Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันก่อน line ไปที่ Jet live audio ว่าจะเอา iFi Audio Gemini Dual-Headed USB Cable กับ ipurifier มาเสริมพลัง micro iUSB ก็มาทราบข่าวว่าปิดกิจการไปแล้วครับ น่าเสียดายมาก แต่ก็ยังสั่งสินค้าได้อยู่ เฉพาะที่ยังมี stock ซึ่งตอนนี้สินค้าหลายชิ้นลดราคาค่อนข้างถูก เดี๋ยวได้ของแล้วจะเอามา update system อีกทีครับ

Comment

• Originally posted by animeangel View Post
      วันก่อน line ไปที่ Jet live audio ว่าจะเอา iFi Audio Gemini Dual-Headed USB Cable กับ ipurifier มาเสริมพลัง micro iUSB ก็มาทราบข่าวว่าปิดกิจการไปแล้วครับ น่าเสียดายมาก แต่ก็ยังสั่งสินค้าได้อยู่ เฉพาะที่ยังมี stock ซึ่งตอนนี้สินค้าหลายชิ้นลดราคาค่อนข้างถูก เดี๋ยวได้ของแล้วจะเอามา update system อีกทีครับ
      ใน OCZ นี่ใช้ iFi กันหลายคนเลยนะครับ

ผมก็ใช้ Nano iDSD อยู่ตัวนึง ใช้กับสาย USB 2หัว DIY เอง

ว่าแล้วก็อัพเดทซะหน่อย

รอบนี้ย้ายที่ตั้งคอมพ์ กับเพิ่มสมาชิกทั้งหน้าใหม่ และหน้าเก่ากลับเข้ามาอีก

กล่องที่ตั้งข้างลำโพงขวา เป็น Linear PSU DIY ใช้จ่ายไฟให้ DAC iFi กับ Raspberry Pi2

พอ Volumio2 ออก ก็เลยเอา Raspberry Pi2 กลับมาเล่นอีกรอบด้วย ใส่เคสอลู ทรงเดียวกับ iFi เลย

ว่าจะทำโลโก้ iPi แปะซะหน่อย

V.2 นี่ใช้งานดีขึ้นเยอะเลย ง่ายขึ้น เร็วขึ้น

เพิ่ม Direct Digital Amp ตัวจิ๋ว อีกตัวนึง FX-Audio D802C สอยมือสองมาจากใน OCZ นี่แหละ

ต่อกับวางหิ้ง Wharfedale Amber 20.1 นี่เข้ากันเลย แต่ลองกับตั้งพื้นแล้ว ยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่

ต่อ Coax จาก iFi กับต่อ USB จาก Pi2 ปิดคอมพ์ก็ยังเปิดเพลงฟังได้สบาย

หรือจะเปิดจากคอมพ์ แล้วให้ออกทั้งลำโพงทั้ง 2 คู่พร้อมกันเลยก็ได้

Last edited by osxp; 30 Dec 2016, 21:08:25. Reason: แกัรูปหาย

Comment

• โต้ะ และรอบโต้ะประมาณนี้ พอดีอยากได้ตู้ซับสักตู้มาลงหน่อยอ่ะครับ ฟังเพลง แนวpop hiphop rock สติง
        ควรตั้งตรงไหนดีคนับ แล้วมีอะไรจะแนะนำการตั้งลำโพงเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

• มาละครับ แพคเกจหรูหรา สไตร์ ifi

เสียบแล้วหนักพอสมควร ถึงกับห้อยเลยทีเดียวครับ

สายไฟอย่างรก นึกวิธีเก็บสายไม่ออกเลย -*-

มุมปัจจุบันหลังจากย้ายมาครับ รอได้ขาตั้งพื้นมาก็ย้ายลำโพงไปไว้นอกโต๊ะละ

หลังจากลองของเล่นใหม่แล้ว บอกได้แค่ว่าไม่เสียดายตังที่ซื้อมาสักนิด BT3 ผมมาไกลมาก (ก็นะ เครื่องเคียงเอย สายไฟเอย สายลำโพงเอย รวมๆแล้ว นำหน้ากว่าลำโพงไปไกลละ ) รายละเอียดดนตรีเยอะขึ้น เสียงที่เคยได้ยินบางๆก็ชัดขึ้น ความไหลลื่นมีมากขึ้น แถมเบสก็ได้อานิสงด้วยเหมือนกันครับ

