Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงสำหรับใช้งานกับ PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลำโพงคอมลืมไปได้เลยครับ เคยใช้ลำโพงคอม A2+ สำหรับฟังใกล้ๆ คือมันใกล้จริงๆ แค่ 30cm เลยจากนั้นก็หมดฤทธิ์แล้ว
    ได้แค่ครึ่้งๆกลางๆ เหมาะกับเปิดฟังที่ออฟฟิศหรือร้านกาแฟมากกว่า

Bookshelf LR + AVR + Sub ก่อนเลยครับ สามอย่างนี้ต้องมีให้ครบ จำเป็นมาก
    หาที่ถอดรหัสเองได้ผ่าน HDMI + ไมค์ setup (น่าจะมีกันหมดแล้ว) จะ 5.1 หรือ 5.1.2 ก็ได้
    sound card ไม่ต้อง ให้ AVR รับเสียงผ่าน HDMI ดีกว่า
    แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อลำโพงคู่หลังแบบพอใช้มาก่อน แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ

พวก acoustic ของห้องก็สำคัญมากๆครับ เครื่องเสียงหลักหมื่นก็กลายเป็นหลักร้อยได้
    ลองศึกษาข้อมูลหาพวกแผ่นซับเสียง/เบสแทรป ยิ่งพื้นที่จำกัดยิ่งจำเป็นมาก
    วางลำโพงชิดผนังไม่มีแผ่นซับเสียงต่างกับมีชัดเจนอย่างกับลำโพงคนละตัว

system ตอนนี้ของผม
    AVR-X1400H
    SUB svs sb2000
    KEF Q150
    คู่หลังขุดมาจากห้องเก็บของยี่ห้อ soken ดอก 4" น่าจะไม่เกิน 1,000
    acoustic รังไข่ กับ เบสแทรปรวมแล้วประมาณ 2,500 บาท
    อย่าลืมเตรียมเงินไว้สำหรับขาตั้งด้วยครับ อย่าเอาวางไว้บนโต๊ะเสียงมันจะบวมและสั่น เสียดายของ
    ขอตั้งราคา 1000-3000 เลือกที่มันเป็นเสาเดียว แล้วกรอกทรายได้
    ความสูงให้ tweeter อยู่ระดับหูพอดี ส่วนคู่หลังให้เลยหัวไป 30 cm
    ผมมีพื้นที่ตั้งลำโพง***งจากผนังแค่ประมาณ 5cm(วางเฉียงหันหน้าเข้าผู้ฟัง)ด้านหลังมีแผ่นซับเสียงรังไข่
    ระยะฟัง***งจากลำโพงประมาณ 1m
    ซับวางให้***งๆตัวไว้ ได้แค่ 1.2m สุดมุมห้อง แต่มี bass trap คอยดักตามมุมใกล้ๆซับ ช่วยแก้ปัญหาเบสบวม เบสหาย จนแทบหมด
    เคยลองถอยมานั่งฟังที่ระยะ 2m ก็แทบไม่ต่างกันแล้ว เลยกลับมานั่งที่เดิม จะลำโพงทำมุมง่ายกว่าด้วย(น่าจะได้อนิสงของลำโพงKEF)

ผิดถูกยังไงท่านใดช่วยแก้หรือแนะนำด้วยครับ ผมก็มือใหม่เพิ่งขยับจาก active 2.1 มาเหมือนกัน แต่มาแชร์ประสบการณ์เผื่อมีประโยชน์ครับ

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
      โอ้โฮ... งบเยอะจัง...

ถ้าเป็นผมนะ ไปชุด 2.1 ตั้งงบไว้แค่ 2 หมื่นพอ เล่นเกมกับดูหนังฟังเพลง ชุดเดียวจบเลย

ส่วนตังส์ที่เหลือคงไปหาซื้ออย่างอื่น เช่น อัพคอม(แรงขึ้น), เปลี่ยนจอ(ใหญ่ขึ้น) อะไรประมาณนี้...

