Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงสำหรับใช้งานกับ PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รอชมครับ

เล่น AVR ก็ดีตรงขยายเพิ่มเติมได้ง่าย

ผมมาทางสายบันเทิงเต็มตัว ไม่มีโต๊ะคอมพ์ เลยไม่ได้เล่นลำโพงคอมพ์มานานแล้ว

Comment

ถ้ายังไม่ซื้อจะแนะนำชุดนี้

ซื้อ Int. amp แถมลำโพง B6 ซึ่งเสียงไม่ธรรมดา ในราคาระดับ 1.1 หมื่นหาตัวเทียบยาก

แล้วเอาเงินที่เหลือจัดสายไฟ สาย USB และสายลำโพง

ต่อไปอยากจะเพิ่ม Sub ก็สามารถทำได้ เพราะ Rotel มีช่องเสียบ Pre out แต่ซับแนะนำ Rel (ยี่ห้อนี้ไม่ต้องมี Pre out ก็เล่นได้) จากที่ฟังมาดีสุดแล้วสำหรับฟังเพลง

หากอนาคตอยากได้เสียงที่ดีขึ้นไปอีก 2-3 ขั้น อัพลำโพงก็ยังสามารถใช้ Int amp ตัวเดิมได้ เพราะ Rotel RA 1572 กำลังขับดีสามารถขับลำโพงรุ่นกลางๆ คู่ละ 5-7 หมื่นได้สบายครับ

Comment

Originally posted by Steven_L View Post
        ขอบคุณมากครับ แอบเห็นสามจองามๆ

ขอบคุณครับ บอกแบบนี้พอจะนึกภาพของตัวเองออกอยู่ลางๆ

ชุดแรกของผมเป็น Soundbar Yamaha ครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ แต่เสียงเข้าขั้นห่วย ไม่ค่อยสมราคา

สรุปว่าผมจัดเสปคออกมาแล้วได้ตามนี้ครับ
        เสียดายที่ไม่มีโอกาศไปฟังก่อน

Avr. YAMAHA RX-V485
        สายลำโพง ROCKET-33 (Full Range )
        ลำโพง B&W 685 S2
        ขาตั้ง LOVAN JAZZ 6 inches

ได้มาแล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ ตอนนี้รอของมาส่ง น่าจะไม่เกินศุกร์หน้า
        รอฟังเสียงเลยครับ ^^ อันนี้ก็เป็นอีกชุดของผมสมัยก่อน ช่วงค้นหาตัวตน ฮ่าๆ

Comment

ซื้อ Int. amp แถมลำโพง B6 ซึ่งเสียงไม่ธรรมดา ในราคาระดับ 1.1 หมื่นหาตัวเทียบยาก

แล้วเอาเงินที่เหลือจัดสายไฟ สาย USB และสายลำโพง

ต่อไปอยากจะเพิ่ม Sub ก็สามารถทำได้ เพราะ Rotel มีช่องเสียบ Pre out แต่ซับแนะนำ Rel (ยี่ห้อนี้ไม่ต้องมี Pre out ก็เล่นได้) จากที่ฟังมาดีสุดแล้วสำหรับฟังเพลง

หากอนาคตอยากได้เสียงที่ดีขึ้นไปอีก 2-3 ขั้น อัพลำโพงก็ยังสามารถใช้ Int amp ตัวเดิมได้ เพราะ Rotel RA 1572 กำลังขับดีสามารถขับลำโพงรุ่นกลางๆ คู่ละ 5-7 หมื่นได้สบายครับ
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

รอฟังเสียงเลยครับ ^^ อันนี้ก็เป็นอีกชุดของผมสมัยก่อน ช่วงค้นหาตัวตน ฮ่าๆ
          จัดไปครับ ตอนนี้ของมากองอยู่ตรงหน้าละครับ แต่ยังไม่ว่างแกะ คืนนี้ถ้าไม่ติดอะไรเดี๋ยวมาอัพเดทอีกอีครับ

ปล. แก้รูปให้เป็นแนวตั้งไม่ได้ ใครรู้วิธีรบกวนทีครับ ขอบคุณครับ
          Last edited by Steven_L; 2 Aug 2018, 13:12:34.

