Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Mazzard View Post
    หายากเหมือนกันนะเนี่ย E25 กว่าจะได้ เสียงดีมากกก แต่เบสแปลกๆ ไม่ต่ำจริง ไม่ออก ออกมาก็บวม

แต่เทียบกับ MM-1 แล้วก็นะ สู้ไม่ได้ แต่ฟังแล้วล้าหูน้อยกว่า ( ส่วนตัวคิดว่าเสียงดีกว่า A2+ )

พื้นที่ข้างจอเหลือพอสมควร ลองย้ายมา passive ไหมครับ ผมว่าเสียงมันดีกว่าตัวเล็กๆเยอะเลยนะ

Comment

• E25 เป็นอีกคู่ที่เสียงดีใช้ได้ เบสใหญ่เกินตัว เหมาะสมกับราคาค่าตัว แต่ข้อเสีย พื้นที่หน้าลำโพงเคลือบยาง เจออากาศร้อนเมืองไทย เมื่อใช้งานไปหลายปียางที่เคลือบไว้จะเหนียว

ส่วนเอาลำโพงวางหิ้ง หรือ Bookshelf ดอกลำโพง 5-6 นิ้ว มาวางโต๊ะคอมฯ ไม่แนะนำ เพราะระยะฟังนั่งห่ างจากลำโพงไม่ถึง 1 เมตร เสียงมันพุ่งออกมาเลยจุด (หู) ที่นั่งฟัง ลองขยับจุดที่ฟังถอยหลังไป 1 เมตร จะได้ยินเสียงต่างๆ ได้ชัดกว่านั่งใกล้ และระยะระหว่างลำโพงน้อยเกินไป ทำให้เวทีถูกบีบ ตำแหน่งต่างๆ มันชิดกันเกินไป แต่สุดท้ายจัดวางแบบไหนคงแล้วแต่เจ้าของละครับ

Comment

• MM-1 คิดเหมือนผมเลย เสียงมันก็ดีแต่ล้าหูแถมต้องวางสูงอีก แต่ก็คิดถึงมันอยู่

Comment

• Originally posted by Sakary View Post
          MM-1 คิดเหมือนผมเลย เสียงมันก็ดีแต่ล้าหูแถมต้องวางสูงอีก แต่ก็คิดถึงมันอยู่
          เอา Aux เสียบตูด MM-1 ทำให้ E25 เสียงดีเกินคาดด้วยนะครับ

*** เพิ่งรู้ว่า MM-1 ไม่ร้อนเลย ถ้าตัวอื่นเสียบ AUX อยู่ ( ปกติ ร้อนดับแล๊บ )
          Last edited by Mazzard; 30 Sep 2021, 23:29:22.

Comment

• e25 ผมชอบเเนวเสียงนะครับ ตอนเปิดฟัง ครั้งเเรก ชอบเลย เเต่พอ มี bt3 วางข้างๆ
            ให้เทียบ +กับราคา ผม ฟังเทียบร้าน piyanas นะครับ
            สุดท้าย เอา bt3 กลับบ้าน เเบบ ไม่ลังเล เท่าไรครับ เเต่ของเเบบนี้ นานาจิตตังครับฮ่าๆ
            ปล. โต๊ะของผมกว้าง เเละ ลึก เลย เอาวางหิ้ง มาวาง สบายอยู่ครับ ถ้านั่ง เล่นคอมปกติ จะห่ าง กับ ลำโพง เมตรนิดๆ

Comment

• เห็นฟิกเกอร์ล่ะนึกถึง Hatsukoi zombie ที่ผมเพิ่งอ่านจบไปเมื่อวานซืน โครตดีอ่ะ ตราตรึงใจสุดๆ เกือบร้องให้

ไม่ใด้อ่านมังงะจริงจังแบบนี้มาตั้งแต่ Nisekoi นู้น เพจไทยดองไม่ยอมแปล แปลเองซะเลย เละตุ้มเป๊ะมากแทบอ่านไม่รู้เรื่อง

แต่เพราะชอบเลยแปลจนจบ เวลาเรียนทำไมไม่ขยันแบบนี้ 555

ทำไมไทยไม่ซื้อ LC มานะของดีๆ แบบนี้ ส่วนอนิเมะคงไม่หวังว่าเค้าจะทำมั้ง ติดเรทแน่ๆ

e25 ผมชอบกลางแหลมมันนะ ดีติดอันดับท๊อปๆ ลำโพงที่ผมเคยลองมาเลย แต่ดอกเบสด้านหลังนี่สุดจะทนฟังจริงๆ ขยะ

เหมือนเอาเครื่อง GTR มาไส่กับกระปุกเกียร์รถบ้าน เสียของที่สุด

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                เห็นฟิกเกอร์ล่ะนึกถึง Hatsukoi zombie ที่ผมเพิ่งอ่านจบไปเมื่อวานซืน โครตดีอ่ะ ตราตรึงใจสุดๆ เกือบร้องให้

ไม่ใด้อ่านมังงะจริงจังแบบนี้มาตั้งแต่ Nisekoi นู้น เพจไทยดองไม่ยอมแปล แปลเองซะเลย เละตุ้มเป๊ะมากแทบอ่านไม่รู้เรื่อง