ปีนี้ก็คงจบแต่เพียงเท่านี้ ตอนแรกว่าจะย้ายไปเล่น intamp + passive แต่คิดๆดูแล้ว อย่าเพิ่งดีกว่า

Comment

• Originally posted by jakkpongto View Post
            โต้ะ และรอบโต้ะประมาณนี้ พอดีอยากได้ตู้ซับสักตู้มาลงหน่อยอ่ะครับ ฟังเพลง แนวpop hiphop rock สติง
            ควรตั้งตรงไหนดีคนับ แล้วมีอะไรจะแนะนำการตั้งลำโพงเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ

[ATTACH=CONFIG]3762825[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]3762826[/ATTACH]
            วางระหว่างขาตั้งเลย หรือไม่ก็มุมห้องด้านขวาก็ได้ครับ

สำคัญตอนปรับแต่งค่านี่แหละ พวกจุดตัด cross, phase, distance, ความดัง

ว่าแต่ kef ขยับออกมาให้กว้างนิดนึง ไม่ให้ท่อลมโดนบังก็ดีครับ

Comment

• Originally posted by osxp View Post
              วางระหว่างขาตั้งเลย หรือไม่ก็มุมห้องด้านขวาก็ได้ครับ

สำคัญตอนปรับแต่งค่านี่แหละ พวกจุดตัด cross, phase, distance, ความดัง

ว่าแต่ kef ขยับออกมาให้กว้างนิดนึง ไม่ให้ท่อลมโดนบังก็ดีครับ
              หน้าลำโพงไม่ควรมีโต๊ะมาบังนะครับ เสียดายของดีๆ

เดาว่า ด้วยเนื้อที่จำกัด แต่ถ้าปรับไม่ให้มีอะไรมาขวางหน้าลำโพงจะดีมากเลย

ลองๆ หามุมใหม่ ถ้าเป็นไปได้นะ หรือ เปลี่ยนโต๊ะให้เล็กลง ถ้าไม่อยากเปลี่ยนมุม...
              Last edited by lekkiki; 20 Dec 2016, 16:55:25.

Comment

• ท้าน OSXP มีมาใหม่เรื่อยเลยนะครับ ขยันหาจัง...

Comment

• Originally posted by lekkiki View Post
                  ท้าน OSXP มีมาใหม่เรื่อยเลยนะครับ ขยันหาจัง...
                  พอดีมีลำโพงว่างอยู่คู่นึงครับ

ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ นานแล้ว เลยหา amp มาขับซะหน่อย

อยากลองเล่น Direct Digital Amp ดูด้วย ก็เลยจัดซะเลย

Comment

• เห็นแต่ละชุดแล้วอายจริมๆ จะโพสมั่งดีใหม 55

บอร์ดใหม่โพสใว้แต่บินไปล่ะ งั้นขอแปะใว้เป็นอนุสรณ์หน่อยล่ะกันคับ ... ไม่ถึง audiophile เป็นใด้แค่ music Lover แต่คิดว่าพอใจล่ะ

Comment

• Originally posted by osxp View Post

แล้ว ซับสมควรจะเป็น ตู้ ปิด หรือ เปิด ดอกยิงหน้า หรือยิงพื่นดีอ่ะครับ แบบนี้ ตอนนี้ขยับ***งจากกันไม่ได้เลยครับเสียง ตรงกลางหาย น่าจะแอมป์ตัวเล็กไปหรือยัง นี้แหละครับ กำลังดูๆ โรตัสt12 หรือตู้ซับก่อนนี้แหละครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by lekkiki View Post
                        หน้าลำโพงไม่ควรมีโต๊ะมาบังนะครับ เสียดายของดีๆ

