Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^
    input rca ก็สลับสายเอาได้ครับ

Comment

• ตังใจสลับครับ ปกติ มันอยู่ขวา ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by TroRuwA View Post
        ไม่ต้องเปลี่ยนสายครับ
        เดาว่าผู้ผลิตคงออกแบบมาไว้แล้ว
        ถ้าไปเปลี่ยนถึงแนวเสียงจะใกล้เดิม แต่คสามต้านทานเปลี่ยน
        สรุปผลก็ไม่เมหมือนเดิม ทีนี้มีปัญหาตามมาคือเซ็ตติ้งยาก เพราะสองข้างไม่บาล๊านซ์
        ทีนี้จะแก้จากจุดอื่ยปัญหาก็บากยาวเลย แค่เพราะสายลำโพงเส้นเดียว
        เท่าที่ใช้ลำโพงแบบนี้มา
        microlab
        edifier
        focal
        b&w
        นึกไม่ออก พอละ แต่ทั้งหมดไม่เคยเปลี่ยนสาย แต่เสียงบาล๊านซ์กันครับ

อีกนิด ไหนๆก็ลงทุนกับสายเยอะมากแล้ว ขาตั้งยังลงทุน
        ผมว่าลงทุนทร่โต๊ะอีกทีก็น่าจะดี
        ประมาณ 5-7 พันน่าจะดีขึ้นจมเลย
        นอกนั้นก็ฝึกเซ็ตติ้งระบบให้ดี

มีอย่างนึกครับท่าน วันก่อนนั่งฟังอัยตัว Focal book XS อยู่ มันเชื่อมต่อกันผ่านสาย RCA เล่นนึกสนุกไปหยิมสาย RCA เรือนแสนมา โอ้วววแม่เจ้า เสียงมันดีขึ้นแบบมามายมหาศาลครับ ผมก็พยามฟังนะว่ามันบาลานซ์กันรึป่าว ก็แทบจะไม่รู้สึกนะครับ ก็ยังไม่ค่อยเชื่อใจตัวเองเท่าไหร่ แต่มันส์ดี 55++

Comment

• ถ้ามันเหลื่อมกันนิดนึง ก็เซ็ตตำแหน่งเอาครับ
          แต่ในระบบเล็กแบบนี้ ไม่รู้จะแก้ด้วยตำแหน่งไหวไหม
          แต่ถ้าอย่าง focal ผู้ผลิคน่าจะคำนวนเผื่อมาให้แล้ว(มั้ง) 5555555

Comment

• นะๆ

Comment

• มีท่านหนึ่ง อยาก เห็นด้านหลัง คอมผม จัดภาพให้ครับ
              สั่งเกตุสาย coax มันเป็นของพี่เสือนั้นเอง ฮ่าๆ

Comment

• Comment

• รบกวนถามนิดนึงครับ sub woofer นี่ ถ้าวางใต้โต๊ะคอม แบบยิงหน้า กับ ยิงพื้น อันไหนน่าจะเซ็ตง่ายกว่ากันครับ

ผมคิดเอาเองว่าแบบยิงหน้า มันจะเลยหูไปหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by animeangel View Post
                    รบกวนถามนิดนึงครับ sub woofer นี่ ถ้าวางใต้โต๊ะคอม แบบยิงหน้า กับ ยิงพื้น อันไหนน่าจะเซ็ตง่ายกว่ากันครับ

ผมคิดเอาเองว่าแบบยิงหน้า มันจะเลยหูไปหรือเปล่า

แนะนำอย่างนี้ครับ เวลาเลือกซับซักตัว ผมอยากให้เลือกจะแนวเสียงมากกว่าครับ เพราะซับจริงแล้วเสียงมันก็ออกจากทุกทิศทุกทางนั่นแหละครับ อาจจะต่างกันบ้างเล็กน้อย อย่างไปซีเรียสกับมันมากครับ เลือกแนวเสียงที่ชอบที่สุด ดีที่สุดแน่นอนครับผม จะยิงหน้ายิงพื้นยิงหลัง ถ้าเลือกจากแนวเสียง รับรองว่าถูกใจครับ

Comment

• Originally posted by animeangel View Post
                      รบกวนถามนิดนึงครับ sub woofer นี่ ถ้าวางใต้โต๊ะคอม แบบยิงหน้า กับ ยิงพื้น อันไหนน่าจะเซ็ตง่ายกว่ากันครับ

ส่วนตัวชอบแบบยิงหน้า....ดอกอยู่ด้านหน้า
                      ถ้าวางใต้โต๊ะคอม ....แนะนำยิงพื้นดีกว่า
                      ซับอยู่ทีใช้ด้วยครับ ...ว่าเน้นเสียงซับ...หรือเอามาประคองคู่หน้า

Comment

ถ้าไม่ได้ใช้ดูหนัง เปลี่ยนโต๊ะ อาจจะจบปัญหาเรื่องเบสได้

Comment

• Originally posted by lookchid View Post
                          มีท่านหนึ่ง อยาก เห็นด้านหลัง คอมผม จัดภาพให้ครับ
                          สั่งเกตุสาย coax มันเป็นของพี่เสือนั้นเอง ฮ่าๆ
                          อยากถามเป็นข้อมูล คุ้มไหม ที่จะลงทุนหาสายไฟดีๆ ซักเส้น
                          มาต่อกับพีซี ตอนนี้ใช้ stx อยู่ ถ้าอนาคตเปลี่ยนมาใช้ dac จะเห็นผลมากน้อยแค่ไหน
                          ประมาณว่าคัน อยากหาเรื่องเสียตังอะ

Comment

• Hospital grade ก้อพอแล้วสำหรับ PC สำหรับผมนะ

ส่วนสายดีๆ ไปลงกะชุดเสียงดีกว่าครับ...

Comment

• ผมยังใช้สายแถมอยู่เลย

ผมว่าโดน psu เข้าไป ก็เละหมดละ แถมถ้าใครใช้ ups ด้วย ก็คงไม่ต้องพูดถึง ตัวกรองสัญญาณก่อนเข้า DAC น่าจะคุ้มกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดขออภัย

Comment

• มันต้องลองครับ เเละขึ้นอยู่กับความชอบ เเล้วจะเข้าใจ ฮ่าๆ
                                ีส่วนตัวไม่ใช้ ups ครับ ต่อตรงเข้าบล๊อกไม้ เเล้วเสียบเข้าเบ้า ผมเดินสายไฟจากเมน มาต่อเบ้าปลั๊กไฟ ไว้อยู่เเล้ว ครับ
                                ตัวกรองสัญญาณต่างๆ ขายทิ้งหมดเเล้วครับ กรองเเล้วเสียงไม่ถูกใจ ครับฮ่าๆ

ทุกอย่างไม่มีอะไรตายตัวครับ ในเรื่องของเสียง ข้อคิดเห็นต่างๆ ไม่มีผิดหลอกครับ
                                เพราะทุกท่าน ต่างก็เอา ประสบการณ์ที่เจอมาเเล้วคิดว่าใช่ คิดว่าดี มาเเชร์กัน สนุกดีครับ

สังเกตุ ใต้คอม ผมใช้ ขาตั้งลำโพง 4 เสา เอามาเป็นที่วางเครื่องคอม ฮ่าๆ
                                Last edited by lookchid; 27 Mar 2015, 18:19:49.

Comment

Working...
                                X