Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาแอมป์ราคาไม่เกิน 5,000 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

TDA7498E เป็น Class D, ส่วน STA362 เป็น Class DDX เด่วรอฟังท่าน osxp ครับ, น่าจะตอบได้เคลียร์สุด, แต่บอกเลย D802C มันไร้สาระครับ เอา D802 พอ, การเพิ่ม RCA สำหรับ D802C มันเป็นอะไรที่เสียตังไปเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์ STA362 เป็น DDX มันรับเฉพาะ Digital อย่าเข้าใจผิดนะครับ ถ้าหากจะเอา DAC ตัวอื่นมาใช้กับมัน เพราะมันไม่ส่งผลดีใดๆเลย มันกลับแย่ลงด้วย เพราะมันต้องผ่านชิพ ADC แปลงไปแปลงมาอีก ก็คือ D802C หรือ STA362 ไม่สามารถใช้ร่วมกับ DAC ตัวอื่นได้เลย เพราะมันรับเฉพาะ Digital เท่านั้น จะส่ง Analog ไป ก็เจอ Wolfson จัดการแปลงให้เป็น Digital อีก ไม่มีประโยชน์ครับ ซ้ำยังแย่ลงอีก (มั้งนะ ไม่มั่นใจ แต่แปลงไปแปลงมายังไงก็ไม่ดีแน่ สู้ส่ง Digital ผ่าน Coax ไปเพียวๆเจ๋งกว่าเยอะ)
    !!! เห้ยลืม D802C เพิ่ม Blutooth มาให้ สรุปใหม่ก็คือ หากใช้ Blutooth ก็เอา 802C ถ้าไม่ใช้เอา 802 พอ, ส่วน RCA พึงระลึกไว้เสมอว่า มันไม่สามารถใช้งานร่วมกับ DAC ใดๆได้เลย เหตุผลตามที่กล่าวไป เจอ Wolfson ADC จัดการ ฟาดเรียบ

Comment

เคยถามไปครั้งนึงแล้ว แต่คำตอบไม่ค่อยเคลียร์ แต่ขอเพิ่มให้อีกตัวเลือกละกันครับ, ของ FX Audio ตัว 1602S, 160w RMS @ 4ohm, 100w RMS @ 8ohm, ใช้ TDA7498E เหมือนกับ MX3 เลย แต่กำลังวัตต์เยอะแบบนรกแตก, มันเจ๋งกว่าด้วยตรงที่ TDA7498E มันใช้ร่วมกับ DAC ได้ด้วย น่าจะอัพเกรตให้ดีขึ้นไปอีก แต่คำตอบระหว่าง STA362 vs TDA7498E อันเนี้ยไม่รู้ยังไง

Comment

คิดอีกที อยากได้ TDA7498E มาลองคู่กับ Xonar STX จังเลย คู่นี้ เสียงจะสู้ STA362 USB เพียวๆได้ป่าว, แต่ประเด็นอีกอย่างคือ ที่ 802 ไปดังข้างนอกนี่เพราะ STA362 เนี่ยหล่ะ ส่วน TDA7498E ไม่รู้ว่ายังไง
        Last edited by PPG-GX2-SC; 5 Dec 2017, 23:28:29.

Comment

Originally posted by aloneman25 View Post
          รบกวนเพื่อนๆที่อ่านสเปคเก่งๆหรือเคยใช้งาน ช่วยเปรียบเทียบสเปค fx-audio d802c กับ topping mx3 http://www.tpdz.net/en/products/mx3/index.htm ตัวนี้ให้หน่อยสิครับ พอดีสนใจเห็นราคามันไล่ๆกัน ฟีเจอร์ก็คล้ายกัน
          ถ้าเทียบเฉพาะสเปค D802C เหนือกว่าอยู่แล้วครับ

D802C เป็น Direct Digital Amp ทำงานแบบ Digital ล้วนๆ ส่วน MX3 เป็น DAC + Class D เหมือน DAC/Amp ทั่วไป

ส่วนการใช้งาน ก็ต่างตรงที่ MX3 ต่อหูฟัง ต่อซับเพิ่มได้ กับมี NFC

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
          คิดอีกที อยากได้ TDA7498E มาลองคู่กับ Xonar STX จังเลย คู่นี้ เสียงจะสู้ STA362 USB เพียวๆได้ป่าว, แต่ประเด็นอีกอย่างคือ ที่ 802 ไปดังข้างนอกนี่เพราะ STA362 เนี่ยหล่ะ ส่วน TDA7498E ไม่รู้ว่ายังไง
          ต้องลองดูครับ

Amp ที่ใช้ STA362 ก็มีหลายรุ่นอยู่ แต่ D802 เหมือนจะมีคนรู้จักเยอะกว่าตัวอื่น
          Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 23:42:13.