แต่เพราะชอบเลยแปลจนจบ เวลาเรียนทำไมไม่ขยันแบบนี้ 555

ทำไมไทยไม่ซื้อ LC มานะของดีๆ แบบนี้ ส่วนอนิเมะคงไม่หวังว่าเค้าจะทำมั้ง ติดเรทแน่ๆ

e25 ผมชอบกลางแหลมมันนะ ดีติดอันดับท๊อปๆ ลำโพงที่ผมเคยลองมาเลย แต่ดอกเบสด้านหลังนี่สุดจะทนฟังจริงๆ ขยะ

เหมือนเอาเครื่อง GTR มาไส่กับกระปุกเกียร์รถบ้าน เสียของที่สุด
                เหมือนมาจากดอกซัพนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=RKy2GalMaw0

Comment

• นานาจิตตัง แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

เบส E25 ผมว่าไม่ได้แย่อะไร คอนข้างทำได้ดี เบสรูปร่างคอนข้างชัด เสียงค่อนข้างเคลียร์ นิ่ง เก็บตัวได้ค่อนข้างเร็ว และเวลาฟังเพลงเบสหนักๆ มันก็สามารถเค้นออกมาได้ เบสที่หนักแทบไม่ทำให้ตัวลำโพงสั่นไหว

เสียงกลางมีเนื้อ ออกดุนิดๆ ส่วนแหลมมีความพริ้ว ปลายเสียงมีประกายนิดๆ มิติ เวที ช่องไฟ จัดพอใช้ได้ในระดับราคานี้

เอามาดูหนังพอกล้อมแกล้มไปได้ การตอบสนองต่อเสียงย่านความถี่ต่ำค่อนข้างดี

ส่วนตัวมองว่าเป็นลำโพงที่ดีในระดับราคาของมัน คุณภาพตามราคา เทียบกับตัวราคาสูงกว่า สู้ไม่ได้ หรือเทียบกับตัวราคาต่ำกว่า มันก็ดีกว่าทั้งหมด

จากที่ฟังลำโพงในช่วงราคาต่ำกว่า 5-6 พันบาท ไม่เคยประทับใจลำโพงรุ่นไหนสักรุ่น มีแค่ E25 นี่แหละ ตัวราคา 1-2 พันบาทไม่ต้องพูดถึง มีไว้หน้าคอมเพื่อให้มีเสียงเท่านั้น แต่ก่อนสมัยตอนออกขายแรกๆ ถ้าจำไม่ผิดค่าตัวมันน่าจะ 9 พันบาท ราคานี้ความรู้สึกว่าเกินค่าตัวมันไปหน่อย

ข้อเสียของ E25 ที่เห็นชัดเจน หน้าลำโพงเป็นยาง พอใช้ไปนานๆ แล้วยางมันเหนียว ฝุ่นผงมาจับ หรือแย่หน่อยมีแมลงมาตาย เช็ดออกยาก และทำให้ลำโพงขี้เหร่ไปเลย

ปัจจุบันลำโพงหน้าคอมใช้ Bose Companion 20 แนวเสียงมันก็จะต่างจาก E25 ออกไป เสียงออกสุภาพ นุ่มนวล เรื่องของมิติ เวที ตำแหน่งต่างๆ ทำได้ชัด และดีกว่า แต่บางคนฟังแล้วบอกว่าไม่ชอบก็มี ทั้งนี้คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

Comment

• Originally posted by IBM User View Post
                    นานาจิตตัง แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

เบส E25 ผมว่าไม่ได้แย่อะไร คอนข้างทำได้ดี เบสรูปร่างคอนข้างชัด เสียงค่อนข้างเคลียร์ นิ่ง เก็บตัวได้ค่อนข้างเร็ว และเวลาฟังเพลงเบสหนักๆ มันก็สามารถเค้นออกมาได้ เบสที่หนักแทบไม่ทำให้ตัวลำโพงสั่นไหว

เสียงกลางมีเนื้อ ออกดุนิดๆ ส่วนแหลมมีความพริ้ว ปลายเสียงมีประกายนิดๆ มิติ เวที ช่องไฟ จัดพอใช้ได้ในระดับราคานี้

เอามาดูหนังพอกล้อมแกล้มไปได้ การตอบสนองต่อเสียงย่านความถี่ต่ำค่อนข้างดี

ส่วนตัวมองว่าเป็นลำโพงที่ดีในระดับราคาของมัน คุณภาพตามราคา เทียบกับตัวราคาสูงกว่า สู้ไม่ได้ หรือเทียบกับตัวราคาต่ำกว่า มันก็ดีกว่าทั้งหมด

จากที่ฟังลำโพงในช่วงราคาต่ำกว่า 5-6 พันบาท ไม่เคยประทับใจลำโพงรุ่นไหนสักรุ่น มีแค่ E25 นี่แหละ ตัวราคา 1-2 พันบาทไม่ต้องพูดถึง มีไว้หน้าคอมเพื่อให้มีเสียงเท่านั้น แต่ก่อนสมัยตอนออกขายแรกๆ ถ้าจำไม่ผิดค่าตัวมันน่าจะ 9 พันบาท ราคานี้ความรู้สึกว่าเกินค่าตัวมันไปหน่อย

