Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงสำหรับใช้งานกับ PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เห็นงบเเล้ว ถ้า ได้โต๊ะ หน้ากว้างๆ นี่ สนุกเลย
    ของผมมาจบที่ ทำโต๊ะใหม่ ลำโพงซ้ายขวา หางกัน เมตรครึ่ง
    เป็นต่ำเเหน่ง ที่หน้าพอใจทีเดียว เสริมเบส อีกตัวด้านล่าง ดูหนังเล่นเกมถึงเปิดใช้ ถ้าฟังเพลงก็ปิดซับ ^^
    ใช้มาหลายปีมาก ชุดนี้

ถ้าโต๊ะมีขนาดจำกัด อย่าไปลำโพงวางหิ้ง ครับ ลำโพงหน้าคอมจะดีกว่าเยอะเลย
    เสียงมาครบ จัดตำเเหน่งเสียงง่าย ไม่ต้องทำไรมาก

Comment

Originally posted by RH_MayBee View Post
      ผมว่าลองเวทน้ำหนักดูก่อนครับว่า เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง อะไรมากสุด และให้ความสำคัญมากสุด

เพราะลำโพงฟังเพลงอย่างแพง แต่เล่นเกม ดูหนังห่วย ก็มี กลับกัน ลำโพงเล่นเกม ดูหนัง แต่ฟังเพลงไม่แจ่มก็มีเยอะ หรือจะเล่นพวก All Around ได้หมดแต่ไม่โดดไปทางไหนก็มี ไม่งั้นมันไม่จบง่ายๆ

รวมถึง SC DAC ด้วยก็เช่นกัน พวกเครื่องเสียงนี่เรื่องเยอะเรื่องมากมากจริงๆ ยิบย่อยจุกจิกไปหมด ถ้าไม่มีเป้าหมายและความชอบที่ชัดเจน ความพอใจมันจะไม่มี เลยจะเสียเงินลองไปเรื่อย

ต่อให้สุดท้ายคือ "ต้องไปลองฟังเอง" ไปเจอการจัดวางกับระยะที่ร้านมันไม่เหมือนที่บ้าน ซื้อมาเสียงไม่เหมือนกับที่ไปลองก็เจอมาแล้ว และมักจะไม่ได้รุ่นที่เล็งไว้และจ่ายเงินเพิ่มจากงบเป็นเรื่องปกติ 555+
      ขอบคุณมากครับ พยายามจะไม่หูทองครับ เพราะรู้ว่าจะต้องเจอกับอะไร 555

Comment

navin02082
        โอเคครับ ถ้าต่อแบบนี้ก็สบายเลยครับ เพราะถ้าใช้ได้แค่ออปติคอลก็แบบเสียดายนิดๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกคำแนะนำ ได้มาแล้วเดี๋ยวลองเอาหมอนไปวางเทสที่มุมห้องก่อนเลย

Comment

Originally posted by lookchid View Post
          เห็นงบเเล้ว ถ้า ได้โต๊ะ หน้ากว้างๆ นี่ สนุกเลย
          ของผมมาจบที่ ทำโต๊ะใหม่ ลำโพงซ้ายขวา หางกัน เมตรครึ่ง
          เป็นต่ำเเหน่ง ที่หน้าพอใจทีเดียว เสริมเบส อีกตัวด้านล่าง ดูหนังเล่นเกมถึงเปิดใช้ ถ้าฟังเพลงก็ปิดซับ ^^
          ใช้มาหลายปีมาก ชุดนี้

ถ้าโต๊ะมีขนาดจำกัด อย่าไปลำโพงวางหิ้ง ครับ ลำโพงหน้าคอมจะดีกว่าเยอะเลย
          เสียงมาครบ จัดตำเเหน่งเสียงง่าย ไม่ต้องทำไรมาก
          ขอบคุณครับ โต๊ะผมกว้าง 1.8 เมตรครับ ระยะนั่งประมาณไม่เกิน 1 เมตร ประมาณนี้พอไหวมั้ยครับกับลำโพงวางหิ้งดอก 5 นิ้ว

