Announcement

Collapse
No announcement yet.

Club Sound Card ของ ASUS XONAR DS 7.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by conan12 View Post
    ^

ใส่แล้วก็สวยครับ แต่ก่อนชอมมากๆกับชุดน้ำแบบนี้ ตอนนี้เห็นแล้วรู้สึกเฉยๆ เพราะตอนนนี้เลิกแรงแล้วครับ หันมาใช้แบบเดิมๆ

เน้นประหยัด

ออ ตัวนี้ประกันกี่ปีครับ
    ประกัน 2 ปีครับ

ถ้าราคาไม่ลงมาเยอะขนาดนั้น ก็คงไม่ได้ซื้อ เพราะตอนนี้หลายๆ ร้านยังขายที่ราคา 3,700 อยู่เลย

คืออยากให้ความร้อนมันระบายออกนอกเคสไปทีเดียวเลย ก็เลยใช้ชุดน้ำ ซึ่งตอนนี้ก็ลดจำนวนพัดลมในเคสลงไปได้อีก 2 ตัว

เรื่องระบายความร้อนก็เป็นที่พอใจครับ เคสโล่งดีด้วย

X6 1090T @4 Ghz รัน LinX mem all ก็เอาอยู่สบายๆ โดยไม่ต้องเปิดฝาเคสช่วยเลย

เสียงตอน idle ก็เบาใช้ได้ แต่เสียงตอน full load เร้าใจมาก เพราะพัดลม 2,300rpm 2ตัว ทำงานประสานเสียงกัน

เรื่องเสียงไม่เป็นปัญหา เพราะเครื่องนี้ก็แทบจะใช้เล่นเกมส์อย่างเดียวอยู่แล้ว

เดี๋ยวถ้าย้ายพัดลมมาไว้ด้านล่าง เสียงก็จะเบาลงได้อีกหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by osxp View Post
      ประกัน 2 ปีครับ

ถ้าราคาไม่ลงมาเยอะขนาดนั้น ก็คงไม่ได้ซื้อ เพราะตอนนี้หลายๆ ร้านยังขายที่ราคา 3,700 อยู่เลย

คืออยากให้ความร้อนมันระบายออกนอกเคสไปทีเดียวเลย ก็เลยใช้ชุดน้ำ ซึ่งตอนนี้ก็ลดจำนวนพัดลมในเคสลงไปได้อีก 2 ตัว

เรื่องระบายความร้อนก็เป็นที่พอใจครับ เคสโล่งดีด้วย

X6 1090T @4 Ghz รัน LinX mem all ก็เอาอยู่สบายๆ โดยไม่ต้องเปิดฝาเคสช่วยเลย

เสียงตอน idle ก็เบาใช้ได้ แต่เสียงตอน full load เร้าใจมาก เพราะพัดลม 2,300rpm 2ตัว ทำงานประสานเสียงกัน

เรื่องเสียงไม่เป็นปัญหา เพราะเครื่องนี้ก็แทบจะใช้เล่นเกมส์อย่างเดียวอยู่แล้ว

เดี๋ยวถ้าย้ายพัดลมมาไว้ด้านล่าง เสียงก็จะเบาลงได้อีกหน่อยครับ

X6 1090T @4 Ghz อุณหภูมิอยู่ประมาณเท่าไหร่หรอครับท่าน
      idle อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by newdragon View Post
        X6 1090T @4 Ghz อุณหภูมิอยู่ประมาณเท่าไหร่หรอครับท่าน
        idle อ่ะครับ
        พอดีตอนนี้วิ่งที่สปีดที่ใช้อยู่ประจำ 3.84 GHz ครับ แต่ idle ก็พอๆ กัน เพราะเปิด C&Q ไว้ด้วย

ใช้ซิลิโคนที่แถมมา อุณหภูมิห้องตอนทดสอบตอนประมาณบ่าย 2 ที่ 34 องศา ปิดเคสหมด

รอบปั๊มกับพัดลม ปรับตามอุณภูมิทั้งคู่ (ที่บอร์ดมีช่อง CPU 2 หัว ทั้ง 3 pin กับ 4 pin)

รัน LinX mem all เลยละกัน

idle ที่ 932MHz 47 องศา Full load 69.5 องศา

ลองเทียบกับ V6GT 1090T @3.6Ghz idle ที่ 800 บอร์ดตัวเดียวกัน

ดูจากข้อมูลไฟล์ เทสไว้ตอนเที่ยง ช่วงหน้าหนาว เดือน พ.ย. 55 ปิดเคสเหมือนกัน อุณหภูมิห้องจำไม่ได้ แต่คิดว่าหน้าหนาวที่เชียงใหม่ ถึงจะตอนเที่ยง แต่อุณหภูมิต่ำกว่า 30 องศาแน่นอน

ผลออกมาที่อุณหภูมิ 47-69 องศาเท่ากันเลย แต่ว่าสปีดอันนี้ช้ากว่า ไฟต่ำกว่า และใช้ mem น้อยกว่า แถมยังเป็นหน้าหนาวด้วย

ล่าสุด flash BIOS ver ใหม่ กับติดพัดลมเพิ่มด้านหลัง CPU อุณหภูมิห้อง 30 องศา ก็ลดลงมาอีกราวๆ 4-5 องศาครับ

Last edited by osxp; 13 Sep 2013, 16:48:24.