Comment

Originally posted by osxp View Post
            ถ้าเทียบเฉพาะสเปค D802C เหนือกว่าอยู่แล้วครับ

D802C เป็น Direct Digital Amp ทำงานแบบ Digital ล้วนๆ ส่วน MX3 เป็น DAC + Class D เหมือน DAC/Amp ทั่วไป

ส่วนการใช้งาน ก็ต่างตรงที่ MX3 ต่อหูฟัง ต่อซับเพิ่มได้ กับมี NFC

ต้องลองดูครับ

Amp ที่ใช้ STA362 ก็มีหลายรุ่นอยู่ แต่ D802 เหมือนจะมีคนรู้จักเยอะกว่าตัวอื่น
            ขอความรู้หน่อยครับ การทำงานแบบ Digital ล้วนๆ ดีกว่า DAC + Class D ยังไง, ถามนอกเรื่องหน่อยครับ ตอนท่านไปซื้อ 4S11 อ่า มันมีของ Puresonic ตัวนึงขายอยู่ด้วยรุ่น 7845 ราคาต่อเมครเท่ากันเลยย แต่ puresonic หรูหน่อย มีเงินมาด้วย ท่านได้มีโอกาสลองยังครับ.

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
              ขอความรู้หน่อยครับ การทำงานแบบ Digital ล้วนๆ ดีกว่า DAC + Class D ยังไง, ถามนอกเรื่องหน่อยครับ ตอนท่านไปซื้อ 4S11 อ่า มันมีของ Puresonic ตัวนึงขายอยู่ด้วยรุ่น 7845 ราคาต่อเมครเท่ากันเลยย แต่ puresonic หรูหน่อย มีเงินมาด้วย ท่านได้มีโอกาสลองยังครับ.

ถ้าเป็น DAC + AMP ทั่วไป ก็ต้องแปลงเป็น Analog ซึ่งก็ต้องมีการขยายสัญญาณในชั้นแรกก่อน แล้วค่อยเอาไปเข้า Amp ขยายแล้วออกลำโพงอีกทีครับ

DDX รับสัญญาณจาก Digital แล้วขยายออกไปที่ลำโพงเลย ทำงานเหมือนเป็น DAC ที่ขับลำโพงได้โดยตรง สัญญาณที่ออกมา ก็ย่อมเที่ยงตรงกว่า สัญญาณรบกวนน้อยกว่า และยังใช้พลังงานต่ำกว่าด้วย ตามหลักการ

แต่ก็ยังเป็นเทคโนโลยีใหม่อยู่ ยังมี Amp ระบบนี้ไม่ค่อยเยอะ พวก STA326 ยังเป็นแค่ Chip IC บ้านๆ อยู่ใน Amp จีนหลายๆ รุ่น

ที่ทำขายกันจริงจัง ก็คือ NAD ทำ Direct Digital Amp ออกมาหลายรุ่นแล้ว

มีทั้งรุ่นเล็กราคาหลักหมื่น อย่าง D7050 ไปจนถึงรุ่นใหญ่ราคาหลักแสน อย่าง M32

(DAC + Class D NAD ก็ทำขายนะ จะเรียกว่า Hybrid Digital อย่างเช่น D3020)

ส่วนเรื่องสาย PureSonic ยังไม่เคยลองครับ

Last edited by osxp; 6 Dec 2017, 01:08:45.

Comment

มีเรื่องจะเล่าให้เพื่อนๆฟัง ที่ผมเคยเข้ามาถามว่าระหว่าง topping mx3 กับ d802c จะซื้ออะไรดี พอดีผมตัดสินใจซื้อ mx3 มา ช่วง 12.12 ของ lazada ตามลิ้งค์นี้

https://www.**************/topping-m...296a2d19qQXxoo

ได้มาราคาค่อนข้างดีเลยแค่ 2830 บาทเอง เพิ่งได้ของมาวันแรกก็ลองเลย ผมก็ไม่แน่ใจว่า mx3 กับ d802c เสียงมันจะต่างกันมากมั้ย

ถึงแม่วัตต์มันจะน้อยกว่าแต่ผมแค่เอามาเปิดกับลำโพงฟังข้างโต็ะคอม แต่ฟังก์ชันการใช้งานกับวัสดุของ mx3 ผมค่อนข้างพอใจเลย เอามาต่อ sub เสียบหูฟังใช้งาน ok เลย

ปิดเครื่องไปตอนกลางคืนเช้าวันถัดมาดันเปิดไม่ติดซะงั้น อาการคือไฟเข้าอแดปเตอร์แต่พอเสียบอแดปเตอร์กับเครื่องดันเปิดไม่ติด