Comment

Originally posted by Steven_L View Post
            ใช้งานก็ฟินนะครับ แบ่งจอดูหนัง 18+ พร้อมกันสองจอสบายๆเลย
            สาวก JAV รึคับ 5555

Comment

ลอง ฟังชุดนี้ ดูสิ ครับ
              หน้าสนใจอีก 1 ตัวเลือก

Q Acoustics BT3 + Q Acoustics 2070Si

Comment

Originally posted by lookchid View Post
                ลอง ฟังชุดนี้ ดูสิ ครับ
                หน้าสนใจอีก 1 ตัวเลือก

Q Acoustics BT3 + Q Acoustics 2070Si

งาม แต่ (ราคา)งอก อีหลี

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ

สรุปว่าน่าจะได้เป็น Avr + Bookshelf ครับ ถ้าได้มาแล้วจะแวะมารีวิวให้นะครับ สำหรับสายหน้าคอมโดยเฉพาะ

Comment

รอดูรีวิวด้วยคนครับ ได้คู่ไหนมา เสียงเป็นไง มารีวิวกันด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by Steven_L View Post
                      ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ
                      สรุปว่าน่าจะได้เป็น Avr + Bookshelf ครับ ถ้าได้มาแล้วจะแวะมารีวิวให้นะครับ สำหรับสายหน้าคอมโดยเฉพาะ
                      มารอชมรีวิวเสียงด้วยคนครับ อยากลองลำโพง Bookshelf อยู่เหมือนกัน แต่ผมงบน้อย เอาแค่ Bookshelf+ Amp จีนพอ Dac มีอยู่แล้ว

Comment

รอชมครับ

Comment

ผมเห็นในกลุ่มเฟสบุคของร้าน HI STYLE HI FI แฟนคลับ เปิดประมูลพวกเครื่องเสียงเห็นราคาพอๆกับมือ2 ขายตามเพจ
                          บางวันไม่ค่อยมีคนใส่ราคา ราคาที่ได้พอๆกับมือ 2 อาจจะแพงกว่าประมาณหลักร้อย ของใหม่ประกัน1ปี

sub q acoustic 2070si สี walnut เปิดที่ 8500 สีดำ graphite 8900

bookshelf Elac debut B6 7900 jbl arena 130 6900 klipsch ผมจำราคาไม่ได้ แต่ราคาที่จบพอๆกับมือ2

ผมได้ sub q2070 จบที่ 9000 เห็นราคาถูกพอๆกับมือ2 เวลาเบื่อเผื่อขายไม่เจ็บตัวเลยเอามาบอกต่อครับ

Comment

พัฒนาการลำโพงหน้าคอมของผมก็มาจากลำโพงคอมถูกๆ >> ชุด active 2.1 >> active 2.0 + sub แยก >> จนตอนนี้มาค้างอยู่ที่ AVR + คู่หน้านี่แหละครับ

สิ้นปีนี้ว่าจะตามเก็บ center + sub + คู่หลัง อัพเดตมันปีละรอบ ตามกำลังเงิน

ได้มาแรกๆ อาจจะคิดว่ามันใหญ่ไปไหมสำหรับหน้าคอม ???

แต่เชื่อเถอะ พอของมาอยู่ที่บ้าน จัดไปจัดมาเดี๋ยวก็มีที่วางเองแหละ เสียอย่างเดียว sweet spot มันอยู่แค่หน้าคอมเท่านั้น พอมาออกมานอนดูหนังหรืออยู่ผิดทิศ เสียงก็ได้แค่ดีตามเรื่องตามราว
                            Last edited by animeangel; 26 Jul 2018, 09:58:05.

