Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Gearhead View Post
    แปลงสำเร็จแล้วววว....

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....

เย้้้้้้้้้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆดีใจมากมายครับที่แปลงสำเร็จ ต้องขอบคุณท่าน Gearhead มากครับที่อนุญาติให้ปรึกษาส่วนตัวจนสามารถโมด์จนสำเร็จ

พอโมด์เสร็จก็ทดลองงานที่ทำผลปรากฎว่าการ์ดโมด์ ให้ภาพและรายละเอียดที่ชัดเจนกว่าเดิมมาก
    รวมถึงการซูมการหมุนชิ้นงานก็ราบรื่นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
    ตอนนี้ผมก็มีเครื่องคอมดีการ์ดจอประสิทธิภาพสูงและมีทัชแพดอำนวยความสะดวกในการทำงาน
    ครบถ้วนแล้วจากนี้ไปผมขอตัวไปทำงานที่คั่งค้างเสียที แล้วผมจะนำความคืบหน้าของงานมาให้ชมประสิทธิของคอมเครื่องที่ช่วยกันประกอบว่าเป็นอย่างไรเป็นระยะๆนะครับ
    ผมขอขอบคุณ คุณ Gearhead ในน้ำใจที่ช่วยเหลือด้วยความเอาใจใส่
    ขอขอบคุณ คุณหมอPegazus ที่มอบเครื่องมือประกอบอาชีพให้ และติดตามช่วยเหลือเสมอมา ขอขอบคุณในน้ำใจชาว OCZ ทุกท่านที่เป็นห่วง และคำแนะนำดีดี

ขอคารวะน้ำใจชาว OCZ ทุกๆท่านครับ
    Last edited by tynn; 13 May 2008, 15:32:01.

Comment

• " ร้อยเทือกทะมึนฟ้า
      ไม่มีผาที่สูงเกิน
      หากใจกล้าเผชิญ
      จุดหมายชัยจักมีมา "

ขอบคุณท่าน tynn เช่นกันครับ ที่เป็นแรงบันดาลใจ ให้กับคนที่ท้อแท้อีกหลายๆ คน

Comment

• Originally posted by Gearhead View Post
        " ร้อยเทือกทะมึนฟ้า
        ไม่มีผาที่สูงเกิน
        หากใจกล้าเผชิญ
        จุดหมายชัยจักมีมา "

ขอบคุณท่าน tynn เช่นกันครับ ที่เป็นแรงบันดาลใจ ให้กับคนที่ท้อแท้อีกหลายๆ คน
        คารมน่า จับมา มึนเมา มาก อิอิอิอิ

Comment

• Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
          คารมน่า จับมา มึนเมา มาก อิอิอิอิ
          เลี้ยง + ส่งบ้านจิลุง เดี๋ยวไปเลยอิอิ

Comment

เลี้ยง + ส่งบ้านจิลุง เดี๋ยวไปเลยอิอิ
            เย้ยย...คนมีงานให้คนไม่มีงานเลี้ยงได้ไงหว่า มะถูกต้อง อิอิอิอิ

Comment

• ทำไม cpu ความร้อนตั้ง 74 องศาเลยครับ แล้วทำไม คล็อกคอร์วิ่งแค่1600เองครับ
              พอดีให้ช่างแถวบ้านมาลงautocadและโปรแกรมสามัญประจำเครื่องแล้วเขาปรับไบออสตัวคูณ
              เป็น12มันน่าจะวิ่งแถวๆ3200ไม่ใช่หรือครับ
              การ cap หน้าจอทำยังไงครับจะ cap มาให้ดูบ้าง

Comment

• ติดตามเรื่องราวมาตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

Comment

• Originally posted by tynn View Post
                  ติดตามเรื่องราวมาตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
                  เฮ้ยยยยยยยยยยยย...ใครแอบสวมรอยเนี่ย???หรือภรรเมียเราเองหว่า

Comment

• ข้างบน
                    ทำงงครับ *0*

Comment

• Originally posted by tynn View Post
                      ติดตามเรื่องราวมาตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
                      Originally posted by tynn View Post
                      เฮ้ยยยยยยยยยยยย...ใครแอบสวมรอยเนี่ย???หรือภรรเมียเราเองหว่า
                      น่าจะเป็นภรรยาท่านครับ
                      เป็นคู่แท้ที่เคียงข้างกันตลอด ขอชื่นชมครับ

Originally posted by tynn View Post
                      ทำไม cpu ความร้อนตั้ง 74 องศาเลยครับ แล้วทำไม คล็อกคอร์วิ่งแค่1600เองครับ
                      พอดีให้ช่างแถวบ้านมาลงautocadและโปรแกรมสามัญประจำเครื่องแล้วเขาปรับไบออสตัวคูณ
                      เป็น12มันน่าจะวิ่งแถวๆ3200ไม่ใช่หรือครับ
                      การ cap หน้าจอทำยังไงครับจะ cap มาให้ดูบ้าง
                      - 74C ดูจากโปรแกรมไหนครับ / เป็นอุณหภูมิตอน Idle หรือ Full Load / OC แล้ว หรือ แบบเดิมๆ ครับ