Comment

อ่านสเปคลำโพงคู่นี้ จุดตัด 4khz เลย ลำโพงทั่วไปเห็นตัดที่ 2.3-3khz ฟังแล้วเสียงเป็นยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ถ้าจัดเสร็จแล้ว

Comment

Originally posted by Steven_L View Post
              ปล. แก้รูปให้เป็นแนวตั้งไม่ได้ ใครรู้วิธีรบกวนทีครับ ขอบคุณครับ
              มือถือไม่มีฟังก็ชั่นแก้ไขรูปเหรอครับ ถ้ามีก็สั่งหมุนรูป ถ้าไม่มีก็โหลดลงคอมแล้วหมุนด้วย Photo Viewer

Comment

มือถือไม่มีฟังก็ชั่นแก้ไขรูปเหรอครับ ถ้ามีก็สั่งหมุนรูป ถ้าไม่มีก็โหลดลงคอมแล้วหมุนด้วย Photo Viewer
                รูปเป็นแนวตั้งปกติครับ แต่พออัพแล้วกลายเป็นแนวนอนซะงั้น 555

Comment

อ่านสเปคลำโพงคู่นี้ จุดตัด 4khz เลย ลำโพงทั่วไปเห็นตัดที่ 2.3-3khz ฟังแล้วเสียงเป็นยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ถ้าจัดเสร็จแล้ว
                  ตอนนี้อยู่ระหว่างการเซ็ทตำแหน่งลำโพงครับ น่าจะอีกซักพักเลย

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
                  ผมต่อสาย hdmi จากการ์ดจอเข้า Avr. เพื่อที่จะเอาเสียงออกทางนี้ แต่คอมผมมันมองเห็น Avr. เป็นอีกจอเลยครับ มีวิธีแก้มั้ยครับ (แต่เสียงมาปกติครับ)

Comment

ตอนนี้อยู่ระหว่างการเซ็ทตำแหน่งลำโพงครับ น่าจะอีกซักพักเลย

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
                    ผมต่อสาย hdmi จากการ์ดจอเข้า Avr. เพื่อที่จะเอาเสียงออกทางนี้ แต่คอมผมมันมองเห็น Avr. เป็นอีกจอเลยครับ มีวิธีแก้มั้ยครับ (แต่เสียงมาปกติครับ)
                    ปกติครับ

ต่อ HDMI ถ้าไม่เห็นจอ เสียงก็ส่งมาไม่ได้

โดยทั่วไปก็จะต่อจอจากตัว AVR อีกที

Comment

ผมเซฟรูปคุณ แล้วเอาไปอัพที่ imgur โดยไม่ทำอะไรเลย มันก็กลับให้เลย ประหลาดดีนะ

Comment

ตำแหน่งวางลำโพง ดูตามนี้ได้เลยครับ https://www.dolby.com/us/en/guide/sp...tup/index.html แล้วใช้ไมค์ Setup ที่แถมมากับเครื่อง

ส่วนภาพหลังจากดู Spec มาผมแนะนำให้ต่อผ่าน AVR ดีกว่าครับ แล้วลองใช้ฟังก์ชั่น Up-Scale ดูครับ ไม่ชอบก็ปิด มันก็เป็น Pass-Through
                        https://europe.yamaha.com/en/product...l#product-tabs

Comment

มีคำถามเพิ่มเรื่องซาวด์การ์ด ขอตั้งถามในนี้เลยนะครับ
                          ส่วนเรื่องลำโพงขอติดค้างไว้ก่อนนะครับ แทบจะไม่ได้เซ็ทอะไรเลย จับวางแค่มุมโทอินแบบกะๆเอาด้วยสายตา 555
                          แต่มีแววว่าจะได้เปลี่ยนแอมป์เป็น Rotel 1572 เพราะเหมือนว่า V685 กำลังขับน้อยไปนิด นอกนั้นผมพอใจหมด
                          เรื่องระยะ***งของลำโพงระยะนั่งฟังที่เคยกังวลนี่สบายเลยครับ ลำโพงขนาดนี้ไม่ใหญ่เกินไป ใครมองหาลำโพงไซส์นี้วางหน้าคอมระยะประมาณนี้จัดได้เลย ส่วนรีวิวเต็มๆขอติดไว้ก่อนนะครัชชช

เข้าคำถามเลยนะครับ

1. ซาวด์การ์ดนี่มันต้องเบิร์นอินเหมือนพวกหูฟังมั้ยครับ

2. ซาวด์การ์ดแบบ usb กับ pcie ให้เสียงแตกต่างกันมั้ยครับ (ในราคาที่ใกล้เคียงกัน)

3. บอร์ดรุ่นสูงๆที่บอกว่ามีซาวด์ออนบอร์ดดีๆมาให้นี่มันดีพอที่จะเทียบกับซาวด์การ์ดแบบแยกในเรทราคาไหนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                          X