Comment

• ว้าว.........เย็นสมราคาเลยครับ แต่เสียงพัดลม 12 cm รอบ 23xx ต้องบอกเลยว่าดังจริงๆครับ ตั้งโปรแกรมใว้สัก 1500-1700

เสียงจะเป็มมิตรกับหูเรามากกว่าครับ แต่ความร้อนน่าจะสูงขึ้นนิดนึง ถ้าใช้งานปรกติก็ไม่ใช่ปัญหานะครับ

ของผม i5 2500k รันพราม95 ก็ราวๆ 75 กว่าเองครับซิ้งเดิมด้วยนะครับ แซนดี้มันเย็นจริงๆ เล่นเกมก็ราวๆ 60กว่าๆ ต่างจากไอวี่
          ตัวนั้นซิงค์ฮาแรม พัดลม 14 cm

สองตัวยังปาไป 95-102 องศาซิ้งร้องเปี้ยๆ เลยน่ะครับ
          Last edited by conan12; 14 Sep 2013, 00:43:24.

Comment

• Originally posted by conan12 View Post
            ว้าว.........เย็นสมราคาเลยครับ แต่เสียงพัดลม 12 cm รอบ 23xx ต้องบอกเลยว่าดังจริงๆครับ ตั้งโปรแกรมใว้สัก 1500-1700

เสียงจะเป็มมิตรกับหูเรามากกว่าครับ แต่ความร้อนน่าจะสูงขึ้นนิดนึง ถ้าใช้งานปรกติก็ไม่ใช่ปัญหานะครับ

ของผม i5 2500k รันพราม95 ก็ราวๆ 75 กว่าเองครับซิ้งเดิมด้วยนะครับ แซนดี้มันเย็นจริงๆ เล่นเกมก็ราวๆ 60กว่าๆ ต่างจากไอวี่
            ตัวนั้นซิงค์ฮาแรม พัดลม 14 cm

สองตัวยังปาไป 95-102 องศาซิ้งร้องเปี้ยๆ เลยน่ะครับ
            ลำพังตัวพัดลมเปล่าๆ มันก็ไม่ดังเท่าไหร่ครับ

แต่พอเอามาดูดลมจากหลังหม้อน้ำ แถมยังมีตัวเคสบังพัดลมไปบางส่วนอีก เสียงเลยดังมากกว่าปกติ

เดี๋ยวว่างๆ จะลงมือหั่นเคสให้โล่งๆ ย้ายหม้อน้ำไว้ด้านบน น่าจะเงียบไปได้อีกเยอะ

ตอนนี้ก็อุณหภูมิสูงสุด ต่ำสุด ก็อยู่ประมาณ 43-65 นี้แหละครับ ใช้เล่นเกมส์จริงๆ ไม่ถึง 55 องศาด้วยซ้ำ

Comment

• ชุดน้ำ หม้อสองตอน ราคานี้ ถูกมากๆ ครับ
              ผมเคยใช้ชุดน้ำเเต่ ยี่ห้อ Corsair ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองเลย
              เเต่ สุดท้าย เเพ้ความหล่อ ของ ฮาเรมสีเงิน ครับ สีดำก็ไม่โดน นะครับ ฮ่าๆ
              พอฮาเรมสะท้อน กับสีไฟ ในเคส เเล้ว มันหล่อจริงๆครับ ฮ่า

Comment

• Originally posted by lookchid View Post
                ชุดน้ำ หม้อสองตอน ราคานี้ ถูกมากๆ ครับ
                ผมเคยใช้ชุดน้ำเเต่ ยี่ห้อ Corsair ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองเลย
                เเต่ สุดท้าย เเพ้ความหล่อ ของ ฮาเรมสีเงิน ครับ สีดำก็ไม่โดน นะครับ ฮ่าๆ
                พอฮาเรมสะท้อน กับสีไฟ ในเคส เเล้ว มันหล่อจริงๆครับ ฮ่า
                ที่ซื้อชุดน้ำตัวนี้มา ก็เพราะแพ้ของถูกนี่แหละครับ

อยากลองมานานตั้งละ แต่ราคายังไม่โดนใจ

จริงๆ กะจะหา SSD มาใช้อีกซักตัว แต่พอมาเจอชุดน้ำราคานี้ เลยรีบเปลี่ยนแผน สอยชุดน้ำก่อน

