Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราเอา ครอสโอเวอร์ มาต่อกับลำโพง 3 ตัว กลาง ต่ำ สูง

อยากถามว่าถ้า ลำโพงอินพิแดนช์ ตัวละ 8 โอมห์ อิมพิแดนซ์ที่ได้จาก ครอสโอเวอร์ต่อไป แอมป์ จะเป็น 8โอมห์ หรือ 4โอมห์+- ครับ

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
      สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราเอา ครอสโอเวอร์ มาต่อกับลำโพง 3 ตัว กลาง ต่ำ สูง

อยากถามว่าถ้า ลำโพงอินพิแดนช์ ตัวละ 8 โอมห์ อิมพิแดนซ์ที่ได้จาก ครอสโอเวอร์ต่อไป แอมป์ จะเป็น 8โอมห์ หรือ 4โอมห์+- ครับ
      ปกติ พวกเว็ปคำนวน จะแยกอินพิแดนช์ ของแต่ละตัวครับ
      ทางเข้าครอสโอเวอร์น่าจะเป็นความต้านทานรวม
      ทาองออกรอสโอเวอร์น่าจะเป็นความต้านทาน ของแต่ละดอกครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        ปกติ พวกเว็ปคำนวน จะแยกอินพิแดนช์ ของแต่ละตัวครับ
        ทางเข้าครอสโอเวอร์น่าจะเป็นความต้านทานรวม
        ทาองออกรอสโอเวอร์น่าจะเป็นความต้านทาน ของแต่ละดอกครับ
        คือแบบนี้ครับผมอาจจะอธิบายไม่ละเอียด ตามรูปนะครับ

สมมุติเราต่อ 8โอม 2ตัว ซึ่งวงจรครอสเนี่ยเป็นแบบขนานแน่นอน ซึ่งถ้าลำโพงขนานกันมันก็จะกลายเป็น 4โอมห์ ใช่มั้ยครับ แล้วทีนี้ ด้านอินพุทที่จะเข้าวงจรของครอสโอเวอร์เนี่ย มันจะเป็น 8 หรือ4 โอมห์ กันแน่ครับ

ตามที่ผมเข้าใจแบบที่คุณเสือบอก มันก็จะกลายเป็น 4โอม ใช่มั้ยครับ ถ้ามีลำโพง 3 ดอกก็จะลดลงไปอีกใช่มั้ยครับ

///////////////
        ขอบคุณครับ
        V
        V
        Last edited by KOTONOHA; 22 Apr 2014, 10:49:40.

Comment

• ครับ ..น่าจะเป็นแบบนั้น
          อย่าง2ทาง ส่วนใหญ่ 6โอมห์(ทวีต4 วูฟ 8)input

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
            ปล้น723สักตัวได้มั้ยเนี้ย ในข้อหาเอามาอวดกัน
            ไอซี723 ถ้าเอาไปใช้งาน ก็แบ่งไปได้ครับ / ถ้าผมมีของเหลืออจากสแปร์สำรอง ไม่มีปัญหาเรื่องแบ่งกันใช้นะ

ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นผมมีไอซี723หลายยี่ห้อ ยี่ห้อละ2ตัว เพราะ สำรองเผื่อเสีย + เทสเสียงของแต่ละยี่ห้อ จะได้ใช้อ้างอิงเสียงของแต่ละยี่ห้อ

- "UA723HCQR" ตัวป๋องเหล็ก ขาทอง ของfairchild : เพื่อนซื้อมาฝากจากนอก
            ใช้งานจริง จะใช้ตัวนี้สลับกับตัวเซรามิคของโมโต

- "SG723CJ" ตัวเซรามิค ของยี่ห้อไรไม่รู้ โลโก้เป็นตัวอักษรSG เบอร์ขึ้นต้นก็เป็นSG : เพื่อนซื้อมาฝากจากนอก

- "UA723MJ" ตัวเซรามิค หน้าเงิน ของเท็กซัส : ร้านสหพิพัฒน์ เป็นตัวโชว์ในตู้หน้าร้าน
            ของในสต็อคเป็นตัวธรรมดา เลยเจรจาขอซื้อตัวโชว์ ซึ่งปกติเค้าไม่ขาย แต่วันนั้นคุยกับพนง.ขายสักพัก เค้าใจอ่อนยอมขายให้ ก็ราคาแบบตัวเซรามิคนะ

