Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณชนะครับคือผมสงสัยอย่างนึงว่า ระหว่างการ์ดจอ3ใบต่อออก3จอราคา10000บาทกับการ์ดจอใบเดียวต่อออก3จอราคา10000บาทจอ20-21นิ้วx3นะครับเช่น7750x3 vs 7870 อันไหนจะดีกว่ากันครับรึว่าแล้วCPUมีผลมากมั้ยต้องใช้ประมาณI5รึFX8 คอร์ใช่มั้ยครับใช้งานแบบ EYE INFINITYนะครับเล่นเกมส์ไม่หนัก ดูพระในเว็ปแล้วมาเทียบกันกับต้นแบบ(องค์ครู)คือมีหลายจอจะชัดเจนกว่านะครับ แล้วก็ดูหนังดูYOU TUBE ชอบเปิดหลายๆเว็ปพร้อมๆกันนะครับ จะจัดให้เฮียนะครับ

Comment

• Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by tangstrike View Post
      อัพ ครับพี่รัน
      ขอบคุณครับ

Originally posted by vol.8 View Post
      ผมอยู่อเมริกาผมหา Scythe GOURIKI-III 600W ไม่ได้เลย ไม่ทราบว่ามียี่ห้ออื่นที่เทียบเท่ารึเปล่าครับ

สเปคที่ได้มา

CPU : Intel Core i5 3570k
      M/B : ASRock Z77 Extreme4 (เปลี่ยนจาก ASUS)
      RAM : G.SKILL DDR3 8GB SR2 1600(2X4GB)
      PSU : Scythe GOURIKI-III 600W

ถ้าผมจะเปลี่ยน RAM จาก 1600 เป็น 1866 ได้รึเปล่าครับพอดีเห็นราคาต่างกันนิดเดียวเอง

แล้ว Ripjaws กับ Sniper แตกต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
      ครับผม ตามที่ท่าน TWK บอกเลยครับ ว่า เอาแพงๆไว้
      แต่ถ้าหาได้ ก็น่าจะมียี่ห้อ ThermalTakeTR2 600w // ThermalTakeSmartPower630w // XFXPro650w //XFXPro750w//CorsairTX750
      ราคา Corsiar จะแพงสุด รองมาก็XFX แล้วก็ TR2 ถูกสุด SmartPower
      ถ้าแนะนำ ก็เอา TR2 หรือ XFXPro เลยครับ
      Corsair อาจแพงไปหน่อย
      =============
      ถ้าเอาแรม 1866 ก็ได้ครับ ถ้าราคาต่างกันไม่มาก จัดได้เลย
      Ripjaws ดันอะไรได้ปานกลางครับกินไฟปานกลาง (สถานะปานกลาง)
      Trident ตัวแรงครับ
      Sniper ประหยัดไฟครับผม
      เลือกเอาตามชอบเลยครับ

Originally posted by mrggns View Post
      up
      ขอบคุณครับ

Originally posted by TWK. View Post
      ที่โน้น psu คงเทพทุกตัว เลือกเอาเเพงเข้าใว้นะ ดีแน่นนอน ซัก 600w+
      ส่วนแรมต่างกันไม่มาก แล้วแต่ชอบเลย
      ตามนั้นครับ อิอิ

Originally posted by fonginter View Post
      ใน set งบ27000+-

หน้าแรกแนะนำมา เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว

รบกวนแนะนำ จอ ด้วยครับ ช่วงนี้ตัวไหนน่าสน ขอราคาไม่เกิน 5000 +- นิดหน่อย
      ยินดีครับผม ผมขอแนะนำ
      AOC LED 23" ราคา 4650 บาท ครับผม
      เป็นตัวที่แจ่มคุ้มมากๆเลย ถึงจะไม่ค่อยดังในไทย แต่ยุโรปดังมาก เป็นรายแรกๆที่ออกเทคโนโลยี IPS ครับผม
      แถมจอบางกว่าชาวบ้าน ราคาไม่แพงด้วยครับ

