Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Win10-->Sound blaster Audigy RX--->Fiio K5--->AKG K701 = Foobar & Youtube งบน้อย
    Last edited by Tnama2006; 26 Dec 2016, 08:44:30.

Comment

• ส่งท้ายสิ้นปี ด้วยการหิ้วอิหนู เอ๊ย บักพรุนเข้าบ้าน อยากลองมานานตั้งแต่เพิ่งเล่น ocz ล่ะ สมใจอยาก

ที่เห็นสายยังรุงรังๆ นั่นไม่ไช่ขี้เกียจนะคับ คือกะว่าฟังสักพัก ลองฟังหลายๆ แนวให้จำแนวเสียงใด้ แล้วค่อยปล่อย

เพราะฟังแวบแรกความรู้สึกที่คุ้นเคยก็ผุดขึ้นมา เช่นเดียวกับลำโพงราคาแพงแบบที่เคยผ่านมามากมาย -.- คือ ดี แต่ไม่ไช่แนว

ยกเว้น Micropod อันนั้นผมชอบตราตรึงในดวงจิตจริงๆ นะ ทำไมมันหาซื้อยากเย็น & ราคาโหดนัก

Comment

• 2 ตัวนี้ต่างกันยังไงหรอครับ ตัว 9800 บาท นี่เป็น active หรือ passive ครับ แนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ

Comment

• ตัวแพงสุดเป็น active ส่วนตัวแพงรองลงมาเป็น passive

ยี่ห้อนี้มีแต่แพง กะ แพงกว่า 5 5 5 แนวเสียงเบสเบาบาง นอกนั้นดีเลิศครับ

แต่ใน Clip มี Sub ช่วย ถึงได้เสียงเต็มครับ (เอาของเก่ามาหากินได้หลายรอบเลย 5 5)

Last edited by lekkiki; 26 Dec 2016, 21:26:36.

Comment

• แค่ค่าแอมป์คงไม่ทำให้แพงขนาดนั้นนะคับ คงจะเป็นเพราะเพิ่มบลูทูธด้วย

หยั่งแมงพรุน BT ที่ผมไช้อยู่นิก็แทบไม่ต่างอะไรกับแมงพรุนธรรมดาเลย แค่ปรับปรุงในบางจุด

เช่นสายต่างๆคุณภาพดีขึ้น ดอกทนขึ้น(ไม่เปื่อยเร็วแบบเก่า) และเพิ่มบลูทูธ

แต่ราคานิทะยานไปไกล

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              แค่ค่าแอมป์คงไม่ทำให้แพงขนาดนั้นนะคับ คงจะเป็นเพราะเพิ่มบลูทูธด้วย

หยั่งแมงพรุน BT ที่ผมไช้อยู่นิก็แทบไม่ต่างอะไรกับแมงพรุนธรรมดาเลย แค่ปรับปรุงในบางจุด

เช่นสายต่างๆคุณภาพดีขึ้น ดอกทนขึ้น(ไม่เปื่อยเร็วแบบเก่า) และเพิ่มบลูทูธ

แต่ราคานิทะยานไปไกล
              คือพวกนี้ออกโมเดลนึงขาย 5-10 ปี focal b&w scandyna
              เค้าก็ต้องคิดราคาเผื่ออนาคต+ต้นทุนงานวิจัยที่แพงลิบลิ่วไปก่อนครับ
              ขายได้มากกว่าคือกำไร ขายได้น้อยคือเท่าทุนครับ ไม่งั้นถ้าขยับราคาทุกปี โดนด่าเปิงแน่ๆ

Comment

• B&O ผมก็อยากได้ฟังมาแล้วติดใจ แต่งบนี่สิมหาศาลมาก

Comment

• ลาก่อย ถ้า 9800 เป็น active นี่จัดเลย

Comment

• Originally posted by lekkiki View Post
                    ตัวแพงสุดเป็น active ส่วนตัวแพงรองลงมาเป็น passive

ยี่ห้อนี้มีแต่แพง กะ แพงกว่า 5 5 5 แนวเสียงเบสเบาบาง นอกนั้นดีเลิศครับ

แต่ใน Clip มี Sub ช่วย ถึงได้เสียงเต็มครับ (เอาของเก่ามาหากินได้หลายรอบเลย 5 5)

วีดีโอโปรดผม 5555555

Comment

• เครื่องเสียงชุดเดิม คอมพ์ตัวเดิม แต่เปลี่ยนเคสอีกแล้วครับ

ย้ายจาก ITX ไซส์ยักษ์ Zalman M1 มาลง Fractal Design Node 202 (สอยมือสองมาอีกแล้ว)

