Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เผื่อไว้เล่นกับ IC
    Last edited by tiger X-fi; 20 Apr 2014, 20:56:23.

Comment

• ตกของผมหง่ะ เล่าซ้ำแล้วกัน จำได้บ้างไม่ได้บ้าง

LM1875ที่วาดแล้ว เอาไปกัดมาใช้งาน

วาดแบบเพื่อทดลองหลายอย่าง บางจุดใช้งานจริงเว้นได้
      -จะไม่มีRfบนบอร์ด บัดกรีตรงขาเอา
      -R input ตัวอนุกรมไม่ใส่ก็ได้ช็อตข้ามเอาหรือขา C inputไปลงตรงขาLM1875เลย แต่Rinputตัวต่อลงกราวน์ก็ต้องเปลี่ยนจุดลงไปข้างขาlm1875ด้วย
      -C2 220pf bypassความถี่สูงที่รบกวนลงกราวน์ ถ้าไม่มีปัญหา ไม่ต้องใส่
      -Cg(Cที่ลงกราวน์ของชุดfeedback) ช็อตข้ามได้ คือเอาขาRgไปลงกราวน์เลย
      ใส่ไม่ใส่ต่างกันยังไง ใส่คือกันของgainไฟตรง ที่inputจะมีbiasไว้นิดๆ เลยอาจจะมีgainตามมา ได้ของแถมคือเสียงc
      ส่วนตัวผมก็ชอบใส่ แบบเดียวคุณJinn(ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)
      คือเสียงมันจะนุ่มลง(ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนรุ่นไหนน่ะ หลักๆจะเหมือนกันตรงนี้ ที่เหลือต่างกันตามเสียงยี่ห้อ-รุ่น-ค่า) ไม่ใส่แล้วเสียงจะออกสดๆกว่า
      วิธีคำนวณค่าดูในดาต้าชีทของICเอา ในดาต้าชีทแนะนำให้ใส่ค่ามากด้วยelectrolyteแล้วbicapด้วยc filmค่าน้อย ผมเลยเพื่อที่ไว้bi-cap
      บวกด้วยการเพื่อที่ไว้ทำc electrolyte polarให้เป็นbi-polar
      -Rg Rfมีผลกับbias ด้านในICน่ะ เท่าที่ลอง ยิ่งน้อยICยิ่งร้อน
      -เพื่อไว้ใส่ RC snubber แต่ไม่ช่วยอะไรเลย วงจรnon-invert ปุ๊ตอนเปิดเหมือนเดิม
      -diodeเพื่อไว้ใส่ได้ตัวถังหลายแบบ ตามชอบ ผมชอบตระกูลMURมากกว่าน่ะ อันนี้ก็แล้วแต่อะไหล่ข้างเคียงที่ใส่ ว่าเสียงเข้ากันได้มั้ย
      -เพื่อที่ไว้ใส่RC zobel network
      -multiple star ground
      -volumeไม่อยู่บนบอร์ด hardwireเอา หรือถ้าใช้Preก็ไม่ต้องใส่ข้ามไปเลย

เวลาลงอะไหล่จริงโคตรเบียดกันเลยครับ เพราะอยากได้ระยะทางเดินสั้นๆ ต้องดูไซส์อะไหล่ให้ดีก่อนลง

แต่สุดท้ายตัวใช้จริง ไม่ได้ใช้วงจรnon-invertเลย แก้วงจรบัดกรีใต้ปริ้นท์เป็น t-network(ได้รูปวง-ตำแหน่งเสียงต่างแบบกันชัดเจน แล้วแต่ชอบ) ลองทดสอบมั่วๆค่าไปหน่อย gainไม่ถึง20
      ทดลองหลายแบบ ไม่เงียบสนิทสักแบบอาจจะมีเสียงnoiseปนมาบ้าง แต่ดังระดับขนาดตอนกลางคืนเงียบเอาหูไปแนบดอกถึงได้ยิน (พัดลมคอมดังกว่าอีก - -.)
      สายฝั่งinputใช้แบบมีกราวน์ด้วยจะได้back groundเงียบขึ้นอีกนิด