Originally posted by abeachboy View Post
      คุณชนะครับคือผมสงสัยอย่างนึงว่า ระหว่างการ์ดจอ3ใบต่อออก3จอราคา10000บาทกับการ์ดจอใบเดียวต่อออก3จอราคา10000บาทจอ20-21นิ้วx3นะครับเช่น7750x3 vs 7870 อันไหนจะดีกว่ากันครับรึว่าแล้วCPUมีผลมากมั้ยต้องใช้ประมาณI5รึFX8 คอร์ใช่มั้ยครับใช้งานแบบ EYE INFINITYนะครับเล่นเกมส์ไม่หนัก ดูพระในเว็ปแล้วมาเทียบกันกับต้นแบบ(องค์ครู)คือมีหลายจอจะชัดเจนกว่านะครับ แล้วก็ดูหนังดูYOU TUBE ชอบเปิดหลายๆเว็ปพร้อมๆกันนะครับ จะจัดให้เฮียนะครับ
      ถ้า MB ไม่ใช่แบบ 16x 16x 16x ต่อกันไม่ลดทอน ตอบได้เลยครับว่า 7870 ดีกว่าชัวๆครับผม เพราะลำพังตัวมันเองสามารถประมวลผลสูงกว่า ได้เลย(ขนาดเป็น16xทั้ง3ตัว ยังคิดยากเลยครับ)
      ในขณะที่ 3ตัวนั้น ต้องมาร่วมกันช่วยประมวลผล แถม ได้4x 4x 4x ด้วย ทำให้เทียบไม่ได้แน่นอนครับผม
      (7750*3 แรงไม่สู้ 7870ด้วยครับ)
      ส่วน CPU นั้น 4Core ก็เกินพอละครับผม สบายๆเลย
      เล่นเกมส์ไม่หนัก แต่ความละเอียดที่เพิ่มขึ้น ถ้าเล่นเกมส์ก็อาจจะมีอาการหน่วงบ้าง
      แต่ถ้าหาก แค่ทำตามที่ว่า ใช้ 7770 ตัวเดียว หรือ 7850 หรือ 7870 ก็เกินพอละครับผม ไม่จำเป็นต้อง จัดหลายตัวหรอกครับ รับรอง

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ขอบคุณครับ

ลองลง CCC ดูครับผม อาจจะช่วยได้บ้าง
        อาการพวกนี้ มักจะเป็นที่ ความไวรีเฟรชของการ์ดค่ายแดง ปั่นไม่ทัน RefreshRate ของจอครับผม ถ้าไม่ใช่ภาพล้ม แล้วมีการตัดของการ์ดจอ
        ปัญหาน่าจะมาจากไดรฟ์เวอร์ ไม่ก็ การปั่นรีเฟรชเรท ครับผม
        ซึ่งไม่น่ากลัวนัก แต่ถ้าภาพล้มจากการ์ดจอ(แบบเวลาล้ม จะมีป๊อปอัพเด้งแสดงเตือนข้างล่าง) อันนี้อาจจะมาจากการ์ดจอ ผิดปกติหรือไฟจ่ายไฟพอครับผม
        ยังไงยินดีช่วยเหลือนะครับผม
        CCC คืออะไรครับ ของผม refresh rate มัน lock ไว้ที่ 60 ครับคิดเหมือนกันว่ามันปั่นไม่ทัน

Comment

• up

Comment

• Originally posted by Ricky Rubio View Post
            CCC คืออะไรครับ ของผม refresh rate มัน lock ไว้ที่ 60 ครับคิดเหมือนกันว่ามันปั่นไม่ทัน
            อันนี้หรือป่าวครับ ถ้าใช่ผมก็ลงไว้นะครับ แต่คอมผมเก่าแล้ว5ปีอัพได้แล้วมั้ง แต่ผมเปิดคอมมาก็ ctrl+alt+del แล้วก็ end process ทิ้งทุกที
            http://www.amd.com/us/products/techn.../catalyst.aspx
            http://support.amd.com/us/kbarticles...easeNotes.aspx

