต่กะแปลกนะไม่เคยมีคนร้องขอดูรูปบัตรหรือบัญชีชักที
                  ขอตอบเหมือนเดิมคับ ทุกการเปลี่ยนแปลงย่อมมีผลกระทบ ก็ค่อยๆปรับเปลี่ยนกันไปคับ

Originally posted by toby1 View Post
                  ทำไมจะไม่ได้ครับ admin
                  เอาจริงๆน่ะ เวปocz ตอนนี้อยู่ได้เพราะห้องขายของ
                  กระทู้ห้องอื่นนี่แทบไม่เดิน การมีส่วนร่วมกับเวปเป็นสิ่งสำคัญน่ะ

ผมว่าadminผลักภาระไปให้คนขายมากกว่า การเอาเอกสารส่วนตัวไปโชว์หน้าเวป เป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำอย่างยิ่ง
                  แต่ถ้าadmin จะให้คนขายส่งหลักฐาน เช่นบัตรประชาชน กับ หน้า book bank ให้ admin เก็บไว้ชุดหนึ่ง
                  อันนี้ผมเห็นด้วย
                  คับ เอาเป็นว่าตามใจทุกคนไม่ได้หรอกคับ
                  Last edited by OCZ; 10 Mar 2017, 19:22:06.

Comment

ถ้าจะเอาอย่างนั้น ผมว่าปล่อยให้ผลกระทบเป็นตัวบอกดีกว่า

คนที่ซื้อขายมานานคงเดาไม่ยากว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

Comment

• Comment

• การมีส่วนร่วมกับเวปมันสำคัญกว่าอะไรอีก คนที่เค้าอยากขายเค้าก็ต้อง เค้าก็ต้องหาทางตอบนั้นตอบนี่จนได้
                        ส่วนได้พวกที่มาโกง ถ้ามันใช้เวลานานๆกว่าจะขายได้ ผมว่ามันไปโกงที่อื่นดีกว่า

หลักฐานรูปถ่าย บัญชี บัตรประชาชน วางบนของที่ขาย ล่าสุดผมก็ไปตอบ ไปดูให้ว่ามันปลอม

มันไม่เห็นจะช่วยอะไรได้เลย ถ้าไม่มีคนทักหรือถามว่า หลักฐานปลอมหรือเปล่า

ผมว่าต้องให้เครดิตคนขายเก่าๆด้วย ถึงแม้ไม่verrify แต่ก็ไม่เคยโกงใคร คนที่ขายของจริงๆจังเค้าก็รักษาเครคิตเค้าเต็มที่แหละ
                        admin อยากได้หลักฐานยืนยันตัวตน เค้าก็ยินดีส่งให้อยู่แล้ว
                        ใครมีปัญหาก็ตามหลักฐานที่adminได้

Comment

• ผมไม่ค่อยได้ลงขายอะไรซักเท่าไหร่ เป็นคนซื้อซะมากกว่ายูเซอร์เก่ามีเคดิตนี่ผมโอนไห้แต่ถ้ายูเซอร์ไหม่ผมนัดเจออย่างเดียวครับแต่ถ้านัดเจอไม่ได้ผมก็ผ่าน..........แต่น่าเห็นใจท่านที่อยู่ต่างจังหวัด....

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                            ถ้าจะเอาอย่างนั้น ผมว่าปล่อยให้ผลกระทบเป็นตัวบอกดีกว่า

คนที่ซื้อขายมานานคงเดาไม่ยากว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง
                            ถ้ากฏกติกา ทำให้คนเข้าเวปน้อยลง แต่การโกงหายไปได้ ผมถือว่าคุ้มนะคับ

ยังไงก็ใจเย็นๆกันก่อนคับ เรื่องไม่ได้ร้ายแรงขนาดนั้นหรอก เบื้องต้น แค่ต้องการคุมกำเนิด User ใหม่ ที่สมัครมาเพื่อโกงโดยเฉพาะคับ