เดาว่า ด้วยเนื้อที่จำกัด แต่ถ้าปรับไม่ให้มีอะไรมาขวางหน้าลำโพงจะดีมากเลย

ลองๆ หามุมใหม่ ถ้าเป็นไปได้นะ หรือ เปลี่ยนโต๊ะให้เล็กลง ถ้าไม่อยากเปลี่ยนมุม...
                        โต้ะทำพิเศษมาแล้วอ่ะครับ แต่ขาตั้งเตี้ยไปหน่อย คือ กำลังสั่ง ฐานรองขาสไปร์ อยุ่ครับลำโพงจะสูงขึ้นนิสหนึ่ง แบบเคสตั้งลำโพงสูงกว่าโต้ะไปแล้วรอบหนึ่ง ยังจำกันได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by jakkpongto View Post
                          โต้ะทำพิเศษมาแล้วอ่ะครับ แต่ขาตั้งเตี้ยไปหน่อย คือ กำลังสั่ง ฐานรองขาสไปร์ อยุ่ครับลำโพงจะสูงขึ้นนิสหนึ่ง แบบเคสตั้งลำโพงสูงกว่าโต้ะไปแล้วรอบหนึ่ง ยังจำกันได้ไหมครับ
                          5 5 จำไม่ได้แล้วล่ะครับ

การวางลำโพงมีผลกับเสียงที่ได้ ถ้าวางลักษณะนี้ เสียงกลางจะตีกันกับเสียงแหลม ทำให้ขาดความใสไปนะ ดอกแหลมกะกลางของ Kef มันอยู่บ้านเดียวกัน

และยังมีโต๊ะมาบังเสียงทุ้ม ทำให้เสียงมันอกกมาหม่นๆ ไม่เคลีย ถ้ายังงัยลองเอาโต๊ะออก แล้วลองฟังดูครับ เสียงที่ได้มันจะมีมิติ มากกว่านี้ครับ...

[IMG][/IMG]

Comment

แล้ว ซับสมควรจะเป็น ตู้ ปิด หรือ เปิด ดอกยิงหน้า หรือยิงพื่นดีอ่ะครับ แบบนี้ ตอนนี้ขยับ***งจากกันไม่ได้เลยครับเสียง ตรงกลางหาย น่าจะแอมป์ตัวเล็กไปหรือยัง นี้แหละครับ กำลังดูๆ โรตัสt12 หรือตู้ซับก่อนนี้แหละครับ ขอบคุณครับ
                            เสียงกลางหาย ได้ตั้งลำโพงแบบ Toe in ให้หันหน้าลำโพงเข้าหาหู รึเปล่าครับ

ส่วนของเดิมยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไร แค่หา sub เพิ่มก็พอ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ส่วนตัวแล้ว แนะนำ sub แบบตู้ปิด แต่ต้องเป็นรุ่น W สูงๆ หน่อย 300W ขึ้นไป เพราะเบสจะไม่เยอะเหมือนตู้เปิด แต่จะได้เสียงสะอาด กระชับ และไวกว่า เหมาะกับฟังเพลงเป็นหลัก

แต่ยังไงก็ไปลองฟังเองดีกว่าครับ

Comment

• พึ่งมาเริ่มมาเล่นลำโพงคอมปีนี้ครับ หาแต่มือสอง

Comment

5 5 จำไม่ได้แล้วล่ะครับ

การวางลำโพงมีผลกับเสียงที่ได้ ถ้าวางลักษณะนี้ เสียงกลางจะตีกันกับเสียงแหลม ทำให้ขาดความใสไปนะ ดอกแหลมกะกลางของ Kef มันอยู่บ้านเดียวกัน

และยังมีโต๊ะมาบังเสียงทุ้ม ทำให้เสียงมันอกกมาหม่นๆ ไม่เคลีย ถ้ายังงัยลองเอาโต๊ะออก แล้วลองฟังดูครับ เสียงที่ได้มันจะมีมิติ มากกว่านี้ครับ...

[IMG][/IMG]
                                มาสะเต็มเลยนะครับผม ถ้าผมอยากจะให้ลำโพงสูงอีกสัก3-4เซนสมควรทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X