ใส้ในแน่นเอี๊ยด ยังคงเป็น i3 6100 + RX460 ชุดเดิม

ซิงค์ ID Colling IS-50 + พัดลม Cryorig XT140 ตรงกับช่องลมพอดี

วางมุมนี้ พัดลมตรงช่องพอดี ไม่ติดขั้ว USB ด้วย แต่จะเบียดแรมนิดนึง ก็เลยกรีดครีบซิงค์ออกไปครึ่งซีก

ไฟหน้าเคสสว่างจ้ามาก ต้องเอากระดาษขาวแปะไว้ด้านใน แสงถึงจะพอดี

เห็นพัดลมอยู่ติดฝาเคสแบบนี้ แต่เสียงเงียบกว่าที่คิด เบากว่าตอนอยู่ใน Zalman ตัวเดิมซะอีก

ตอนนี้ชุดฟังเพลงหลัก กลายเป็น Raspberry Pi2 (Volumio2) + FX-Audio D802C + Wharfedale Diamond 230 สลับกับ Amber 20.1 ไปซะแล้ว

เสียงถูกใจ แต่ที่สำคัญ มันประหยัดไฟดีมาก ตอนเปิดเพลงฟัง ทั้งชุดกินไฟแค่ไม่ถึง 10W เองครับ
                      Last edited by osxp; 30 Dec 2016, 21:10:05. Reason: แกัรูปหาย

Comment

• Originally posted by animeangel View Post
                        ผมหาเคสอยู่พักนึงครับ ก็ไปเจอไอ้เจ้า zalman neo z9 นี่เข้า http://www.zalman.co.kr/contents/pro...iew.html?no=14

มีแผ่นกันฝุ่น เคสเหมือนปิด แต่กลับมีช่องลมเข้าออกด้านบนและด้านหน้า หน้าเคสเป็นฝาเปิดปิดได้ แถมหน้ามีแผ่นกันเสียงพัดลมด้วยครับ

สั่งเคสไป พอมาส่งเปิดดู พัดลมจัดมาเต็มสุดๆ เคสติดพัดลมได้ 5 ตัว พี่แกแถมมาหมดเลย แต่เป็นพัดลมรอบต่ำ ซึ่งก็เหมาะกับผมพอดี เพราะต้องการความเงียบ ราคาแค่นี้ ได้แบบนี้ ส่วนตัวผมว่าคุ้มมาก

ใส่การ์ดจอยาวๆ หรือซิงค์ลมใหญ่ๆ ก็ยังไหว ผมใส่เมก้าฮาเรมได้พอดีเป๊ะ เหลือที่อยู่ 2 มินพอดี
                        มีพัดลมไม่ดีกับระบบเสียงเน้อ แต่ของน้าน่าจะจำเป็น เพราะเห็นใส่ vga ด้วยนิ

Comment

• ฝันซักวันอยากมี DAC ดีดีไว้ฟังเพลงกับเค้าบ้าง ตอนนี้ฟังแค่ u7 ไปก่อน

Comment

• รื้อคอมพ์ชุดดูหนังฟังเพลง มาโมอีกรอบครับ

พัดลมการ์ดจอ Sapphre RX460 2GB ของเดิมเสียงดังดีนัก จะเปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นก็ใช่เรื่อง ก็ถอดออกซะเลย

แล้วใช้พัดลม CM Xtraflo Slim 12cm เป่าแทน แค่นี้ก็เอาอยู่ ต่อสายมาจากการ์ดจอนี่แหละ (ผ่านสายแปลง)

กับเปลี่ยนพัดลม CPU จาก 14cm มาเป็น Slim 12cm รุ่นเดียวกัน เพราะลมแรงเกินความจำเป็นไปหน่อย

คราวนี้ได้เงียบถูกใจซะทีครับ

Last edited by osxp; 6 Jan 2017, 20:11:02.

Comment

• โอ้..........ความคิดดีครับ

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                                รื้อคอมพ์ชุดดูหนังฟังเพลง มาโมอีกรอบครับ

พัดลมการ์ดจอ Sapphre RX460 2GB ของเดิมเสียงดังดีนัก จะเปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นก็ใช่เรื่อง ก็ถอดออกซะเลย

แล้วใช้พัดลม CM Xtraflo Slim 12cm เป่าแทน แค่นี้ก็เอาอยู่ ต่อสายมาจากการ์ดจอนี่แหละ (ผ่านสายแปลง)

กับเปลี่ยนพัดลม CPU จาก 14cm มาเป็น Slim 12cm รุ่นเดียวกัน เพราะลมแรงเกินความจำเป็นไปหน่อย

คราวนี้ได้เงียบถูกใจซะทีครับ

โมได้เจ๋งดีครับ

อีกเรื่อง สงสัยจะชอบ wharfedale จริงจังนะครับ ผมก็ใช่อยู่ ซีรีย์ 100 (157-122-101C+tx-nr818)

Comment

Working...
                                X