Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงสำหรับใช้งานกับ PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงสำหรับใช้งานกับ PC ครับ

ขอปรึกษาหน่อยครับ พอดีผมกำลังจะซื้อเครื่องเสียงไว้ต่อกับ PCโดยเฉพาะ (เล่นเกมฟังเพลงดูหนัง)
    เพราะดูๆแล้วชีวิตผมเกือบทั้งวันจะอยู่ที่หน้าคอม ก็เลยอยากให้ทุกอย่างมันจบๆอยู่ที่นี่

คือผมตั้งใจว่าจะเอาเป็น bookshelf + int.amp หรือ Avr
    แต่ไม่แน่ใจเรื่องยะ***งของการวางลำโพงว่ามันจะมีผลอะไรมั้ยถ้าผมวางลำโพง***งกัน 1.5 เมตร ส่วนระยะที่ผมนั่งฟังอยู่ที่ประมาณ 0.8-1.00 เมตร

แต่ผมลองอ่านข้อมูลในห้องนี้แล้วลังเลใจ มีบางความเห็นแนะนำให้เล่นชุดหน้าคอมโดยเฉพาะจะดีกว่า
    สงสัยว่าชุดหน้าคอมที่หมายถึงชุดลำโพงแบบนี้ใช่มั้ยครับ https://www.hifilover.com/all-produc...r-speaker.html
    ถ้าใช่ มันจะดีกว่าหรือต่างจากแบบแรกยังงัยครับ (ไม่นับเรื่องขนาด) หรือถ้ามีตัวเลือกอื่นๆอีกแนะนำได้เลยครับ
    ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองใช้แบบจริงจังนะครับ ทั้ง bookshelf และลำโพงคอมครับ (เคยเล่นชุดบ้าน avr + floor Standing)

แล้วพวก Soudcard นี่ผมไม่มีความรู้เลยครับ มีข้อแนะนำอย่างไรเกี่ยวกับ sound card แนะนำได้เลยครับ ขอบคุณครับ

bookshelf มันต้องใช้พืันที่นิดนึง เสียงอาจจะดรอปลงไปบ้างเพราะนั่งใกล้และที่วางจำกัด
    ดังนั้นถ้าเน้นเล่นเกม ฟังเพลง ดูหนัง ก็น่าจะเป็นระบบ2.1
    Sound card ไม่ต้องเน้นมากก็ได้ เว้นแต่เน้นหนักไปทางเล่นเกมหรือดูหนัง ยิ่ง sound card รุ่นใหม่ๆมันจะมีซอฟแวร์ให้ปรับค่านู่นนี่นั่นได้

ของผมเนื่องจากพื้นที่จำกัดเลยใช้ bookshelf แอคทีพ(Edifier R1700BT) ดอก4นิ้ว นั่งไกลฟังดีกว่า นั่งใกล้พอได้
    แต่เบสไม่ค่อยจะพอใช้ เบสลงไม่ลึกทั้งปริมาณและคุณภาพ ดอก4นิ้วลงต่ำได้แค่ราวๆ60Hz(?4dB)เอง แต่ด้วยราคาตัวมันเองที่4500฿ถือว่าคุ้มค่ามากๆ
    ใจจริงอยากจะได้ดอกสัก5.5นิ้ว เบสลงได้ราวๆ48Hz(?4dB) ซึ่งน่าจะเพียงพอสำหรับผม แต่งบไม่ถึง

ตัวเลือก
    1. ลำโพงคอม 2.1ดีๆ ราคา8-9k ง่ายๆ ครบรส
    2. bookshelf 4นิ้ว + ซัพ + แอมป์ (เสียงดีลำโพงคอมกว่า2.1 แต่ก็ยุ่งยากมากกว่าและแพงกว่า)
    3. bookshelf 5.5นิ้ว + แอมป์
    4. bookshelf แอ๊คทีพ 5.5นิ้ว

Comment

ก่อนอื่นก็เลือกให้ได้ก่อน ว่าจะเอา 2.0, 2.1 Channel หรือ Multi Channel ครับ

ถ้ามีที่ว่างพอจะวางลำโพงได้ครบ 5.1 ก็เลือก AVR ถ้าฟังใกล้ๆ ก็เลือกพวกลำโพงตัวเล็ก

ถ้าเอาลำโพงคอมพ์ 2.0 2.1 ก็เลือกแบบมี USB DAC ในตัว ไม่ต้องใช้ sound card

ถ้างบเยอะ มีที่วางเหลือเฟือ ก็จัดทั้ง 2 ชุดเลย

สำคัญที่งบ ต้องตั้งงบก่อนครับ

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
        bookshelf มันต้องใช้พืันที่นิดนึง เสียงอาจจะดรอปลงไปบ้างเพราะนั่งใกล้และที่วางจำกัด
        ดังนั้นถ้าเน้นเล่นเกม ฟังเพลง ดูหนัง ก็น่าจะเป็นระบบ2.1
        Sound card ไม่ต้องเน้นมากก็ได้ เว้นแต่เน้นหนักไปทางเล่นเกมหรือดูหนัง ยิ่ง sound card รุ่นใหม่ๆมันจะมีซอฟแวร์ให้ปรับค่านู่นนี่นั่นได้