Comment

ลำโพงคอมราคา ขึนหลัก พัน บาท ชุดเเรก
                              ผมใช้ เเมงกระพรุนกับ dacตัวเล็กๆ 2 ตัว สลับฟังไปมา
                              1. dac musiland รุ่นเเรก
                              2. NuForce uDAC รุ่นเเรก
                              ตอนนั้น กระเเส dac กำลังเริ่มก่อตัว
                              ทุกวันนี้ ยังคิดถึงเสียง เครื่องสาย จากเจ้านี่อยู่เลยครับ ฮ่าๆ

Comment

ผมเห็นในกลุ่มเฟสบุคของร้าน HI STYLE HI FI แฟนคลับ เปิดประมูลพวกเครื่องเสียงเห็นราคาพอๆกับมือ2 ขายตามเพจ
                                บางวันไม่ค่อยมีคนใส่ราคา ราคาที่ได้พอๆกับมือ 2 อาจจะแพงกว่าประมาณหลักร้อย ของใหม่ประกัน1ปี

sub q acoustic 2070si สี walnut เปิดที่ 8500 สีดำ graphite 8900

bookshelf Elac debut B6 7900 jbl arena 130 6900 klipsch ผมจำราคาไม่ได้ แต่ราคาที่จบพอๆกับมือ2

ผมได้ sub q2070 จบที่ 9000 เห็นราคาถูกพอๆกับมือ2 เวลาเบื่อเผื่อขายไม่เจ็บตัวเลยเอามาบอกต่อครับ
                                ขอบคุณมากครับ แอบเห็นสามจองามๆ

พัฒนาการลำโพงหน้าคอมของผมก็มาจากลำโพงคอมถูกๆ >> ชุด active 2.1 >> active 2.0 + sub แยก >> จนตอนนี้มาค้างอยู่ที่ AVR + คู่หน้านี่แหละครับ

สิ้นปีนี้ว่าจะตามเก็บ center + sub + คู่หลัง อัพเดตมันปีละรอบ ตามกำลังเงิน

ได้มาแรกๆ อาจจะคิดว่ามันใหญ่ไปไหมสำหรับหน้าคอม ???

แต่เชื่อเถอะ พอของมาอยู่ที่บ้าน จัดไปจัดมาเดี๋ยวก็มีที่วางเองแหละ เสียอย่างเดียว sweet spot มันอยู่แค่หน้าคอมเท่านั้น พอมาออกมานอนดูหนังหรืออยู่ผิดทิศ เสียงก็ได้แค่ดีตามเรื่องตามราว
                                ขอบคุณครับ บอกแบบนี้พอจะนึกภาพของตัวเองออกอยู่ลางๆ

ลำโพงคอมราคา ขึนหลัก พัน บาท ชุดเเรก
                                ผมใช้ เเมงกระพรุนกับ dacตัวเล็กๆ 2 ตัว สลับฟังไปมา
                                1. dac musiland รุ่นเเรก
                                2. NuForce uDAC รุ่นเเรก
                                ตอนนั้น กระเเส dac กำลังเริ่มก่อตัว
                                ทุกวันนี้ ยังคิดถึงเสียง เครื่องสาย จากเจ้านี่อยู่เลยครับ ฮ่าๆ
                                ชุดแรกของผมเป็น Soundbar Yamaha ครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ แต่เสียงเข้าขั้นห่วย ไม่ค่อยสมราคา

สรุปว่าผมจัดเสปคออกมาแล้วได้ตามนี้ครับ
                                เสียดายที่ไม่มีโอกาศไปฟังก่อน

Avr. YAMAHA RX-V485
                                สายลำโพง ROCKET-33 (Full Range )
                                ลำโพง B&W 685 S2
                                ขาตั้ง LOVAN JAZZ 6 inches

ได้มาแล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ ตอนนี้รอของมาส่ง น่าจะไม่เกินศุกร์หน้า
                                Last edited by Steven_L; 27 Jul 2018, 15:08:15.

Comment

Working...
                                X