Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกาศ !!! ทั้งคนจัดสเปคและคนซื้อ ห้ามเอาแรม G-Skill รุ่น XL และ RL มาใส่กับ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เกือบไปแล้วนะเนี่ยว่ากำลังจะไปซื้อเลย = =

Comment

Originally posted by arunsawat View Post
      @GOD-HAND ทำไม CPU clock เหลือ 1Ghz ทั้งๆ ที่ดันบัสูงขนาดนั้น - -?
      ผมก็ไม่เคยเล่น AMD แต่คิดว่าน่าจะเป็นระบบ Cool 'n' Quiet นะครับ

Originally posted by aoomdehero View Post
      เกือบไปแล้วนะเนี่ยว่ากำลังจะไปซื้อเลย = =
      ซื้อเลยครับ สำหรับผมว่ามันไม่มีปัญหาหรอก ถ้ามีก็เอาไปเปลี่ยนหรือเคลมเลย อิอิ

Comment

AMD 870
        ASROCK 870 EXTREME3 2850
        - Supports DDR3 2000(OC)/1866(OC)/1800(OC)/1600(OC)/1333/1066/800
        บอร์ดตัวนี้ใส่แรมตัวไหนแจ่ม แล้วจะไม่มีปัญหาด้วยครับ

G.skill DDR3 4GB/1600 TD Trident ----- 2050 <<< M/B Chipset AMD 7XX series
        KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 --- 1850

ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by babyl3oat View Post
          AMD 870
          ASROCK 870 EXTREME3 2850
          - Supports DDR3 2000(OC)/1866(OC)/1800(OC)/1600(OC)/1333/1066/800
          บอร์ดตัวนี้ใส่แรมตัวไหนแจ่ม แล้วจะไม่มีปัญหาด้วยครับ

G.skill DDR3 4GB/1600 TD Trident ----- 2050 <<< M/B Chipset AMD 7XX series
          KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 --- 1850

ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
          G.skill DDR3 4GB/1600 TD Trident ----- 2050
          แจ่มกว่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            XL 1333 CL9@CL8
            จริงๆ ที่มันมีปัญหาเพราะว่า AMD เลือก จังหวะทดแรมและ CL ต้องสัมพันกันนะครับ ถ้าเจอ MB ที่เลือกมากๆ ยังไม่ต้อง OC เลย แค่ทดแรมผิดจังหวะกับ CL ที่มันไม่ชอบ บางทีไม่บูทเลยเอาดื่อๆครับ ไม่ใช่แรมมีปัญหานะครับแต่ บางครั้งสเตปการทดแรมมันไม่เป็นใจครับ อิอิ

กะจะมาเสริมเรื่องนี้พอดี ขอบคุณท่านวิกรที่มาพูดแทนครับ

ไม่คิดว่าจะมีคนโชคดีอย่างงี้หลายคน ที่บอร์ดมันไม่เลือกแรม
            เพื่อนผมมีหลายคนที่ใช้ XL แล้วตายบูตขึ้นจอฟ้าหรือไม่ก็บูตแล้วดับไปหลายคน
            (มีแค่ 2 คนที่บูตติด แล้วรู้สึกว่าคนที่บูตติดใช้ Asrock ชิป 870 ทั้งคู่)

พอผมไปเข้าห้อง AMD ส่วนใหญ่บอกว่าใส่ XL แล้วจอฟ้าเยอะมากกกก

ส่วนตัว RL ที่ใช้กับ AMD แล้วจอฟ้าก็มีอยู่นะครับ แต่ไม่มากแบบ XL

ส่วนแรมที่ผมใช้มาแล้วเข้ากับ AMD มากรู้สึกจะเป็น G-Skill Trident กับ แรมของ ADATA นะ
            Last edited by Gumblar; 30 May 2011, 17:15:28.