ของผมเนื่องจากพื้นที่จำกัดเลยใช้ bookshelf แอคทีพ(Edifier R1700BT) ดอก4นิ้ว นั่งไกลฟังดีกว่า นั่งใกล้พอได้
        แต่เบสไม่ค่อยจะพอใช้ เบสลงไม่ลึกทั้งปริมาณและคุณภาพ ดอก4นิ้วลงต่ำได้แค่ราวๆ60Hz(?4dB)เอง แต่ด้วยราคาตัวมันเองที่4500฿ถือว่าคุ้มค่ามากๆ
        ใจจริงอยากจะได้ดอกสัก5.5นิ้ว เบสลงได้ราวๆ48Hz(?4dB) ซึ่งน่าจะเพียงพอสำหรับผม แต่งบไม่ถึง

ตัวเลือก
        1. ลำโพงคอม 2.1ดีๆ ราคา8-9k ง่ายๆ ครบรส
        2. bookshelf 4นิ้ว + ซัพ + แอมป์ (เสียงดีลำโพงคอมกว่า2.1 แต่ก็ยุ่งยากมากกว่าและแพงกว่า)
        3. bookshelf 5.5นิ้ว + แอมป์
        4. bookshelf แอ๊คทีพ 5.5นิ้ว
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
        ระยะ***งลำโพงกับระนั่งฟังของท่านอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วเสียงดรอปลงประมาณกี่ % ครับ
        ของผมตามที่ผมบอกไปคือระยะ***งลำโพงผมได้ 1.5 เมตร ระยะนั่งฟังอยู่ที่ประมาณ 0.8-1.00 เมตร
        รวมๆแล้วระยะนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับสำหรับลำโพง bookshelf
        เอาจริงๆห้องผมพื้นที่ก็พอเหลืออยู่ครับ แต่อยากได้ความกระทัดรัด ฮิฮิ

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ก่อนอื่นก็เลือกให้ได้ก่อน ว่าจะเอา 2.0, 2.1 Channel หรือ Multi Channel ครับ

ถ้ามีที่ว่างพอจะวางลำโพงได้ครบ 5.1 ก็เลือก AVR ถ้าฟังใกล้ๆ ก็เลือกพวกลำโพงตัวเล็ก

ถ้าเอาลำโพงคอมพ์ 2.0 2.1 ก็เลือกแบบมี USB DAC ในตัว ไม่ต้องใช้ sound card

ถ้างบเยอะ มีที่วางเหลือเฟือ ก็จัดทั้ง 2 ชุดเลย

สำคัญที่งบ ต้องตั้งงบก่อนครับ
          2.1 ครับ แต่งบตอนนี้น่าจะได้ 2.0 ไปก่อนครับ .1 ที่เหลือค่อยเติมเอาทีหลัง 555

ระยะนั่งฟังผมอยู่ที่ประมาณไม่เกิน 1 เมตรครับ ระยะ***งลำโพงอยู่ที่ 1.5 เมตรครับ

แบบนี้ถือว่าใกล้ไปมั้ยครับสำหรับลำโพง bookshelf หรือควรเลือกเล่นแบบไหนดีครับ

งบ max ที่ 60k ครับผม ขอบคุณครับ

Comment

เพิ่งเปลี่ยนมาเล่น bookshelf เหมือนกันครับ
            รู้สึกดีกว่าลำโพงคอมจริงๆ (edifier s350 กับ bose c5)
            ผมโดนมา ตัวถูกสุดในร้านทุกชิ้น
            ลำโพง avr sub หมดไปสามปลาย
            ค่อนข้างพอใจละ

Comment

งบ60k ต้องการความกระทัดรัด bookshelf 5.5?+sub+ampหรือavr น่าจะตอบโจทย์ เลือกเสียงดีๆได้สบายๆ ดอก5.5?ต่อให้ไม่มีซัพมันเองก็ยังโอเค 6.5นิ้วผมว่าใหญ่ไปสำหรับโจทย์นี้