- "MC1723CP" (บอดี้เก่า2ตัว, บอดี้ใหม่2ตัว) / "LM723CN" (บอดี้ใหม่1ตัว) ของโมโต : ทั้ง2แบบได้จากร้านสหพิพัฒน์
            ในรูปจะมี2แบบ แถวที่2เป็นของลอทผลิตเก่าๆ บอดี้เก่าดั้งเดิม ด้านใต้จะมีคาดแถบสี / แนวตั้งแถวที่3 เป็นของที่ขายทั่วไป
            ผมจำได้ว่าของโมโตตัวบอดี้เก่า ผมซื้อมากกว่า2ตัวนะ สงสัยจะอยู่ที่บ้านจรัญ

- "UA723CN" ของซิคเนติค : ร้านNPE

- "UA723CN" บอดี้เก่ากับใหม่ อย่างละ1ตัว ของเท็กซัส : ร้านสหพิพัฒน์

- "2N3439" ตัวป๋องเหล็ก ของโมโต : ขาทอง-เพื่อนซื้อมาฝากจากนอก / ตัวติ่งทอง-ร้านโชคชัย (ราคาเท่ากับตัวขาธรรมดา)
            4แถวแนวตั้ง 2แถวซ้าย-ขาทอง / 2แถวขวา-ขาธรรมดา แต่ติ่งทอง(ด้านใต้ตัวมันจะชุบทอง)

- "MJ413" TO-3 ของโมโต : ร้านสหพิพัฒน์

ทุกตัวในรูป เป็นของที่ทดสอบว่าใช้ได้ แล้วก็เก็บดองไว้มากกว่า16ปีแล้ว

-- เมื่อคืนพิมพ์เสร็จ กดส่ง เจอฟ้องOCZปิดปรับปรุง --

Originally posted by dracoV
            2.2 ลองวงจรนี้ครับ

หรือดู datasheet ของ <<MC1723>>จะมีอะไรเพิ่มเติมมากกว่า
            ขอบคุณครับ
            เหนื่อยตรงไฟ2ชุดนี่แหล่ะ เข้าใจว่ามันเอาไฟมาชดเชยกัน เพื่อความนิ่งของไฟ
            ใช้ซอร์สไฟ6.5v แล้วทำสเตปอัพจาก6.5เป็น10v จะได้หรือเปล่า หรือว่า ควรแยกชุดไฟกันไปเลยจะดีกว่า
            มีคำแนะนำไรกับไฟ2ชุดนี้ มั๊ยครับ

Originally posted by dracoV

ถ้าจะไม่ใส่C2 แนะนำ(จำเป็น)ให้จัดทางเดินกราวด์ให้ดีๆมากหน่อย(Star ground) เพราะreturn current ต่างๆในวงจร power amp. มันสูง
            parasite noise ในground จะเยอะตาม ก็มีโอกาศสูงที่จะแทรกกลับเข้าไปใน input C2 จะช่วยป้องกันได้ส่วนนึง
            และยิ่งถ้าใช้ R ค่าน้อยก็มีโอกาศ pick up noise เข้าไปใน input มากขึ้นอีกด้วย

C2 และ R3 จะทำหน้าที่เป็น filter อีกด้วย จะกรองความถี่ที่ไม่ต้องการ(คำนวณยังไงลืมแล่ว หลายปีละ ให้หาดูใน datasheet น่าจะมี)
            ถ้าไม่ใส่ filter ก็มีโอกาศ oscillate ที่ความถี่สูง(ที่ไม่ต้องการ) หรือลองแล้วการทำงานไม่ค่อยสเถียรเท่าไหร่
            ก็แนะนำให้ใช้ C ค่าน้อยๆ 100pF-1000pF มาคร่อม(ขนาน) R feedback
            ขอบคุณครับ
            - คุณdracoVคิดว่า Cจุดนี้ ค่าต่ำสุด,สูงสุดที่เหมาะสม ควรประมาณเท่าไหร่
            - ตอนทำปริ๊นจะทำเผื่อใส่Cตัวนี้ไว้ ถ้าไม่ใช้ไบโพล่าร์ของROEตัวแบคกาไลท์ คงเลือกยี่ห้อเลือกรุ่นที่ชอบแนวเสียงมาทำเป็นไบโพล่าร์ / แบบต่อขนานR ก็เห็นเวปนอกมีคนทำเหมือนกัน
            Last edited by keang; 22 Apr 2014, 11:00:35.

Comment

• ลองคิดค่า Z จากวงจรที่ท่าน vachira โพสนะ

C 2.2 uF ที่ tweeter ที่ความถี่ 20 Hz มีค่า Z = ?
              L 2.7 mH ที่ woofer ที่ความถี่ 20 KHz มีค่า Z = ?