Originally posted by colt View Post
                            การมีส่วนร่วมกับเวปมันสำคัญกว่าอะไรอีก คนที่เค้าอยากขายเค้าก็ต้อง เค้าก็ต้องหาทางตอบนั้นตอบนี่จนได้
                            ส่วนได้พวกที่มาโกง ถ้ามันใช้เวลานานๆกว่าจะขายได้ ผมว่ามันไปโกงที่อื่นดีกว่า

หลักฐานรูปถ่าย บัญชี บัตรประชาชน วางบนของที่ขาย ล่าสุดผมก็ไปตอบ ไปดูให้ว่ามันปลอม

มันไม่เห็นจะช่วยอะไรได้เลย ถ้าไม่มีคนทักหรือถามว่า หลักฐานปลอมหรือเปล่า

ผมว่าต้องให้เครดิตคนขายเก่าๆด้วย ถึงแม้ไม่verrify แต่ก็ไม่เคยโกงใคร คนที่ขายของจริงๆจังเค้าก็รักษาเครคิตเค้าเต็มที่แหละ
                            admin อยากได้หลักฐานยืนยันตัวตน เค้าก็ยินดีส่งให้อยู่แล้ว
                            ใครมีปัญหาก็ตามหลักฐานที่adminได้
                            User เก่า ผมไม่ได้บังคับ แค่ขอความร่วมมือ อ่านดีเหรือยังคับ

Originally posted by king View Post
                            ผมไม่ค่อยได้ลงขายอะไรซักเท่าไหร่ เป็นคนซื้อซะมากกว่ายูเซอร์เก่ามีเคดิตนี่ผมโอนไห้แต่ถ้ายูเซอร์ไหม่ผมนัดเจออย่างเดียวครับแต่ถ้านัดเจอไม่ได้ผมก็ผ่าน..........แต่น่าเห็นใจท่านที่อยู่ต่างจังหวัด....
                            อันนี้เข้าใจคับ เพราะเพื่อนสมาชิกตามต่างจังหวัดบ่นกันเยอะคับ ว่าเดี๋ยวนี้ค้าขายยาก ผมถึงวิ่งไปรับลงทะเบียน Verify Member ตามต่างจังหวัด เพื่อความสะดวกของเพื่อนสมาชิกคับ >> https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3459872
                            Last edited by OCZ; 10 Mar 2017, 19:56:25.

Comment

• ไม่ตึง ไม่หย่อน แต่คนที่คิดจะโกงกระทบแน่นอนพยายามกรองออกไปเรื่อย คนมันจะโกง ยังไงก็โกง บ้านใคร ใครก็รัก ใครอยากให้พวกโจรเข้าบ้าน เจ้าของบ้านออกกฏกติกา จะเข้าบ้านเค้าก็ต้องทำตาม ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องลงขายซื้ออย่างเดียว รอทาง admin ประชุม ยังไม่มีบทสรุป จะให้ใช้ รูปอวตาล ตัวจริง- บปช- บช หรือ ถ่ายรูปสินค้าพร้อมเขียนชื่อuser แต่ที่แน่ถ้าออกกฏกติกามาก็ต้องทำตาม ไม่พอใจก็ต้องไปบ้านอื่นเท่านั้นเอง

Comment

• Originally posted by sky007 View Post
                                ไม่ตึง ไม่หย่อน แต่คนที่คิดจะโกงกระทบแน่นอนพยายามกรองออกไปเรื่อย คนมันจะโกง ยังไงก็โกง บ้านใคร ใครก็รัก ใครอยากให้พวกโจรเข้าบ้าน เจ้าของบ้านออกกฏกติกา จะเข้าบ้านเค้าก็ต้องทำตาม ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องลงขายซื้ออย่างเดียว รอทาง admin ประชุม ยังไม่มีบทสรุป จะให้ใช้ รูปอวตาล ตัวจริง- บปช- บช หรือ ถ่ายรูปสินค้าพร้อมเขียนชื่อuser แต่ที่แน่ถ้าออกกฏกติกามาก็ต้องทำตาม ไม่พอใจก็ต้องไปบ้านอื่นเท่านั้นเอง
                                ตามนั้นครับ ถ้ามันอยู่ยากผมก็ไม่อยู่

Comment

Working...
                                X