Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาแอมป์ราคาไม่เกิน 5,000 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

2-3วันก่อนที่จีนลดราคาวันคนโสด FX D802 ลดเหลือแค่ 2,400 เกือบพลังมือสั่งมาแล้ว
    ดีที่ยั้งทันไม่งั้น FX 502E ได้นอนกล่องยาวแน่นวล

Comment

ผมเห็นราคาลดลงเหลือ 3,103 บาท และยังได้ส่วนลดอีก 341 บาท เหลือ 2,761 บาท เลยสั่งไป 1 ตัว เอามาถัวกับตัวก่อนหน้าที่จัดมา 3,600 บาท

Comment

802 802c นี่ชิพ dac มันอยู่ตรงใหน ชิพ via usb หรือ dac มันอยู่ในชิพ sta326

แล้ว 802 802c นี่มันต่างกันแค่ input บ่

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          802 802c นี่ชิพ dac มันอยู่ตรงใหน ชิพ via usb หรือ dac มันอยู่ในชิพ sta326

แล้ว 802 802c นี่มันต่างกันแค่ input บ่
          STA326 เป็น DDX (Direct Digital Amplification) รับแต่ Digital ล้วนๆ ไม่ใช้ DAC ครับ

รับจาก USB (VIA) ส่งต่อ Digital Selector (AK4113VF) แล้ววิ่งเข้า STA326 เลย รุ่น D802 ไม่รับ Analog

รุ่น D802C เลยต้องมี ADC (WM8782S) เพื่อให้รับ Analog ได้ กับมี Bluetooth เพิ่มเข้ามาแค่นั้นครับ
          Last edited by osxp; 14 Nov 2017, 00:58:55.

Comment

Originally posted by osxp View Post
            STA326 เป็น DDX (Direct Digital Amplification) รับแต่ Digital ล้วนๆ ไม่ใช้ DAC ครับ

รับจาก USB (VIA) ส่งต่อ Digital Selector (AK4113VF) แล้ววิ่งเข้า STA326 เลย รุ่น D802 ไม่รับ Analog

รุ่น D802C เลยต้องมี ADC (WM8782S) เพื่อให้รับ Analog ได้ กับมี Bluetooth เพิ่มเข้ามาแค่นั้นครับ
            ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ลืมนึกไปว่ามันไม่ได้แปลงสัญญาณ Digital เป็น Analog

Comment

จริงๆ ยังมี Amp DDX อีกเยอะ บางรุ่นจับคู่กับ XMOS ก็มีครับ

อย่างเช่น Alientek D8 ใช้ STA328 (บางเว็บก็บอก STA326 แต่ดูแล้วสเปคเหมือนกัน)

มึให้เลือกทั้งรุ่นใช้ชิพ VIA กับ XMOS แถมมี DAC เพิ่มเข้ามา ไว้ให้ต่อหูฟังต่างหากด้วย

Last edited by osxp; 14 Nov 2017, 14:04:29.

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                ผมเห็นราคาลดลงเหลือ 3,103 บาท และยังได้ส่วนลดอีก 341 บาท เหลือ 2,761 บาท เลยสั่งไป 1 ตัว เอามาถัวกับตัวก่อนหน้าที่จัดมา 3,600 บาท
                ท่าน IBM เบื่อแล้วบอกผมนะ อิอิ
                Last edited by Arjuna; 14 Nov 2017, 23:58:45.

Comment

อ้าววซวยเลยแบบนี้ กะว่าจะใช้ STX ส่ง analog ไปจะได้ใช้ STX เป็น DAC แทน ดั้นต้องเอาไป แปลงเป็น digital อีก, แบบนี้วรุปแล้วถามหน่อยครับ, เสียบ USB กับ RCA แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดะ จะเอา Dac อะไรส่ง analog ไป ยังไงซะก็ต้องแปลงเป็น digitol อยุ่ดี งั้นมันก็ใช้ร่วมกับ dac อะไรไม่ได้เลยสิครับแบบนี้
                  Last edited by PPG-GX2-SC; 14 Nov 2017, 16:48:22.

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                    อ้าววซวยเลยแบบนี้ กะว่าจะใช้ STX ส่ง analog ไปจะได้ใช้ STX เป็น DAC แทน ดั้นต้องเอาไป แปลงเป็น digital อีก, แบบนี้วรุปแล้วถามหน่อยครับ, เสียบ USB กับ RCA แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดะ จะเอา Dac อะไรส่ง analog ไป ยังไงซะก็ต้องแปลงเป็น digitol อยุ่ดี งั้นมันก็ใช้ร่วมกับ dac อะไรไม่ได้เลยสิครับแบบนี้
                    ก็ยังใช้ STX ส่ง COAX ได้อยู่ครับ

ตอนนี้ผมยังใช้ iFi Nano iDSD ส่ง Coax ให้ D802C เลย

ส่วน USB ใช้ต่อกับ Raspberry Pi

Optical ใช้ต่อกับ TV

ส่วน Bluetooth กับ Analog ไม่ได้ใช้เลย 555

Comment

ทำไม C รุ่น VR เป็นสีนี้ Nichicon น่าจะสีดำ ไม่ก็น้ำเงินนะ เคยโม DAC รุ่นนึง ยัด Nichicon Audio Grade ปลอมมา

Comment

ขอถามแบบระเอียดหน่อยครับ, ผมจะได้อะไร ถ้าเอา STX ส่ง Coax, กับ เสียบ USB, หรือ เมนบอร์ดมีรู coax ให้, คือ STX ช่วยอะไรในการส่ง coax ไปครับ

Comment

D802 รับสัญญาณผ่าน USB ได้ 24bit/96KHz แต่รับผ่าน Coax ได้ 24bit/192KHz ครับ

ถ้าต่อผ่าน Coax ก็จะได้แนวเสียงของ STX ติดมาด้วยนิดๆ กับรองรับ ASIO

จะใช้งาน D802 ให้คุ้ม ก็ควรใช้งานแบบ DAC/AMP

Comment

โอ้ขอบคุนครับบ กำลังจะถามต่อเลยท่านตอบพอดี จะถามว่า ASIO driver ของ STX ใช้ร่วมไหมม ท่านตอบพอดีเบยย แบบนี้ถ้าได้แนวเสียง STX มาก็เยี่ยมเลย, ส่วนตัวผมก้ไม่เคยฟังแด้กตัวอื่นหรือซาวตัวอื่นมากนัก, แต่ STX ที่ผมฟังผ่าน ASIO ผมชอบมันมาก, ผมสงสัยอะครับ การส่งแบบ coax คือ มันข้าม burrbrown 1792 หรือ ชิพ dac ไปเลยใช้ไหม มันคือ by pass ไปเลยไหมครับ

Comment

ต่อ Coax ออก digital ตรงๆ ไม่ผ่าน DAC ใน STX เลยครับ

Comment

ปัจจุบัน ผมก็ใช้ ซาวด์ asus st ต่อ coax เข้า dac amp เหมื่อนกันครับ เเต่ ผมฟังผ่าน wasapi ^^

Comment

Working...
                                X