Originally posted by KOTONOHA View Post
              คือแบบนี้ครับผมอาจจะอธิบายไม่ละเอียด ตามรูปนะครับ

สมมุติเราต่อ 8โอม 2ตัว ซึ่งวงจรครอสเนี่ยเป็นแบบขนานแน่นอน ซึ่งถ้าลำโพงขนานกันมันก็จะกลายเป็น 4โอมห์ ใช่มั้ยครับ แล้วทีนี้ ด้านอินพุทที่จะเข้าวงจรของครอสโอเวอร์เนี่ย มันจะเป็น 8 หรือ4 โอมห์ กันแน่ครับ

ตามที่ผมเข้าใจแบบที่คุณเสือบอก มันก็จะกลายเป็น 4โอม ใช่มั้ยครับ ถ้ามีลำโพง 3 ดอกก็จะลดลงไปอีกใช่มั้ยครับ
              ตอบแบบสั้นๆนะ
              ถ้าต่อลำโพง 8 โอมห์ 3 ดอก (W+M+T)
              แอมป์จะเห็นเป็น 8 โอมห์ครับ

Comment

• SG น่าจะ THOMSON เก่าหรือเปล่าครับ เพราะผมเคยเห็น opamp TDA2320A สกีน SG ของทอมสันเหมือนกันครับ made in italy (ตัวopamp ทำหนาๆเหมือน Philips สีด้านๆเรียบๆ)มันอยู่บนโต๊ะทำงานพ่อเลยไม่กล้าเอามา
                Last edited by carbon_za; 22 Apr 2014, 11:33:28.

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post

ขอแยกอธิบายน่ะ+ออกทะเลหน่อยๆด้วย+ไม่แม่นมาก อ่านๆจำๆชาวบ้านเขามา

-ในรูปเป็นcross 3ทางน่ะ woofer mid tweeter
                  -อธิบาย impedanceมันเป็นความต้านทานที่ความถี่AC ปกติเราเอามิเตอร์วัดที่DCก็จะได้ค่าช่วงใกล้ๆ กับAC ไม่ตรงที่เดียว
                  -ความต้านทานที่ความถี่มันมีหลายความถี่ ดอกลำโพง มันก็ไม่ได้ราบเรียบทุกความถี่ จะมีบางช่วงตกหรือขึ้น ลองเปิดdatasheetดอกลำโพงดู
                  (หรือดูไดร์เวอร์หูฟังก็เป็น มีเว็บreviewวัดให้ดูแต่ลืมชื่อแล้ว)
                  -เหมือนผ่านcross-over มันก็มีนั้นไปที่ดอกเฉพาะดอกนั้น (เอาจริงๆ มันลงไปไม่เรียบหรอกเป็นslope แต่slopeของ2ดอกซ้อนกันอาจจะได้ความต้านทานเท่าเดิม)
                  -ลำโพงบางเจ้า เขาไม่ผ่านcrossเลยหรือใช้crossแบบแปลกๆ เพราะ ดอกที่เขาใช้ความต้านทาน-การตอบสนองความถี่ มันสบพอดีกัน
                  (ใช้วิธีที่ว่าจุดความต้านทานของทั้ง2ดอกมีจุดroll offที่สบกันดี)
                  -cross-overมีหลายสูตร หลายorder ลองไปgoogleหาอ่านดู แต่ละแบบมีลักษณะเฉพาะของมัน เช่น เรื่องเฟสเปลี่ยน หรือ เสริมกันมากเกินที่จุดตัด

------

@keang
                  รอเจอหน้ากันแล้วจะไถ่มาสักตัว

Comment

• Originally posted by carbon_za
                    SG น่าจะ THOMSON เก่าหรือเปล่าครับ เพราะผมเคยเห็น opamp TDA2320A สกีน SG ของทอมสันเหมือนกันครับ made in italy (ตัวopamp ทำหนาๆเหมือน Philips สีด้านๆเรียบๆ)มันอยู่บนโต๊ะทำงานพ่อเลยไม่กล้าเอามา
                    SG ตัวเซรามิค : ปี1978 ฟิลิปปินส์ ครับ
                    Ti ตัวเซรามิค หน้าเงิน : ปี1984 ไทหวัน
                    Moto บอดี้เก่า : ปี1978 เกาหลี
                    Moto บอดี้ใหม่ : ปี1989 มาเลย์ , ปี1992 เกาหลี

Originally posted by ManiacMaew
                    รอเจอหน้ากันแล้วจะไถ่มาสักตัว
                    เอา "RC"4558 ของTiกับNS (RCเกรดสูงกว่าโค๊ดปกติ) / LF353 ของMotoกับNS : ไปลองเทสเสียงมั๊ย
                    Last edited by keang; 22 Apr 2014, 13:10:31.