ข้อเสียของ E25 ที่เห็นชัดเจน หน้าลำโพงเป็นยาง พอใช้ไปนานๆ แล้วยางมันเหนียว ฝุ่นผงมาจับ หรือแย่หน่อยมีแมลงมาตาย เช็ดออกยาก และทำให้ลำโพงขี้เหร่ไปเลย

ปัจจุบันลำโพงหน้าคอมใช้ Bose Companion 20 แนวเสียงมันก็จะต่างจาก E25 ออกไป เสียงออกสุภาพ นุ่มนวล เรื่องของมิติ เวที ตำแหน่งต่างๆ ทำได้ชัด และดีกว่า แต่บางคนฟังแล้วบอกว่าไม่ชอบก็มี ทั้งนี้คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ
                    ทุกวันนี้ ฟัง E25 บ่อยกว่า MM-1 อีกครับ ได้มา 3000 บาท ยางลำโพงยังเนียนๆ ขนแมวแทบไม่มี

พยายามยืม DAC หลายๆ ตัวมาเค้น mid bass ของ E25 ที่หายไป ก็ยังไม่กลับมา นอกนั้นคือดีมากๆ ครับ

C20 ชอบเบส กะ true space sound อยู่เหมือนกันแต่ เวที เสียงร้อง อยู่ไกลตัวเกินไป ต้องตัดใจขายไป

Comment

• ป้ายขนาดนี้ต้องหามาลองบ้างแล้ว ใช้กับdacตัวไหนอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                        เห็นฟิกเกอร์ล่ะนึกถึง Hatsukoi zombie ที่ผมเพิ่งอ่านจบไปเมื่อวานซืน โครตดีอ่ะ ตราตรึงใจสุดๆ เกือบร้องให้

อันนี้ to love ru ครับ ฮ่าๆ

ผมเสีย ดายอีก ชุด ที่ไม่ได้ ถ่ายรูปไว้ ขายไป ก่อน เสียงก็ไม่ได้ อัดไว้ คือ nuforce udac 2 ใช้ กับ bose m2 ครับ เเจ่มจริง ฮ่าๆ

สมัยก่อน จะมี 2 ชุด เล็กๆ อีกที่ชอบ Musiland Monitor 03 ใช้กับ bose c20 กับ nuforce udac 2 ใช้ กับ bose m2

ปัจจุบันผมมี Teac udh 01 ใช้ คู่กับ moon i1 ผมยังฟังไม่บ่อยเท่า decco 65 ตัวเดียวเลยครับ เพราะไม่ได้ กลับ อีกบ้าน ฮ่าๆ

เจอคลิป นี้ เเล้วคิดถึงเสียงเลยครับ
                        https://www.youtube.com/watch?v=Zjqs7cGXj5E&t=222s
                        Last edited by lookchid; 14 Oct 2021, 18:14:57.

Comment

• Originally posted by lookchid View Post

อันนี้ to love ru ครับ ฮ่าๆ

ผมเสีย ดายอีก ชุด ที่ไม่ได้ ถ่ายรูปไว้ ขายไป ก่อน เสียงก็ไม่ได้ อัดไว้ คือ nuforce udac 2 ใช้ กับ bose m2 ครับ เเจ่มจริง ฮ่าๆ

สมัยก่อน จะมี 2 ชุด เล็กๆ อีกที่ชอบ Musiland Monitor 03 ใช้กับ bose c20 กับ nuforce udac 2 ใช้ กับ bose m2

ปัจจุบันผมมี Teac udh 01 ใช้ คู่กับ moon i1 ผมยังฟังไม่บ่อยเท่า decco 65 ตัวเดียวเลยครับ เพราะไม่ได้ กลับ อีกบ้าน ฮ่าๆ

เจอคลิป นี้ เเล้วคิดถึงเสียงเลยครับ
                          https://www.youtube.com/watch?v=Zjqs7cGXj5E&t=222s
                          ไม่ทราบว่า เคยฟัง audioengine a2+ ไหมครับ เทียบกับ bose m2 เป็นยังไงมั่งครับ เบส กลาง แหลม

Comment

• Originally posted by Sakary View Post
                            ป้ายขนาดนี้ต้องหามาลองบ้างแล้ว ใช้กับdacตัวไหนอยู่ครับ
                            ผมใช้ K5 Pro กะพวก หางหนู สลับๆ กันมั่ว ๆ

ปล่อย MM-1 นะครับ สนใจ inbox

Comment

• สายลำโพง Zensati Silenzio ซื้อมาแทน Zensati Angel สายเก่าเอาไปใช้กับชุดอื่น

Comment

• Originally posted by IBM User View Post
                                สายลำโพง Zensati Silenzio ซื้อมาแทน Zensati Angel สายเก่าเอาไปใช้กับชุดอื่น

โห่ แบรนนี้ราคาหลายแสนเลยใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                                X