Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องพัดลม ลงเมนบอร์ด....กับต่อ PSU โดยตรง

http://eestaff.kku.ac.th/~sa-nguan/1.../Chapter10.pdf
    ---------------
    เมนบอร์ด ชุดไฟหลัก 2 ชุด
    ชุด 24 pin กับ ชุดไฟเลี้ยง CPU
    ถ้าพัดลม ลงเมนบอร์ด
    Noise Current จาก DC Motor ก็จะย้อนเข้าชุดไฟในส่วนอื่นด้วย
    ต่างจากต่อจาก PSU โดยตรง โอกาส Noise Current จาก DC Motor จะไหลย้อนเข้าชุดไฟบนเมนบอร์์ดจะน้อยกว่า
    ยิิงถ้าเฟสไฟ(ราง) คนละชุดกับไฟ 24 pin กับ ชุดไฟเลี้ยง CPU
    โอกาสที่ Noise Current จาก DC Motor จะไหลย้อนเข้าชุดไฟบนเมนบอร์์ดน้อยมาก
    -------------
    ผลกระทบ..ที่ชัดสุด...ส่วนใหญ่จะบอกว่าใช้คอมเป็นเพลเยอร์ แล้ว Noise เยอะ
    ถ้าอาการหนัก Noise Current จาก DC Moto จะไปรบกวนการทำงานของชิป ไมโครคอนโทรลต่างๆ
    Last edited by tiger X-fi; 11 Dec 2014, 22:59:58.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
      เรื่องพัดลม ลงเมนบอร์ด....กับต่อ PSU โดยตรง

http://eestaff.kku.ac.th/~sa-nguan/1.../Chapter10.pdf
      ---------------
      เมนบอร์ด ชุดไฟหลัก 2 ชุด
      ชุด 24 pin กับ ชุดไฟเลี้ยง CPU
      Noise Current จาก DC Motor ก็จะย้อนเข้าชุดไฟในส่วนอื่นด้วย
      ต่างจากต่อจาก PSU โดยตรง โอกาส Noise Current จะน้อยกว่า
      ยิิงถ้าเฟสไฟ(ราง) คนละชุดกับไฟ 24 pin กับ ชุดไฟเลี้ยง CPU
      โอกาสที่ Noise Current จาก DC Motor จะไหลย้อนเข้าชุดไฟบนเมนบอร์์ดน้อยมาก
      -------------
      ผลกระทบ..ที่ชัดสุด...ส่วนใหญ่จะบอกว่าใช้คอมเป็นเพลเยอร์ แล้ว Noise เยอะ
      ถ้าอาการหนัก Noise Current จาก DC Moto จะไปรบกวนการทำงานของชิป ไมโครคอนโทรลต่างๆ
      สงสัยต้องลอง

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
        สงสัยต้องลอง
        ลองดูครับ...พวกมอเตอร์มันสร้างสัญญาณรบกวนอยู่แล้ว
        อาการหนักๆ สมัยกอนจะเห็นได้ชัดเลย....พวกจักรเย็บผ้า...ส่งสัญญาณรบกวนโทรทัศน์

Comment

• ประกอบลองเสียง TDA7265 แบบยังไม่ลงชุดปรีดูก่อน ฟังได้ปกติ ไม่มีเอฟเฟคไม่พึงประสงค์แต่อย่างใด

เสียงออกมาค่อนข้างดีเลย ไม่รู้เพราะอะไหล่ด้วยไหม

ชุดปรีค่อยว่าอีกที เพราะลืมซื้อ LM337 มา

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
            ลองดูครับ...พวกมอเตอร์มันสร้างสัญญาณรบกวนอยู่แล้ว
            อาการหนักๆ สมัยกอนจะเห็นได้ชัดเลย....พวกจักรเย็บผ้า...ส่งสัญญาณรบกวนโทรทัศน์
            งานงอกไปว่าจะลองดู PSU ดันมีไฟ+12v แค่รางเดียว

--------------------------------------------------------------
            ได้ SSD มาใหม่ใช้แทน HDD เลยข้อมูลมีน้อย
            ทำการเซ็ตค่าเสียงดีกว่า HDD เยอะมาก

.......................................
            เดียวลองมารีวิวการเซ็ตค่าเล่นๆเพื่อใครจะทำตาม
            หรือบางคนอาจจะเซ็ตไว้อยู่แล้ว
            Last edited by wutnaja; 31 Dec 2014, 10:50:41.