Comment

• - - '' สรุปมัน จะเท่ากับ อินพิแดนซ์ที่มีต่อตัว(คล้ายๆตัวซีรึเปล่า ครับ ที่การทนแรงดันไฟฟ้าเท่ากับตัวที่ต่ำที่สุดเมื่อเวลาขนานกัน ส่วนการเก็บประจุจะได้เพิ่มขึ้น(ขดลวดจะตรงกันข้าม)) หรือ อิมพิแดนซ์ที่ขนานกันหว่า งง
                      T T พอดีจะ ต่อลำโพงให้พ่อน่ะครับ แต่กะไม่ค่อยแน่ใจซะทีเดียวเลยมาถาม กันใว้ก่อน
                      ไม่กล้าเปิดสุด กลัวแอมป์ขับ โอมห์ต่ำๆเกินไปไม่ใหว ถ้าอิมพิแดนซ์มันขานกัน

ใช้แอมป์ขนาด 250W ที่8 โอมห์
                      ดอกลำโพง 250W 2ตัว ทวีสเตอร์ 250W อีก 2ตัว
                      1ดอก เข้า mid อีก 1ดอกเข้า woofer ทวีสเตอร์ อีก 2 ตัว ขานกัน

Comment

- - '' สรุปมัน จะเท่ากับ อินพิแดนซ์ที่มีต่อตัว(คล้ายๆตัวซีรึเปล่า ครับ ที่การทนแรงดันไฟฟ้าเท่ากับตัวที่ต่ำที่สุดเมื่อเวลาขนานกัน ส่วนการเก็บประจุจะได้เพิ่มขึ้น(ขดลวดจะตรงกันข้าม)) หรือ อิมพิแดนซ์ที่ขนานกันหว่า งง
                        T T พอดีจะ ต่อลำโพงให้พ่อน่ะครับ แต่กะไม่ค่อยแน่ใจซะทีเดียวเลยมาถาม กันใว้ก่อน
                        ไม่กล้าเปิดสุด กลัวแอมป์ขับ โอมห์ต่ำๆเกินไปไม่ใหว ถ้าอิมพิแดนซ์มันขานกัน

ดอกลำโพง 250W 2ตัว ทวีสเตอร์ 250W อีก 2ตัว
                        1ดอก เข้า mid อีก 1ดอกเข้า woofer ทวีสเตอร์ อีก 2 ตัว ขานกัน
                        แอมป์ขนาด 250W ที่8 โอมห์ จะมีแรงดัน peak ที่ 63V
                        ถ้าใช้กับ crossover network ตามรูปข้างบน ที่ใช้ C 50V ก็ไม่ดีนะครับ
                        ควรหา crossover network ตัวใหม่ที่ใช้ C ซัก 100V ดีกว่าครับ

ลองฟื้นความรู้ เอาพื้นฐานกลับมาดีกว่านะ
                        C 2.2 uF ที่ความถี่ 20 Hz มีค่า Z = ?
                        L 2.7 mH ที่ความถี่ 20 KHz มีค่า Z = ?
                        ลองตอบดู เดี๋ยวก็อ๋อเองครับ

Comment

• ู^
                          ส่งการบ้านครับ ^ ^

Z ของ C = 1 / (2 x pi x f x c)
                          Z ของ L = (2 x pi x f x L)
                          pi = 3.14159

C 2.2 uF ที่ความถี่ 20 Hz มีค่า Z = ?
                          1 / (2 x 3.14159 x 20 x 2.2 u)
                          Xc= 3617

L 2.7 mH ที่ความถี่ 20 KHz มีค่า Z = ?
                          2 x 3.14159 x 20K x 2.7m
                          Xl=339.29172

2ค่า ขนานกันได้ 359.595

-*-

I=63/8=7.875

Zc
                          Z=13082697/7.785=1661294.857

-*- ยิ่งคำนวนยิ่งงง คงผิดเยอะแหงมๆ - -

Comment

• พื้นฐานกลับมาละ อิ อิ
                            จะเห็นว่า ค่า Xc Xl ที่คำนวณได้ มากกว่า 8 โอมห์หลายสิบหลายร้อยเท่า
                            ตัวอื่นๆ ก็เช่นกัน ที่บางความถี่ มันจะมีค่าเป็นพัน เป็นหมื่นโอมห์
                            สิ่งที่แอมป์เห็น ก่อนถึงดอกลำโพง ก็คือค่าพวกนี้
                            ดังนั้น จึงไม่ใช่เอาค่าของดอกลำโพงมาหารกันตามจำนวน