แต่มาดูงบที่ตั้งไว้สูงมาก คอมท่าน จขกท. คงแรงน่าดู

อ้อ... อีกนิดนึง ถ้าลงรูปโต๊ะคอม และบริเวณรอบโต๊ะด้วยก็ดีนะครับ จะได้นึกภาพออกว่าจะเอาชุดลำโพงไหนลงได้บ้าง
      ขอบคุณครับ คอมผมเก่าแล้วครับ i7 4790 แต่ได้บารมี 1080ti เล่นกับจอ X34 ฟินกำลังดีครับ
      ไว้เจน 9 หรือ 10 ค่อยอัพ ตอนนี้ยังพอไปได้อยู่ แต่ก็ใกล้ละครับ

โต๊ะผมยาว 1.8 เมตรครับ ตามรูปครับ ยกเคสกับ PS4 ออกน่าจะพอวางได้พอดี

Comment

Originally posted by sperrr View Post
        งบเยอะจริงๆขอรับ
        กระอักเลือดเหมือนกันครับ ถ้าเมียรู้...

Comment

Originally posted by eieieiei View Post
          ถ้าเล่นแนว fps ยังไงก็ต้องหูฟัง
          แตกหนึ่ง

Comment

ดูทรงแล้วน่าจะ 2.1 โอกว่านะครับ Sub วางใต้โต๊ะ

เดี๋ยวรอท่านอื่นนะครับ เผื่อมีไอเดียดีสุด...

ขอบคุณครับสำหรับภาพโต๊ะคอม แบบนี้น่าจะช่วยง่ายขึ้นอีกครับ...

แนะนำ 2.1 อีกตัวนะครับ ของ Scandyna ตัวนี้เสียงดีเลยครับ แต่ราคาอาจจะแรง ฟังเพลงดี ดูหนัง เกม ก็โอเคเลย

http://www.audio-force.com/Micropod/...9a490001e61f5d

Last edited by lekkiki; 24 Jul 2018, 10:07:26.

Comment

Originally posted by arios777 View Post
              ผมจบที่ klipsch promedia 2.1 ระยะ 0.5 เมตรครับ
              แต่ sound card/dac ยังไม่จบ หาที่ยังพอใจไม่ได้ซักกะที
              ตอนนี้ได้ชุดในใจคร่าวๆแล้วครับ sound card น่าจะเป็น 3 ตัวนี้ SOUND BLASTER Z , SOUND BLASTER ZX , SOUND BLASTER X AE-5
              หรือมีตัวไหนแนะนำมาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลุ้นๆ รอชมนะครับ...

Comment

จอสวยดีคับ x34

Comment

ผมว่าลองเวทน้ำหนักดูก่อนครับว่า เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง อะไรมากสุด และให้ความสำคัญมากสุด

เพราะลำโพงฟังเพลงอย่างแพง แต่เล่นเกม ดูหนังห่วย ก็มี กลับกัน ลำโพงเล่นเกม ดูหนัง แต่ฟังเพลงไม่แจ่มก็มีเยอะ หรือจะเล่นพวก All Around ได้หมดแต่ไม่โดดไปทางไหนก็มี ไม่งั้นมันไม่จบง่ายๆ

รวมถึง SC DAC ด้วยก็เช่นกัน พวกเครื่องเสียงนี่เรื่องเยอะเรื่องมากมากจริงๆ ยิบย่อยจุกจิกไปหมด ถ้าไม่มีเป้าหมายและความชอบที่ชัดเจน ความพอใจมันจะไม่มี เลยจะเสียเงินลองไปเรื่อย

ต่อให้สุดท้ายคือ "ต้องไปลองฟังเอง" ไปเจอการจัดวางกับระยะที่ร้านมันไม่เหมือนที่บ้าน ซื้อมาเสียงไม่เหมือนกับที่ไปลองก็เจอมาแล้ว และมักจะไม่ได้รุ่นที่เล็งไว้และจ่ายเงินเพิ่มจากงบเป็นเรื่องปกติ 555+

Comment

Comment

Originally posted by navin02082 View Post
                        ลำโพงคอมลืมไปได้เลยครับ เคยใช้ลำโพงคอม A2+ สำหรับฟังใกล้ๆ คือมันใกล้จริงๆ แค่ 30cm เลยจากนั้นก็หมดฤทธิ์แล้ว
                        ได้แค่ครึ่้งๆกลางๆ เหมาะกับเปิดฟังที่ออฟฟิศหรือร้านกาแฟมากกว่า