ไม่ได้มีจุดยึดน็อตปริ้นท์ให้น่ะน้ำหนักไปลงที่ยึดICกับsink ใช้กาวช่วยก็ดี เพราะถ้าโยกเยกไปมาขาicจะหักเอา

ตัวจริงเหมือนสายจะยาวไปน่ะ แต่ผมบัดกรีลงปริ์นท์เลย เวลาประกอบเข้า-ออกจากกล่อง ถ้าสายสั้นพอเลยดีมันจะตึงจนลากลายทองแดงหรือพาสายขาดไป
      +หม้อแปลงไม่ต้องใหญ่เว่อร์แบบนี้ก็ได้ อันนี้เดินไปเจอในnpeเลยเอามาลองสักหน่อย

ไม่ได้โม้ว่าของตัวเองมันดีเว่อร์น่ะ ผมก็ยังทำให้มันperfectตามอุดมคติที่คาดไว้ไม่ได้ แต่ก็ให้เสียงที่พอใจได้ดีที่เดียว

ถ้าใครจะเอาpdf pmมาได้

--------

เหลือภาพ โคตรคลาสA วงจรของHiraga(กว่าจะนึกชื่อออก)
      ขึ้นไตเติ้ลไว้ก่อน

ไปถ่ายมาจากหนังสือตาชาย (ขายแผ่นปริ้นท์แต่ดันไม่schematicให้เลยต้องถ่ายภาพมาอ่านเอา)

ค้างภาพแผ่นปริ้นท์ไว้ก่อน schematicตัวนี้จริงๆgooglingเอาก็ได้ แต่แผ่นปริ้นท์ลองไล่แล้วมีการแก้นิดหน่อยเมื่อเทียบกับที่อยู่ในเน็ต
      ดันใช้TRเบอร์หายากราคาแพง ไม่งั้่นต้องหาใช้เบอร์แทน +ใช้อะไหล่เยอะกว่า+ใช้ซิงค์ใหญ่
      ผมเลยตัดสินใจทำตัวLm1875ก่อน ประหยัดงบ

ปล. อ่านข้อมูลที่คุณkeangแปะไว้ไม่ทัน มันเยอะ ตาลาย
      Last edited by ManiacMaew; 20 Apr 2014, 21:01:35.

Comment

• Originally posted by keang View Post
        ได้ข้อมูลเพิ่มแล้ว ขอบคุณครับ : ไม่จำเป็นต้องใส่C2ก็ได้ = ต่อR3ลงกราวน์เลย สามารถลดค่าได้ถึง680โอห์ม

- คุณvachira ขอข้อมูลแนวเสียงของ 1875, 3875, 3886 หน่อยครับ : จะได้เป็นแนวทางการทำการเลือกใช้อะหลั่ยเพื่อชดเชย
        - 3886 มีทริคหรือคำแนะนำไรบ้างครับ
        1875, 3875, 3886 ถ้าให้เลือกเเพียง 1 เดียวผมเลือก 3886 แต่...จากที่ผมทดสอบกับปรีแอมป์หลายแบบ ผมชอบจับกับปรี Jfet Mosfet ครับ ที่ตอบโจทย์ถูกใจผมมากที่สุด แต่แปลกใจที่ว่าอาจารย์หลายๆ ท่านในนี้ไม่นิยมเล่นปรี Mosfet กันเลย สงสัยมีผมฟังอยู่คนเดียว

Comment

• Originally posted by vachira View Post
          1875, 3875, 3886 ถ้าให้เลือกเเพียง 1 เดียวผมเลือก 3886 แต่...จากที่ผมทดสอบกับปรีแอมป์หลายแบบ ผมชอบจับกับปรี Jfet Mosfet ครับ ที่ตอบโจทย์ถูกใจผมมากที่สุด แต่แปลกใจที่ว่าอาจารย์หลายๆ ท่านในนี้ไม่นิยมเล่นปรี Mosfet กันเลย สงสัยมีผมฟังอยู่คนเดียว
          แนะนำวงจรปรี fetหน่อยสิครับ เพื่อเบี่ยงเบนจากการเล่นหลอดไปfetแทน