หลักการของวงจร crossover network คือ แบ่งความถี่แจกจ่ายให้ดอกลำโพง
                            ผลลัพท์คือ
                            ที่ความถี่ต่ำ แอมป์จะเห็น woofer แต่ไม่เห็น mid-range ,tweeter
                            ที่ความถี่กลาง แอมป์จะเห็น mid-range แต่ไม่เห็น woofer ,tweeter
                            ที่ความถี่สูง แอมป์จะเห็น tweeter แต่ไม่เห็น woofer ,mid-range
                            อันนี้อธิบายแบบหลักการนะ
                            จะเห็นว่า แอมป์จะเห็นลำโพงครั้งละ 1 ตัวเท่านั้น
                            ดังนั้น ถ้าดอกลำโพงทุกตัวมีค่า 8 โอมห์
                            แอมป์ก็จะเห็นเป็น 8 โอมห์ ทุกย่านความถี่

แต่ถ้าที่ความถี่สูง เราเอาดอกลำโพง tweeter 8 โอมห์ 2 ตัวมาขนานกัน
                            ที่ความถี่ต่ำ + ความถี่กลาง แอมป์จะเห็นเป็น 8 โอมห์
                            ส่วนความถี่สูง แอมป์จะเห็นเป็น 4 โอมห์

Comment

• -v- ขอบคุณมากๆครับ -v- แจ๋มแจ้งแล้วครับ

Comment

- - '' สรุปมัน จะเท่ากับ อินพิแดนซ์ที่มีต่อตัว(คล้ายๆตัวซีรึเปล่า ครับ ที่การทนแรงดันไฟฟ้าเท่ากับตัวที่ต่ำที่สุดเมื่อเวลาขนานกัน ส่วนการเก็บประจุจะได้เพิ่มขึ้น(ขดลวดจะตรงกันข้าม)) หรือ อิมพิแดนซ์ที่ขนานกันหว่า งง

ตามความเข้าใจผม
                                ทางเข้าคลอส คิดตามตัวดอกลำโพง
                                เช่น ลำโพง 6 โอมห์ (ทวีต4 วูฟ 8 8+4/2 =6)
                                เป็นเรื่อง ของการทนศักย์ไฟ(V)-กระแส(A) ที่ภาคขยายจ่ายมา
                                -----------
                                ในส่วนของคลอส เป็นเรื่องของจุดตัดความถี่
                                ตามที่คุณ m shifu บอกด้านล่าง
                                Originally posted by m shifu View Post
                                พื้นฐานกลับมาละ อิ อิ
                                จะเห็นว่า ค่า Xc Xl ที่คำนวณได้ มากกว่า 8 โอมห์หลายสิบหลายร้อยเท่า
                                ตัวอื่นๆ ก็เช่นกัน ที่บางความถี่ มันจะมีค่าเป็นพัน เป็นหมื่นโอมห์
                                สิ่งที่แอมป์เห็น ก่อนถึงดอกลำโพง ก็คือค่าพวกนี้
                                ดังนั้น จึงไม่ใช่เอาค่าของดอกลำโพงมาหารกันตามจำนวน

หลักการของวงจร crossover network คือ แบ่งความถี่แจกจ่ายให้ดอกลำโพง
                                ผลลัพท์คือ
                                ที่ความถี่ต่ำ แอมป์จะเห็น woofer แต่ไม่เห็น mid-range ,tweeter
                                ที่ความถี่กลาง แอมป์จะเห็น mid-range แต่ไม่เห็น woofer ,tweeter
                                ที่ความถี่สูง แอมป์จะเห็น tweeter แต่ไม่เห็น woofer ,mid-range
                                อันนี้อธิบายแบบหลักการนะ
                                จะเห็นว่า แอมป์จะเห็นลำโพงครั้งละ 1 ตัวเท่านั้น
                                ดังนั้น ถ้าดอกลำโพงทุกตัวมีค่า 8 โอมห์
                                แอมป์ก็จะเห็นเป็น 8 โอมห์ ทุกย่านความถี่

แต่ถ้าที่ความถี่สูง เราเอาดอกลำโพง tweeter 8 โอมห์ 2 ตัวมาขนานกัน
                                ที่ความถี่ต่ำ + ความถี่กลาง แอมป์จะเห็นเป็น 8 โอมห์
                                ส่วนความถี่สูง แอมป์จะเห็นเป็น 4 โอมห์
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X