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                  ลำพังตัวพัดลมเปล่าๆ มันก็ไม่ดังเท่าไหร่ครับ

แต่พอเอามาดูดลมจากหลังหม้อน้ำ แถมยังมีตัวเคสบังพัดลมไปบางส่วนอีก เสียงเลยดังมากกว่าปกติ

เดี๋ยวว่างๆ จะลงมือหั่นเคสให้โล่งๆ ย้ายหม้อน้ำไว้ด้านบน น่าจะเงียบไปได้อีกเยอะ

ตอนนี้ก็อุณหภูมิสูงสุด ต่ำสุด ก็อยู่ประมาณ 43-65 นี้แหละครับ ใช้เล่นเกมส์จริงๆ ไม่ถึง 55 องศาด้วยซ้ำ
                  ก็ถีอว่าเย็นสบายๆเลยเหละครับ แต่เดิมก็ไม่เท่าไรหรอกครับ เพราะ CPU มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว การ์ดจออีกครับ เห็มมีแต่คนบ่นว่า 75-79 ก็บ่นว่าร้อนแล้ว

ของผมบางช่วง 89-90 เป็นเรื่องปรกติเลยครับ ก็มันก็เกิดมาเพื่อสิ่งนี้อีกนั้นเหละ ตราบใดที่มันไม่ถึง 95 ก็ไม่ต้องกลัวครับ

ของพวกนี้ยิ่งถนอมยิ่งพังเร็วสำหรับผมใช้น่ะครับ พักนี้เลยปล่อยเลยตามเลย พังก็เครม ปี สองปีก็ขายเปลี่ยนใหม่ เล่นแบบนี้ดีกว่าไม่วุ่นวายดี

lookchid
                  ชุดน้ำ หม้อสองตอน ราคานี้ ถูกมากๆ ครับ
                  ครับผมก็ชอบซิงค์ตัวนี้เหละ เพราะมันมองเห็นการทำงานของพัดลมน่ะครับว่ามันหมุนหรือไม่หมุน

ยิ่งใส่พัดลมสีแดงด้วยสวยสุดยอด เคสเปลื่อยได้วยยิ่งสวยไฟสว่าง สวยงามเหลือเกิน แต่เปิดโหลดบิททั้งคืน ลงมาเข้าห้องน้ำ แสบตามากๆ

ก็เลยไม่ใช้ ทุกวันนี้พัดลมตัวใหนมีไฟแทบจะตัดสายทิ้งหมดครับ เป็นความไม่ชอบแสงเป็นการส่วนตัว อิอิ คนเนราเปลี่ยนกันได้ครับ ผมก็คนนึงล่ะ

Comment

ก็ถีอว่าเย็นสบายๆเลยเหละครับ แต่เดิมก็ไม่เท่าไรหรอกครับ เพราะ CPU มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว การ์ดจออีกครับ เห็มมีแต่คนบ่นว่า 75-79 ก็บ่นว่าร้อนแล้ว

ของผมบางช่วง 89-90 เป็นเรื่องปรกติเลยครับ ก็มันก็เกิดมาเพื่อสิ่งนี้อีกนั้นเหละ ตราบใดที่มันไม่ถึง 95 ก็ไม่ต้องกลัวครับ

ของพวกนี้ยิ่งถนอมยิ่งพังเร็วสำหรับผมใช้น่ะครับ พักนี้เลยปล่อยเลยตามเลย พังก็เครม ปี สองปีก็ขายเปลี่ยนใหม่ เล่นแบบนี้ดีกว่าไม่วุ่นวายดี

โมหม้อน้ำใหม่แล้วครับ เย็นลงได้อีก อิอิ

ตามไปดูในลิงค์ละกัน
                    http://www.overclockzone.com/forums/...1#post54770501

ป.ล. เอา HTPC ไปลงแข่ง OC ขำๆ ได้รางวัลเป็นคีย์เกมส์มา 2 เกมส์ด้วยครับ 555

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2365375
                    Last edited by osxp; 16 Sep 2013, 04:49:12.