Bookshelf LR + AVR + Sub ก่อนเลยครับ สามอย่างนี้ต้องมีให้ครบ จำเป็นมาก
                        หาที่ถอดรหัสเองได้ผ่าน HDMI + ไมค์ setup (น่าจะมีกันหมดแล้ว) จะ 5.1 หรือ 5.1.2 ก็ได้
                        sound card ไม่ต้อง ให้ AVR รับเสียงผ่าน HDMI ดีกว่า
                        แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อลำโพงคู่หลังแบบพอใช้มาก่อน แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ

พวก acoustic ของห้องก็สำคัญมากๆครับ เครื่องเสียงหลักหมื่นก็กลายเป็นหลักร้อยได้
                        ลองศึกษาข้อมูลหาพวกแผ่นซับเสียง/เบสแทรป ยิ่งพื้นที่จำกัดยิ่งจำเป็นมาก
                        วางลำโพงชิดผนังไม่มีแผ่นซับเสียงต่างกับมีชัดเจนอย่างกับลำโพงคนละตัว

system ตอนนี้ของผม
                        AVR-X1400H
                        SUB svs sb2000
                        KEF Q150
                        คู่หลังขุดมาจากห้องเก็บของยี่ห้อ soken ดอก 4" น่าจะไม่เกิน 1,000
                        acoustic รังไข่ กับ เบสแทรปรวมแล้วประมาณ 2,500 บาท
                        อย่าลืมเตรียมเงินไว้สำหรับขาตั้งด้วยครับ อย่าเอาวางไว้บนโต๊ะเสียงมันจะบวมและสั่น เสียดายของ
                        ขอตั้งราคา 1000-3000 เลือกที่มันเป็นเสาเดียว แล้วกรอกทรายได้
                        ความสูงให้ tweeter อยู่ระดับหูพอดี ส่วนคู่หลังให้เลยหัวไป 30 cm
                        ผมมีพื้นที่ตั้งลำโพง***งจากผนังแค่ประมาณ 5cm(วางเฉียงหันหน้าเข้าผู้ฟัง)ด้านหลังมีแผ่นซับเสียงรังไข่
                        ระยะฟัง***งจากลำโพงประมาณ 1m
                        ซับวางให้***งๆตัวไว้ ได้แค่ 1.2m สุดมุมห้อง แต่มี bass trap คอยดักตามมุมใกล้ๆซับ ช่วยแก้ปัญหาเบสบวม เบสหาย จนแทบหมด
                        เคยลองถอยมานั่งฟังที่ระยะ 2m ก็แทบไม่ต่างกันแล้ว เลยกลับมานั่งที่เดิม จะลำโพงทำมุมง่ายกว่าด้วย(น่าจะได้อนิสงของลำโพงKEF)

ผิดถูกยังไงท่านใดช่วยแก้หรือแนะนำด้วยครับ ผมก็มือใหม่เพิ่งขยับจาก active 2.1 มาเหมือนกัน แต่มาแชร์ประสบการณ์เผื่อมีประโยชน์ครับ
                        ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้ชุดในใจแล้วครับแต่น่าจะได้แค่ 2.0 ไปก่อน ซับค่อยเพิ่มทีหลัง
                        เอาจริงๆผมตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับว่าจะเอาเป็น bookshelf+ avr แต่ไม่แน่ใจเรื่องระยะการวางกับการนั่งฟัง
                        แต่พอหาๆข้อมูลไป มีคนแนะนำให้เล่นเป็นลำโพงคอมดีกวา ก็เลยมาลองโพสถามดูครับ เพราะในนี้เทพๆทางนี้น่าจะเยอะอยู่

เรื่องภาพกับเสียงติดอยู่ที่จอเป็น 100hz ครับ เลยต้องผ่าน display port แต่ Avr มันไม่มีช่องนี้เลยว่าจะให้เสียงผ่านออปติคอลเอา
                        หรือตรงจุดนี้พอมีวิธีไหนแนะนำมั้ยครับ