Comment

• Originally posted by Ricky Rubio View Post
              คือโปรแกรมจากทาง AMD ครับผม
              http://sites.amd.com/us/game/downloa...downloads.aspx
              เลือกเอาอันที่เหมาะสมแล้วลงครับผม

Originally posted by mrggns View Post
              up
              ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by codeovcz View Post
                อันนี้หรือป่าวครับ ถ้าใช่ผมก็ลงไว้นะครับ แต่คอมผมเก่าแล้ว5ปีอัพได้แล้วมั้ง แต่ผมเปิดคอมมาก็ ctrl+alt+del แล้วก็ end process ทิ้งทุกที
                http://www.amd.com/us/products/techn.../catalyst.aspx
                http://support.amd.com/us/kbarticles...easeNotes.aspx
                ขอบคุณท่านมากๆครับผมที่ช่วย ดีใจจังเลย

Comment

• Power Supply.jpg

ทั้งหมดนี่ใช่ที่กล่าวมารึเปล่าครับ

พอดีแอบมอง Rosewill CAPSTONE 650W ไว้ด้วยไม่รู้ดีรึเปล่า

Comment

• อัพตอนเช้าๆครับพี่รัน
                    ตื่นมาอ่านสือ สอบๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ

Comment

• up

Comment

• Originally posted by vol.8 View Post
                        [ATTACH=CONFIG]1887102[/ATTACH]

ทั้งหมดนี่ใช่ที่กล่าวมารึเปล่าครับ

พอดีแอบมอง Rosewill CAPSTONE 650W ไว้ด้วยไม่รู้ดีรึเปล่า
                        ชออภัยจริงๆนะครับ ที่ผมไม่ทราบความสามารถของ Rosewill Capstoneเลยครับผม แต่เห็นเว็ป AnadTech ว่ามันดีใช้ได้
                        อันนี้ขึ้นกับความชอบท่านเลยครับ

Originally posted by tangstrike View Post
                        อัพตอนเช้าๆครับพี่รัน
                        ตื่นมาอ่านสือ สอบๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ
                        ขอบคุณครับผม
                        ขอให้สอบผ่านแต่โดยดีนะครับผม

Comment

• ช่วยแนะนำจออีกซักอย่างได้มั้ยครับ

ซัก 24 นิ้วตอนแรกมอง Dell U2412M ราคาไหวครับแต่มันดูเกินตัวไปเลยจะลดลงหน่อย

แอบเล็งๆ ASUS ไว้อยู่แต่ไม่รู้รุ่นไหนดีหรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับที่คุณ runshana เห็นว่าดี

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            คือโปรแกรมจากทาง AMD ครับผม
                            http://sites.amd.com/us/game/downloa...downloads.aspx
                            เลือกเอาอันที่เหมาะสมแล้วลงครับผม
                            driver กับ ccc มันอันเดียวกันไหมครับ

Comment

• รบกวนท่าน กูรู อีก 1 คำถามครับ

เรื่อง M/B คับ ระหว่าง ASROCK A75 Extreme6 / กับ / ASUS F1A55-M-LX PLUS

มันแตกต่างกันยังไงหรอคับจะได้ตัดสินใจถูกว่าจะซื้อตัวไหนดี

Comment

ถ้าแพงกว่ากันไม่เกิน 200 ก็จัดได้เลยครับผม Pro3 ถือว่าโอเค ไฟดีกว่า 970A-D3 กับ 970DE3 แน่นอนครับผม
                                แต่ถ้าไม่ได้หวังOC อยู่แล้ว ผมแนะนำให้จัด 970DE3 พอละครับผม^^

สรุป ได้ 970A-D3 ครับ ASROCK 970DE3/U3S3 ที่ต้องการหาของไม่ได้เลย หาจนเหนื่อย ส่วน Tsunami Black Strom 550w ได้เป็น 650W นอกนั้นได้ครบครับ ตอนนี้มีปัญหาคือ m/b 970A-D3 วิ่ง bus แค่ 1333 แต่ แรม ได้ 1600 ปรับอย่างไงดี อธิบายหน่อยนะคร๊าบบบบ

Comment

Working...
                                X