Originally posted by keang View Post
          ทุกวันนี้ ใช้แต่หูฟังอย่างเดียวเลย ว่าจะทำแอมป์หูฟังเล่นเหมือนกัน
          ทำแอมป์หรือbufferแต่งเสียงหูฟังกันมั้ย(ไม่เน้นแรง เน้นให้ได้เสียงอย่างที่ต้องการ) อิอิ
          แต่หาหูฟังใหม่ก่อน ฟิลลิปตายไปแล้ว T_T

edit : ตอบข้างล่าง

Originally posted by LoveHifi View Post
          555555 ผมก็คิดอยู่ว่าทำไม ชายเขาไม่ทำเพราะอะไหล่ตัวปัญหาแน่
          แต่เขามีTRเบอร์นั้นแท้ๆ ขายน่ะเออ คือถ้าอยากประกอบเขาหาอะไหล่ให้ได้หมดแหล่ะ
          แต่ถ้าจะซื้อแบบเยอะมาหาmatch tr คงต้องขายบ้านกันเลย (แต่จริงๆ ร้านนี้ขอเขาวัดค่าก่อนซื้อได้น่ะ ถ้าหน้าหนานิดหนึ่ง+มีมิเตอร์ฺและเวลา)

vvvvvvv
          Last edited by ManiacMaew; 20 Apr 2014, 21:08:32.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

เหลือภาพ โคตรคลาสA วงจรของHiraga(กว่าจะนึกชื่อออก)
            ขึ้นไตเติ้ลไว้ก่อน

ไปถ่ายมาจากหนังสือตาชาย (ขายแผ่นปริ้นท์แต่ดันไม่schematicให้เลยต้องถ่ายภาพมาอ่านเอา)

ค้างภาพแผ่นปริ้นท์ไว้ก่อน schematicตัวนี้จริงๆgooglingเอาก็ได้ แต่แผ่นปริ้นท์ลองไล่แล้วมีการแก้นิดหน่อยเมื่อเทียบกับที่อยู่ในเน็ต
            ดันใช้TRเบอร์หายากราคาแพง ไม่งั้่นต้องหาใช้เบอร์แทน +ใช้อะไหล่เยอะกว่า+ใช้ซิงค์ใหญ่
            ผมเลยตัดสินใจทำตัวLm1875ก่อน ประหยัดงบ

555555 ผมก็คิดอยู่ว่าทำไม ชายเขาไม่ทำเพราะอะไหล่ตัวปัญหาแน่

Originally posted by vachira View Post
            ่๋J fet พี่ dracoV ทำนิน่าจะใช่นะ แล้วท่านมีวงจรแบบที่ใช้อยู่ไหมล่ะครับ

Comment

• ที่พูดถึงใช่ตัวนี้หรือป่าว

Jean Hiraga's Super Class-A Amplifier
              http://diyaudioprojects.com/Solid/Je...s-A-Amplifier/

Comment

• @vachira
                ผมเดาแนวเสียงจากอะหลั่ยตัวเมนหลักที่คุณvachiraใช้ประจำ (ใน ปรี, แอมป์, ดอกลำโพง) : ผมก็ว่าทรานซิสเตอร์หรือหลอดไม่น่าจะใช่แนวของคุณนะ
                ห้องนี้ มีคุณdracoVที่กินนอนกับเฟท-มอสเฟทเป็นเมนหลักครับ ไม่ว่าทำไรเห็นมีพวกนี้เข้ามาเอี่ยวด้วยทุกตัว (แอบแซวซะหน่อย)

@แมว
                - ถ้าเป็นตัวก็อปของยี่ห้อนี้ ผมถอยเลยครับ เพราะยี่ห้อนี้ผู้ผลิตเน้นที่อะหลั่ยในจุดสำคัญแบบเมคเองกับมือทั้งนั้น
                - คิดและทำการบ้านเรื่องแอมป์หูฟังกับบัฟเฟอร์อยู่ครับ / แต่คงทำแอมป์หูฟังก่อน จะได้มีตัวอ้างอิงไว้ทดสอบเสียงได้

@เสือ
                - audio note : ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยี่ห้อนี้ทุกรุ่นทุกตัว ให้ดูรูปไส้ในของตัวจริงก่อนตัดสินใจทำตาม
                - สนใจทำบัฟหลอดใหม่อีกตัวมั๊ย
                Last edited by keang; 20 Apr 2014, 21:49:22.