Comment

โมหม้อน้ำใหม่แล้วครับ เย็นลงได้อีก อิอิ

ตามไปดูในลิงค์ละกัน
                      http://www.overclockzone.com/forums/...1#post54770501

ป.ล. เอา HTPC ไปลงแข่ง OC ขำๆ ได้รางวัลเป็นคีย์เกมส์มา 2 เกมส์ด้วยครับ 555

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2365375
                      ว้าว..................สุดยอดไปเลยครับท่าน ของผม i5 2500k ยังไม่เคยลากกับเขาสักครั้งเลย ซื้อมาเสียของแท้ๆ รู้งี้ไม่เอาตัว K ซ่ะก็ดี

ว่าแต่คีย์เกมเป็นเกมอะไรครับท่าน

Comment

ว้าว..................สุดยอดไปเลยครับท่าน ของผม i5 2500k ยังไม่เคยลากกับเขาสักครั้งเลย ซื้อมาเสียของแท้ๆ รู้งี้ไม่เอาตัว K ซ่ะก็ดี

ว่าแต่คีย์เกมเป็นเกมอะไรครับท่าน
                        Burnout Paradise กับ The Sims 3 ครับ

พอดีมีคีย์เกมส์นี้อยู่แล้ว ถ้าสนใจ เดี๋ยว PM ไปให้

Comment

Burnout Paradise กับ The Sims 3 ครับ

พอดีมีคีย์เกมส์นี้อยู่แล้ว ถ้าสนใจ เดี๋ยว PM ไปให้
                          ขอบคุณมากๆครับ แต่สองเกมนี้ผมไม่เคยเล่นเลยครับ เกมแข่งรถจะเล่นแต่ Dirt 2-3 NFS ซ่ะส่วนใหญ่นะครับ

Comment

• วันนี้วกมาเรื่องเน็ตอีกรอบครับ

จากเดิม router ที่ sinet ให้มา เวลาติ๊ก forward port แล้วกด Apply มันไม่เคยจำค่าซักที

เลยคิดว่าอาจจะล๊อคไว้ ไม่ให้เปิด ก็เลยไปหา firmware มาใหม่จนได้ ไปเจอที่เว็บของ Australia นู่น

ตอน flash ก็ลุ้นไป 2 รอบ เพราะมันมีไฟล์ 2ตัว รอบแรก OS รอบสอง File System

และแล้วมันก็จำค่า Forward port ได้ซะที่ อิอิ

อันนี้ของเดิมที่มากับเครื่อง V.1.0.16

ตัวใหม่ที่ใส่เข้าไป V.1.1.2

ลองทดสอบดู เวลาโหลดไฟล์เดียว มาเต็มกว่าเดิม

Comment

• แรงสุดๆไปเลยนะครับ ทำไมจะมีเนตแรงๆแบบนี้กับเขาบ้างนะ ถ้าเอาไปเล่นเกมออนไลน์ที่อเมริกา ผมว่า ปิง ไม่เกิน 50 แน่นอนครับ

7/512 M ของผม ปิงจะอยู่ที่ 270-3xx up เข้าเล่นในยุโรปไม่ได้เลย คือเข้าได้แต่เขาไม่ยอมไห้เล่น เพราะปิงเยอะเกิน เขากลัวเราจะไปปั้มคะแนน

ไห้กับเขา แหม่มฝรั่งมันชั่งคิดเนอะ

เรื่อง forward port ไม่เคยทำเลยครับ ตอนนี้ได้ไวเลสอัสสุต nt 10 c มายังเซตไม่เป็นเลย ต่อเล่นอย่างเดียว

Comment

• ได้มีโอกาสใช้เน็ตแรงก็คงเพราะผลพลอยได้จากโครงการ CAT FTTx นี่แหละครับ 555

เมื่อวานก็พึ่งอ่านข่าวนี้ไป ใช่เลยแหละ
                                http://www2.manager.co.th/Cyberbiz/V...word=%a1%ca%b7

โดยเฉพาะประโยคนี้ "เนื่องจากโครงการ FTTx ถือว่าอื้อฉาวมากสัญญาที่ทำส่อไปในทางไม่โปร่งใส เช่น บางพื้นที่ ไม่ได้มีความต้องการ พูดง่ายๆคือไปยัดเยียดให้โดยส่วนกลาง หรือ ไม่มีข้อกำหนดทางเทคนิค (TOR)"

เพราะแถวบ้านยังไม่เคยมี ADSL ของ CAT มาก่อนเลย แต่จู่ๆ ก็มาตั้ง Splitter FTTx ทิ้งไว้เฉยๆ ตั้งปีนึง แล้วก็ไม่ทำอะไรต่อ จนกลายร่างมาเป็น Sinet อย่างทุกวันนี้

ล่าสุดไปส่องๆ ดูที่เสา ก็เห็นสาย Fiber เดินออกมาจากกล่อง spliter แค่เส้นเดียว ก็ของบ้านผมเองนี่แหละ

ป.ล. เมื่อวานนั่งดูวอลเล่ย์หญิง คู่ไทยกับจีน ลุ้นกันมันสุดๆ เลยครับ เสียดาย ได้ดูตอนเริ่มเซต 2 ไปแล้ว

วันนี้รอบชิง ไทยกับญี่ปุ่น 6 โมงเย็น ช่อง7 ไม่พลาดแน่นอน

Comment

Working...
                                X