ระยะห่งลำโพง4นิ้วและที่นั่งที่ผมใช้คือ 90cm/80cm ไม่ได้วางลำโพงกับจุดนั่งเป็นรูปสามเหลี่ยมด้วยเพราะระยะ***งลำโพงใกล้ไปและที่ไม่พอ หาที่ให้ได้แค่นั้น
              เสียงดร๊อปเยอะไหมนี่ก็บอกไม่ถูกว่าเท่าไหร่(น่าจะสัก10-20%) แต่ที่แน่ๆ เวทีเสียงและเสียงเบสนี่ชัด ต่างเยอะ ฟังไกลมันดูดีกว่า เข้าท่ากว่า
              เหมือนเราจุดโฟกัสมันอยู่ด้านหลังเรา แต่เก้าอี้นั่งคอมมันดันอยู่ใกล้เกิน ถ้าหาพื้นที่ให้ได้มันก็จะฟังเพราะขึ้น วางตำแหน่งลำโพงเป็นรูป3เหลี่ยมน่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง

Comment

ถ้างบเยอะขนาดนี้ ผมจะหา Dynaudio MC-15 ชอบเป็นการส่วนตัวอิๆ

Comment

โอ้โฮ... งบเยอะจัง...

ถ้าเป็นผมนะ ไปชุด 2.1 ตั้งงบไว้แค่ 2 หมื่นพอ เล่นเกมกับดูหนังฟังเพลง ชุดเดียวจบเลย

ส่วนตังส์ที่เหลือคงไปหาซื้ออย่างอื่น เช่น อัพคอม(แรงขึ้น), เปลี่ยนจอ(ใหญ่ขึ้น) อะไรประมาณนี้...

แต่มาดูงบที่ตั้งไว้สูงมาก คอมท่าน จขกท. คงแรงน่าดู

อ้อ... อีกนิดนึง ถ้าลงรูปโต๊ะคอม และบริเวณรอบโต๊ะด้วยก็ดีนะครับ จะได้นึกภาพออกว่าจะเอาชุดลำโพงไหนลงได้บ้าง
                  Last edited by lekkiki; 23 Jul 2018, 23:51:19.

Comment

งบเยอะจริงๆขอรับ

Comment

ถ้าเล่นแนว fps ยังไงก็ต้องหูฟัง

Comment

ผมจบที่ klipsch promedia 2.1 ระยะ 0.5 เมตรครับ
                        แต่ sound card/dac ยังไม่จบ หาที่ยังพอใจไม่ได้ซักกะที

Comment

Originally posted by V_ZONE_CO View Post
                          เพิ่งเปลี่ยนมาเล่น bookshelf เหมือนกันครับ
                          รู้สึกดีกว่าลำโพงคอมจริงๆ (edifier s350 กับ bose c5)
                          ผมโดนมา ตัวถูกสุดในร้านทุกชิ้น
                          ลำโพง avr sub หมดไปสามปลาย
                          ค่อนข้างพอใจละ
                          ขอบคุณครับ
                          น่าจะเป็น Avr + bookshelf แน่ๆละครับ งบเหลือค่อยว่ากันอีกทีเรื่อง Sub

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
                            งบ60k ต้องการความกระทัดรัด bookshelf 5.5?+sub+ampหรือavr น่าจะตอบโจทย์ เลือกเสียงดีๆได้สบายๆ ดอก5.5?ต่อให้ไม่มีซัพมันเองก็ยังโอเค 6.5นิ้วผมว่าใหญ่ไปสำหรับโจทย์นี้

ระยะห่งลำโพง4นิ้วและที่นั่งที่ผมใช้คือ 90cm/80cm ไม่ได้วางลำโพงกับจุดนั่งเป็นรูปสามเหลี่ยมด้วยเพราะระยะ***งลำโพงใกล้ไปและที่ไม่พอ หาที่ให้ได้แค่นั้น
                            เสียงดร๊อปเยอะไหมนี่ก็บอกไม่ถูกว่าเท่าไหร่(น่าจะสัก10-20%) แต่ที่แน่ๆ เวทีเสียงและเสียงเบสนี่ชัด ต่างเยอะ ฟังไกลมันดูดีกว่า เข้าท่ากว่า
                            เหมือนเราจุดโฟกัสมันอยู่ด้านหลังเรา แต่เก้าอี้นั่งคอมมันดันอยู่ใกล้เกิน ถ้าหาพื้นที่ให้ได้มันก็จะฟังเพราะขึ้น วางตำแหน่งลำโพงเป็นรูป3เหลี่ยมน่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง
                            ขอบคุณครับ ลำโพงไดร์เวอร์เล็กสุดผมหาได้เป็น 5 นิ้วครับ แต่ใจอยากได้ 6.5 แต่เดี๋ยวไปลองฟังจริงดูอีกทีครับ ว่าระยะของผมมันจะดรอบลงแค่ไหน

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              ถ้างบเยอะขนาดนี้ ผมจะหา Dynaudio MC-15 ชอบเป็นการส่วนตัวอิๆ
                              ใจไป b&w 685 หรือ 686 s2 แล้วครับ 555

Comment

Working...
                              X