พวกแผ่นซับเสียงเดี๋ยวขอดูก่อนครับว่ามันมีผลต่างเยอะแค่ไหน แต่เบสแทรปน่าสนใจมากครับ เพิ่งรู้ว่ามันมีแบบนี้ด้วย
                        แล้วตัวเบสแทรปมีผลแค่ลำโพงซับอย่างเดียวมั๊ยครับ

ขาตั้งผมเล็งไว้เป็น Lovan jazz 6 นิ้วครับ เพราะวางแค่บนโต๊ะคอม
                        หรือมีขาตั้งตัวไหนแนะนำมั้ยครับที่ไม่เกิน 6 นิ้ว ราคาประมาณนี้ บอกเป็นชื่อเว็บมาก็ได้ครับ
                        ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ประสบการณ์ ตอนนี้เหลือแค่ไปลองฟังจริงแล้วแบกกลับบ้านละครับ

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
                          ลุ้นๆ รอชมนะครับ...
                          จัดไปครับ ได้มาแล้วจะเทสให้ดูครับ เผื่อไว้เป็นแนวทางคนอื่นได้ด้วย

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                            จอสวยดีคับ x34
                            ใช้งานก็ฟินนะครับ แบ่งจอดูหนัง 18+ พร้อมกันสองจอสบายๆเลย

Comment

ยินดีครับ สมัยนี้ไม่ค่อยแนะนำ optical แล้วครับ bandwidth มันตันที่ 2 Channel ส่วน HDMI ยังไม่มีลิมิตครับ(ตอนนี้ก็ 9.1.6)
                              ส่วนภาพถ้าใช้ Bandwidth สูง เอา display port ต่อจอ แล้ว HDMI ต่อ AVR เอาแต่เสียงได้ครับ (ก่อนหน้านี้ก็ทำแบบนี้ก่อนเปลี่ยนเป็นจอทีวี)

ในความคิดผม ว่ายังไง AVR แยกเสียงกับถอดรหัสเสียง(DTS ATMOS)ได้ดีกว่า sound card ต่อให้ sound card ถอดรหัสแยกเสียงได้ ก็ต้องต่อสายเป็น analog ออกมาอีกทีซึ่งมีการ loss ของเสียงเยอะมาก
                              ไหนจะค่าสายอีก นู่นนี่นั่น เต็มไปหมา แล้วที่สำคัญ AVR มันมีไมค์ setup แถมมาช่วยแก้ acoustic การเซตเฟสลำโพงของห้องแบบอัตโนมัติซึ่งช่วยได้เยอะมากๆ

พวกแผ่นซัพเสียงหน้าที่หลักคือลดเสียงสะท้อนในห้อง เบสแทรปมันมักออกแบบเพิ่อเอาไปติดไว้มุมห้องเพื่อลดการสะท้อนของเสียงเบสที่ชอบไปกองอยู่มุมห้องหรือมุมตู้หนังสือ ทดสอบโดยการเอาหมอนนุ่มๆไปวางได้ครับ
                              ส่วนที่เป็นแผ่นใหญ่เอาไว้ติดผนังโล่งๆโดยเฉพาะด้านหลังลำโพง(ที่มีท่อด้านหลัง) ก็ลดเสียงสะท้อนย่านกลางสูงที่ออกมา ถ้าห้องมีของมีเฟอนิเจอวางเยอะๆอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้(เพราะความไม่เรียบของเฟอร์นิเจอร์กระจายเสียงออกไปหมด)

ขาตั้งพอดีผมทำเองเล่นๆเมื่อหลายปีมาแล้ว เป็นไม้แผ่น+ท่อสแตนเลสกรอกทราย ก็ต่างกับที่วางบนโต๊ะค่อนข้างมากแล้วครับ

Comment

Originally posted by Steven_L View Post
                                ตอนนี้ได้ชุดในใจคร่าวๆแล้วครับ sound card น่าจะเป็น 3 ตัวนี้ SOUND BLASTER Z , SOUND BLASTER ZX , SOUND BLASTER X AE-5
                                หรือมีตัวไหนแนะนำมาได้เลยครับ ขอบคุณครับ
                                ถ้าสนใจ AE-5 ทักผมได้นะครับ
                                ผมปล่อยอยู่อายุ 2 เดือน ไร้รอยตำหนิครับ เดี๋ยวปล่อยให้ราคาพิเศษ

Comment

Working...
                                X