Comment

• Originally posted by keang View Post

@เสือ
                  - audio note : ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยี่ห้อนี้ทุกรุ่นทุกตัว ให้ดูรูปไส้ในของตัวจริงก่อนตัดสินใจทำตาม
                  - สนใจทำบัฟหลอดใหม่อีกตัวมั๊ย
                  คงยังไม่ได้ทำครับพี่...ว่าจะสางที่ทำไว้ครี่งๆกลางให้เสร็จก่อน

Comment

• ลืมบอกไป ใช้วงจรบัฟหลอดของเดิม+ปริ๊นเดิม มาดัดแปลงเพิ่ม

เจ้าของวงจรที่ออกแบบตัวนั้น หลังจากทำเวอชั่นเก่าเสร็จก็ส่งไปให้คนเทสเสียง ผลตอบกลับไม่ค่อยดี
                    ช่วงปลายปีนั้น เค้าอัพเดทใหม่ ใส่เฟ็ททำCCSที่แคโธด+ทำเรกกูเลเตอร์ไฟเพลทเพิ่มเข้าไป เปลี่ยนค่าอะหลั่ยบางจุดใหม่ เช่น Cเอ้าท์พุท ของเดิม2.2uFเปลี่ยนเป็น10uF
                    Last edited by keang; 20 Apr 2014, 23:05:59.

Comment

• อัพรูปลำโพงตัวเองให้คุณkeangดูหน่อย เพื่อจะเอาไว้เดาใจเดาแนวเสียงผมได้ มีอะไรถามจะได้แนะนำผมได้ถูกทางหน่อย

ลำโพงจากspeakerkit.in.th เจ้าปัญหาแหล่ะ "เห็นมันถูกเลยหลงไปซื้อมา"(อย่าซ้ำเติมกันล่ะ55+ ปัญหามียังไงไปดูท่านอื่นโวยวายห้องซื้อขายได้)
                      ได้มาก็เบิร์นๆ ลองเสียง โมx-over โมใยในตู้

เปลี่ยนLใช้ขดลวดhitachiแบบมีferriteได้เสียงหนึบๆดี(แบบไม่มีferriteได้อันที่ลวดไซส์ใหญ่กว่าได้เบสเยอะกว่า แต่ผมไม่ชอบสไตล์เบสแบบนั้น ออกทื่อๆไงไม่รู้)
                      Cสำหรับwoofer ใช้bennicตัวดำรุ่นสูงนิด(จำรหัสไม่ได้แหล่ะ ที่ขายที่npeตัวดำมี2เกรด เคยเล่าไปในกระทู้เก่าๆนู้น)
                      Cสำหรับtweeterใช้ wimaบ้าน สายwireใช้มั่วๆ เอา 55+
                      ก็ไม่ได้กะเอาดีมาก ก็เอาแค่มาลองเสียงแอมป์แทนดอกsharpเปลื่อยๆ
                      เอาปริ้นท์ไข่ปลายึดx-overขาต่อขาหมด ไม่ค่อยจะสวยหรอก แล้วก็ตามด้วยกาวยาง

ของเดิมเขามาแบบว่า คือ เบสล้ำหน้ามาเลย เบสเขาลงลึกตามที่เขาบอกแหล่ะ 40HZ
                      เขาใช้ใยแก้ว แบบใส่หลังคาบ้านกันร้อนมาใส่ แถมตะปูติดใยมาให้ด้วย ผมงงเลย
                      (ผมเปลี่ยนเป็นใยผ้านุ่ม เหตุผลด้านสุขภาพล้วนๆ ใยแก้วเวลาล้วงไปทำx-overมันคัน)
                      เดิมๆเสียงแนวแบบว่าเน้นเปิดเอาดัง ไม่ละเมียดไม่ละไมยังไงไม่รู้ แนวลูกทุ่ง ยังกะจะเอาไปเปิดกลางแจ้ง ทุ่มกลางแหลมมีแต่รายละเอียดในเนื้่อเสียงไม่ดี
                      รอยต่อจุดตัดความถี่ฟังแล้วรู้เลย เพราะดอกแหลมกับดอกwooferเสียงมันคนละบุุคลลิก เหมือนจะตัดไม่พอดีด้วย
                      เขาใช้x-overจีนแบบทนวัตต์สูง แต่มาเปลี่ยนcเป็นc filmตัวเหลืองๆแทน
                      มิติ-รูปวง-ตำแหน่ง ไม่ได้เทส ตอนต่อลองไม่มีพื้นที่เซ็ทอัพดีๆ ให้มันแยกแชนแนลได้ชัดเจน ว่างคู่กันแบบในรูปแหล่ะ