- สงสัยเปิด C1E หรือ/และ EIST ในไบออสไว้ครับ

เวลาไม่มีงาน (Idle) มันเลยลดตัวคูณเพื่อประหยัดพลังงานครับ

- capture หน้าจอ แบบง่ายๆ ที่ใช้ในวินโดว์ก็มี 2 แบบ ครับ คือ
                      1. กดปุ่ม " Print Screen/SysRq " (ที่อยู่ข้าง " Scroll Lock " ครับ) แบบนี้จะเป็นการจับทั้งหน้าจอครับ

2. กดปุ่ม " ALT " + " Print Screen/SysRq "
                      แบบนี้จะเป็นการจับเฉพาะหน้าจอที่ Active(ที่หัวหน้าต่างเป็นสีฟ้าเข้ม) ครับ

ทั้ง 2 แบบ
                      กดเสร็จก็เอาไปวางให้ Paint แล้วก็ Save ได้เลยครับ

อีกแบบก็ใช้โปรแกรมสำเร็จรูปครับ เช่น SnagIT ครับ ส่วนตัวผมใช้ CaptureWiz ครับ

Comment

• สู้ๆๆครับ

Comment

น่าจะเป็นภรรยาท่านครับ
                          เป็นคู่แท้ที่เคียงข้างกันตลอด ขอชื่นชมครับ

- 74C ดูจากโปรแกรมไหนครับ / เป็นอุณหภูมิตอน Idle หรือ Full Load / OC แล้ว หรือ แบบเดิมๆ ครับ

- สงสัยเปิด C1E หรือ/และ EIST ในไบออสไว้ครับ

เวลาไม่มีงาน (Idle) มันเลยลดตัวคูณเพื่อประหยัดพลังงานครับ

- capture หน้าจอ แบบง่ายๆ ที่ใช้ในวินโดว์ก็มี 2 แบบ ครับ คือ
                          1. กดปุ่ม " Print Screen/SysRq " (ที่อยู่ข้าง " Scroll Lock " ครับ) แบบนี้จะเป็นการจับทั้งหน้าจอครับ

2. กดปุ่ม " ALT " + " Print Screen/SysRq "
                          แบบนี้จะเป็นการจับเฉพาะหน้าจอที่ Active(ที่หัวหน้าต่างเป็นสีฟ้าเข้ม) ครับ

ทั้ง 2 แบบ
                          กดเสร็จก็เอาไปวางให้ Paint แล้วก็ Save ได้เลยครับ

อีกแบบก็ใช้โปรแกรมสำเร็จรูปครับ เช่น SnagIT ครับ ส่วนตัวผมใช้ CaptureWiz ครับ
                          ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

Comment

• -74องศาเป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆเลยครับ ดูใน Biosครับและตอนสภาพเดิมๆแม้clock3.2Gก็อุณหภูมิเท่าเดิมครับ(ช่างเพิ่มตัวคูณจาก11xเป็น12x)
                            -ไม่รู้เปิดC1Eหรือเปล่าครับ แต่ตัวคูณดูใน cpu-zเหลือ 6x จากเดิม 11x ครับ
                            ว่าจะแคปหน้าจอมาให้ดู ลืมไปว่ายังลงไดรเวอร์โมเด็มไร้สาย Hauwei ของ กสท.ในเครื่องใหม่ยังไม่สำเร็จเลยครับเย็นๆว่าจะลองอีกที

Comment

- 74 องศา เป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆเลยครับ ดูใน Bios ครับ และตอนสภาพเดิมๆ แม ้clock 3.2G ก็อุณหภูมิเท่าเดิมครับ (ช่างเพิ่มตัวคูณจาก 11x เป็น12x)
                              - ไม่รู้เปิด C1E หรือเปล่าครับ แต่ตัวคูณดูใน cpu-z เหลือ 6x จากเดิม 11x ครับ
                              ว่าจะแคปหน้าจอมาให้ดู ลืมไปว่ายังลงไดรเวอร์โมเด็มไร้สาย Hauwei ของ กสท.ในเครื่องใหม่ยังไม่สำเร็จเลยครับเย็นๆว่าจะลองอีกที
                              โปรแกรมมันเพี้ยน หรือ ประกอบไม่ดีหวา

แล้วตอน Full load อุณหภูมิขึ้นไปเท่าไรครับ

น่าจะลองให้ช่างถอดซิงค์ออกมาดูครับ ว่ามันแนบสนิทรึเปล่า ดูจากรอยของซิลิโคนก็ได้ครับ

ดูตัวอย่างจาก
                              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204569

แต่ผมว่าระดับท่านจิ๊บ (ไม่แน่ใจ ) หรือ ช่างร้าน TK ไม่น่าจะพลาดเรื่องใส่ซิงค์ครับ

Comment

• ไปดูมาให้แล้วครับ น่าจะปกติครับ

http://www.reghardware.co.uk/2007/07...750/page3.html
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X