นี่ก็ลองส่งคืน lazada ไป ในหน้าเวบมันเขียนว่าไม่มีประกันด้วย แต่ lazada มันดันมีเงื่อนไข 7 วันคืนสินค้าง่ายๆ ซื้อมายังไม่ได้ใช้เลยก็เลยลองเสี่ยงแพคของส่งคืน lazada ไป

เดี๋ยวไว้คืนเงินได้หรือไม่ได้ยังไงผมจะเข้ามาอัปเดตให้เพื่อนๆทราบอีกที เผื่อใครจะอยากเสี่ยงซื้อของที่จัดส่งจากต่างประเทศเหมือนผม

Comment

Originally posted by aloneman25 View Post
                  มีเรื่องจะเล่าให้เพื่อนๆฟัง ที่ผมเคยเข้ามาถามว่าระหว่าง topping mx3 กับ d802c จะซื้ออะไรดี พอดีผมตัดสินใจซื้อ mx3 มา ช่วง 12.12 ของ lazada ตามลิ้งค์นี้

https://www.**************/topping-m...296a2d19qQXxoo

ได้มาราคาค่อนข้างดีเลยแค่ 2830 บาทเอง เพิ่งได้ของมาวันแรกก็ลองเลย ผมก็ไม่แน่ใจว่า mx3 กับ d802c เสียงมันจะต่างกันมากมั้ย

ถึงแม่วัตต์มันจะน้อยกว่าแต่ผมแค่เอามาเปิดกับลำโพงฟังข้างโต็ะคอม แต่ฟังก์ชันการใช้งานกับวัสดุของ mx3 ผมค่อนข้างพอใจเลย เอามาต่อ sub เสียบหูฟังใช้งาน ok เลย

ปิดเครื่องไปตอนกลางคืนเช้าวันถัดมาดันเปิดไม่ติดซะงั้น อาการคือไฟเข้าอแดปเตอร์แต่พอเสียบอแดปเตอร์กับเครื่องดันเปิดไม่ติด

นี่ก็ลองส่งคืน lazada ไป ในหน้าเวบมันเขียนว่าไม่มีประกันด้วย แต่ lazada มันดันมีเงื่อนไข 7 วันคืนสินค้าง่ายๆ ซื้อมายังไม่ได้ใช้เลยก็เลยลองเสี่ยงแพคของส่งคืน lazada ไป

เดี๋ยวไว้คืนเงินได้หรือไม่ได้ยังไงผมจะเข้ามาอัปเดตให้เพื่อนๆทราบอีกที เผื่อใครจะอยากเสี่ยงซื้อของที่จัดส่งจากต่างประเทศเหมือนผม
                  ผมซื้อจากจีนราคาตอนนั้น ประมาณสี่พันกว่า เห็นท่านซื้อได้สองพันกว่าผมถึงกับตกใจกับราคาเลย ถูกมากๆ
                  เป็นเครื่องที่ฟังก์ชั่นการใช้งานให้มาครบมากๆเลยครับ ผมก็ชอบตรงจุดนี้ หลากหลายดี แถมต่อซับได้อีก
                  เห็นของท่านใช้งานได้ไม่นาน เครื่องก็มีปัญหา แบบนี้คนขายอาจจะเนียนหลอกขายของราคาถูกให้แน่ๆเลยครับ
                  ยังไงจะรอฟังผล ว่าทาง lazada จะจัดการให้อย่างไร ยังดีที่อยู่ในเงื่อนไข คืนเงินภายใน 7 วันครับ

Comment

ตอน 12/12 ผมก็ได้ D802 มาตัวนึง 2,3xx ครับ

จากร้านเดียวกันเลย ส่งมาถีงวันที่ 21 ตอนนี้ยังปกติดี

Comment

จริงๆผมว่าร้านเค้าคงไม่ได้เนียนขายของถูกให้หรอกครับ เพราะของก็ถูกแพ็กมาอย่างดีแกะออกมาก็เป็นของใหม่เอี่ยมไม่น่าจะเคยถูกผ่านการใช้งานมาก่อน น่าจะเกิดจากความซวยของผมเองมากกว่า ที่ตัดสินใจเสี่ยงซื้อมาเพราะคิดว่าของพวกนี้มันไม่น่าจะเสียกันง่ายๆถ้ามันใช้งานได้เกิน 7 วันไปแล้ว แต่นี่คือวันเดียวไปเลย คงจะซวยจัดจริงๆ ถ้าโชคดีได้เงินคืนแล้วจะซือใหม่ก็คงไม่ได้ราคานี้แล้ว ได้ของมาอุตส่าห์ดีใจไปเขียนรีวิวให้ดาวในลาซาด้าอย่างไวเลย

Comment

Working...
                      X