ดอกตัวนี้ กราวยกระดาษย่น(แต่dust capไม่ใช่น่ะ - -. ผมสั่งตัวdust capเป็นกระดาษย่นไปได้ตัวนี้มาแทน) เสียงทุ้มก็ลงลึกดีแล้วแต่ออกแบบตู้ให้มันเลย
                      เคยลองต่อตรงเฉพาะwoofer เสียงที่ได้ก็ได้ทุ้มดี แต่ติดขุ่นหน่อย ขึ้นได้ประมาณไม่เกิน4Kมั้งเสียงจะดรอป เสียงกลางไม่ได้ชัดเจนแบบดอกsharp
                      ดอกเสียงแหลม คนขายบอกแม่เหล็กเหลวความเข้มข้นสูง (สั่งดอกแหลมแบบsilk domeแล้วได้ไอ้นี้มาแทนแบบงงๆ)
                      :/ ก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอก เสียงแหลมจะออกจัด ออกแนวมอนิเตอร์หน่อยไม่ค่อยทอดตัว
                      เนื่องจากเสียงดอกแหลม ออกชัด แต่ดอกทุ้มออกขุ่น ตรงรอยต่อมันเลยสังเกตง่ายว่ามันไปคงละทางเลย

2ตู้บุคลิคเสียงไม่เหมือนกัน100%อีก ตู้หนึ่งเสียงจะออกอู้ๆกว่าได้กลางตอนล่างเยอะกว่า ผมก็แก้ให้มันเหมือนกันไม่ได้ด้วยสิ พยายามแล้วน่ะ ไม่รู้เป็นที่อะไร

เอามาใช้ตอนนี้ก็ได้ตัวตนเบสแบบใหญ่กว่าพวกดอก5นิ้วหรือ ดอกloud speaker 3-4นิ้วน่ะ แต่เสียงกลางจะไม่ชัด เท่าพวกดอกloudspeaker
                      ก็ได้ข้อเสียขอ2ทางมาด้วย เพราะทำx-overไม่perfectรอยต่ออาจจะไม่ได้ต่อเนื่องดีมาก
                      แล้วก็ท่อหลังด้วย ระยะห่.างระหว่างกำแพงกับท่อค่อนข้างมีผลทีเดียว

เสียงทุ้ม ถ้าโมดีๆเอาไปตบพวก ลำโพง2.1 ราคาถูกได้หลายตัวเลย ดอกwooferมันใหญ่เท่ากับดอกsub wooferลำโพง2.1ถูกๆ เลยน่ะ
                      ค่าตัวเอาจริงๆก็พอลำโพงmultimedia ได้ ลำโพง2800 โมไปอีกประมาณ1000(ไม่นับอะไหล่ทดลองนู้นนี้น่ะ) ก็เกือบๆ4พัน ได้passive speakerมาคู่

โม้เยอะอีกแหล่ะ

Originally posted by keang View Post
                      @แมว
                      - ถ้าเป็นตัวก็อปของยี่ห้อนี้ ผมถอยเลยครับ เพราะยี่ห้อนี้ผู้ผลิตเน้นที่อะหลั่ยในจุดสำคัญแบบเมคเองกับมือทั้งนั้น
                      - คิดและทำการบ้านเรื่องแอมป์หูฟังกับบัฟเฟอร์อยู่ครับ / แต่คงทำแอมป์หูฟังก่อน จะได้มีตัวอ้างอิงไว้ทดสอบเสียงได้
                      -งั้นผมคงดองแผนhiragaไว้งั้นแหล่ะ ขี้เกียจหาtrให้มัน แพง - -.
                      -จะรอดู+แจมครับ ให้ช่วยวาดลายได้น่ะ ทำไม่เก่งหรอก แต่ชอบ-สนุกดี
                      Last edited by ManiacMaew; 21 Apr 2014, 00:23:18.