Comment

ใช้ RL กับ X4 620 มาเกือบ 1 ปี 8 เดือน ยังไม่เจอปัญหานะ

ไม่ OC เลยรอดตัวไปมั้ง

Comment

RL ก็เคยใช้ครับแต่ขายไปซื้อ TD มาใช้แทนครับ

แต่มันก็ใช้ได้นะครับ

Comment

RL กับ 785TD evo + B50 กับ X6 1055 มาตั้ง นานเกือบ 2 ปี ไม่เห็นมีปัญหาเลยอ่าครับ><"

Comment

เท่าที่ผมจดได้ AMD ใช้ XL 19 เครื่อง ไม่เคยมีปัญหาสักเครื่องครับ ผมไม่คือว่า มันจะมีปัญหาครับ
                    ส่วนจะลากไปหรือไม่ไป นั้นแล้วแต่ดวง เพราะทุกท่านก็ทราบดีว่า แรม TD ทำงานดีกว่าแต่ถ้ามช้ XL มันก็ใช้งานได้อาจจะ OC ได้น้อยกว่านิดหน่อยแต่ผมไม่คิดว่ามันจะมีปัญหาาครับเพราะใช้มาไม่เคยเจอปัญหาสักครื่องไม่ว่าจะรุ่นหรือยี้ห้อไหนครับกับ AMD

Comment

เปลี่ยนหัวข้อดีกว่ารึเปล่า เพราะคำว่า"ห้ามเอามาใส่"ผมว่ามันแรงไปนะครับ เพราะผมก็ประกอบให้คนข้างบ้านมา MB ASROCK 880GXH-USB3 AMD X4 640 G.SKILL DDR3 4XL/1600 ลองลากเล่นๆก็ไป1700ได้ ไม่เห็นจอฟ้า(แล้วก็ไป1333ตามเดิม เพราะเจ้าของเครื่องไม่ชอบOC ต้องการใช้เดิมๆ) ยกตัวอย่างอีกอันhttp://www.overclockzone.com/forums/...a-ครับ
                      ถ้างั้นอันนี้คงต้องหามใช้MB รุ่นนี้เลยหรือเปล่าครับ
                      ไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่นใคร

Comment

ผมเองก้ใช้แรมตามนี้เลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ อาจจะเพราะผมไม่ได้ Oc มั๊ง แต่ในรีวิวที่ทางเว็บเค้าทำมันก้ไม่มีปัญหานี่ครับ

http://www.overclockzone.com/tor_za/..._le/index7.htm

X2 250
                        880 gm le
                        G.Skill F3-12800CL8D-4GBRM
                        vga onboard
                        raidmax 530ss

Comment

"ซื้อแรม 4 GB มา แต่บอร์ดรองรับมากสุดแค่ 3GB"

บอร์ดยี่ห้อไหนรองรับมากสุด 3GB เหรอครับ?
                          เกิดมาผมยังไม่เคยเห็นเลย
                          ยิ่งเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ปัจจุบัน ใส่กัน 8GB 16GB สบายๆครับ
                          ที่เห็น 3GB นั่น น่าจะเป็นข้อจำกัดของ Windows 32bit มากกว่า

ปล. ของผมใส่ 4GB ใช้ได้ 3.24GB

Comment

ผมหน้าแตกใช่ไหมเนี่ย อึ้งกับคนที่ใช้ได้

จริงๆผมใช้ XL ก็จอฟ้านะ เพื่อนผมหลายคนก็บอกว่าไม่เสถียร ไปห้อง AMD ก็เจอหลายคนบอกว่าจอฟ้า
                            (ส่วน RL เป็นความผิดพลาดของผมเอง)

Comment

Originally posted by Gumblar View Post
                              ผมหน้าแตกใช่ไหมเนี่ย อึ้งกับคนที่ใช้ได้

จริงๆผมใช้ XL ก็จอฟ้านะ เพื่อนผมหลายคนก็บอกว่าไม่เสถียร ไปห้อง AMD ก็เจอหลายคนบอกว่าจอฟ้า
                              (ส่วน RL เป็นความผิดพลาดของผมเอง)
                              ไม่เป็นไรหรอกครับ เอาจริงๆAMDก็ไม่ควรใช่นะสำหรับรุ่นพวกนี้ แต่ว่ามันถูกดีถ้าใช้ได้ก็โอ

Comment

Originally posted by Gumblar View Post

ไอที่ไม่เสถียร คงเป็นตอนลากละครับผม แรมตัวนี้ ผมเคยลากอยู่ 3.5 ยังฟ้าเลย XL นะ เป็นแรมที่ไม่เหมาะกับการ oc อย่างยิ่ง แต่ถ้าใช้เดิมๆก็ ok

Comment

Working...
                                X