Comment

• หมายถึงยังไงครับพี่ ที่ถามเพราะปกติ
                        ใช้พู่กัน จุ่มทินเนอร์ ล้างคราบฟลัคใต้ PCB ตลอด
                        (ไม่โดนด้านบน)แบบนี้จะมีปัญหากับตัวอุปกรณ์หรือป่าว
                        ว่าจะซื้อ โซเว่นมาล้าง...ไม่ได้ซื้อสักที
                        ตอบคุณเสือก่อนละกัน ง่ายหน่อย
                        ก็พวกตัวถังพลาสติคเป็นต้น ละลายครับ ส่วน pcb ถ้าเคลือบมาไม่ดี หรือเครือบแบบไม่ทนกรัดกร่อน
                        โดนทินเนอร์ก็ ไปเหมือนกัน

พูดถึงล้างฟลักซ์นี่ หาง่ายสุดใช้ดีก็ "วินเด็กซ์" นี่ละครับ
                        ล้างกระจกนี่เขาไว้ล้างพวกคราบมันด้วยอยู่แล้ว และไม่กัดกร่อนอะไรนัก

---------------------------------
                        ไปลั่นล้ามา ก็ฝากไว้ก่อนที่ถามๆมาเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่ำๆมาไล่ดูคำถาม ตอบได้ก็จะช่วยกันตอบครับ
                        ถ้าอันไหนไม่รู้ ก็จะบอก... ไม่รู้อยู่ดี 555+

Comment

• 555+ เห็นโพสต์คุณkeang มีแอบแซว

ก็ นะ รึเปล่า ไหนๆแล้วก็ลงไว้ให้ดูเล่นๆ Export image ออกมา แบบง่ายๆ ละกัน
                          1875 FuWa edition ที่ผมทำไว้เล่นตอนนู้นนน
                          Capacitor-less Signal path, JFET input

บอกแล้วผมมันพวกบ้าเสียง FET อิอิ
                          อ้าว ไหนบอก Capacitor-less signal path ไหงมี C Input หน้า 1875 อยู่ล่ะ
                          ก็คือผมออกแบบทีเดียวกะไว้ใช้หลายแบบน่ะ ถ้าอยากใช้เฉพาะในกรอบ ก็ใส่ C เช่นเวลาเอาไปทำแบบ fully balanced ก็ใช้ 4 บอร์ด แต่วงจรเฉพาะในกรอบ

เอาไว้ดูเล่นกันละกัน
                          Last edited by dracoV; 21 Apr 2014, 00:27:34.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                            555+ เห็นโพสต์คุณkeang มีแอบแซว

ก็ นะ รึเปล่า ไหนๆแล้วก็ลงไว้ให้ดูเล่นๆ Export image ออกมา แบบง่ายๆ ละกัน
                            1875 FuWa edition ที่ผมทำไว้เล่นตอนนู้นนน
                            Capacitor-less Signal path, JFET input
                            คือเพื่อเอา jfet buffer ใส่แทนc couplingเหรอครับ แล้วbiasขาออกเพิ่มด้วยfet ??? ผมเข้าใจถูกมั้ย

ปล. คุยเยอะเพลินอีกแหล่ะ "อย่าลืมว่า พรุ่งนี้เช้าวันจันทร์น่ะครับทุกท่าน"
                            Last edited by ManiacMaew; 21 Apr 2014, 00:43:16.

Comment

• ใช่ครับ ประมาณนั้น แต่ว่าในส่วน JFET ขาออกมีหน้าที่ช่วยคุม impedance เพิ่มเติม

Comment

• ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vachira
                                แนะนำวงจรปรี fetหน่อยสิครับ เพื่อเบี่ยงเบนจากการเล่นหลอดไปfetแทน

Aleph P1.7 ครับ ตัวเดียวจบ

Comment

Working...
                                X