Comment

• เจอของเล่นใหม่งานสวยมากๆ 120บาท
              คนขายบอกดีและหายากผมเลยเชื่อเลย !!
              แต่งานมันสวยมากแข็งแรงดี

Last edited by wutnaja; 31 Dec 2014, 10:25:18.

Comment

• ได้ของเล่นราคาถูกมา700บาทไทย

ก่อนเบิร์น
                -เสียงต่ำมาแน่นดีเก็บตัวไว
                -เสียงสูงไม่โดนใจเท่าไร เสียงเอื้อนเสียงลากยาวความพริ้วปลายเสียงแถบไม่มี
                -เสียงโดยรวมค่อนไปทางดิจิตอนมากๆรวดเร็วกระชับฉับไวไปหมด
                -การแยกแยะดนตีทำได้ไม่ค่อยดี
                -รองรับไฟล์แค่ 16bit
                -เสียบช่อง USB3 เสียงดังกว่า USB2 ซะงั้น
                -โดยรวมดีกว่าออนบอร์ดหน่อย
                -ก็มันแค่700นี่เนอะ

-เอาไปฟังเพลงมีจังหวะสนุกๆผมว่าคุ้มอยู่นะ
                เดียวจะลองแกะดู

ปล.เป็นความคิดของผมคนเดียว

--------------------------------------
                รูปภายในยืมเค้ามา

Last edited by wutnaja; 8 Jan 2015, 22:03:53.

Comment

• หลังเบิร์นเป็นไงบ้างครับ

Comment

• คาปา ข้างๆ Jack RCA น่าจะเป็น C เอาต์พุต

Comment

• ผมว่าไฟไม่น่าเต็มนะจัดopamp มาซะ4ตัวขนาดนี้ USB2.0 ไม่น่าจ่ายพอ 3.0 นี่คงพอถูไถ

Comment

• tda1543เป็นชิพdacครับ
                        http://www.qlshifi.com/jszl/TDA1543.pdf
                        4ตัวนี้ คงมาขนานกันข้างละคู่

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                          tda1543เป็นชิพdacครับ
                          http://www.qlshifi.com/jszl/TDA1543.pdf
                          ขอบคุณครับพึ่งเคยเห็นชิพDac แบบนี้เหมือนกัน
                          ไปค้นดูทำx4 เป็น oversampling กินไฟ Max 60mA x4 =240mA ดูแล้วน่าจะพอนะ

Comment

หลังเบิร์นเป็นไงบ้างครับ
                            ยังเลยครับไม่ค่อยมีเวลาเปิดได้ 5-6 ชม.เอง

ช่วยแนะนำหน่อยครับอยากให้เสียงย่านสูงๆมันมามากกว่านี้หน่อยไปไกลกว่านี้หน่อยเปลี่ยนตรงไหนดีครับ

Originally posted by carbon_za View Post
                            คาปา ข้างๆ Jack RCA น่าจะเป็น C เอาต์พุต
                            ถูกต้องนะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับอยากให้เสียงย่านสูงๆมันมามากกว่านี้หน่อยไปไกลกว่านี้หน่อยเปลี่ยนตรงไหนดีครับ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            tda1543เป็นชิพdacครับ
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by Sumomo View Post
                            ขอบคุณครับพึ่งเคยเห็นชิพDac แบบนี้เหมือนกัน
                            ไปค้นดูทำx4 เป็น oversampling กินไฟ Max 60mA x4 =240mA ดูแล้วน่าจะพอนะ
                            ขอบคุณครับ
                            Last edited by wutnaja; 10 Jan 2015, 18:58:21.

Comment

• คำตอบก็อยู่ในโพสต์ข้างบนแล้ว ผมขอตอบสั้นๆน่ะ มันเมื่้อยมืออยู่

วงจรที่มีcapa outputก็เล่นcapa outputมันก่อนนั้นแหล่ะ

หาcที่มีแนวเสียงชอบมาใส่
                              หรือจะbicapด้วยcค่าน้อยเอา(มีข้อดีข้อเสีย ลองสังเกตเอา)

+ลองหาดูว่าR smdแถวๆoutputด้วยมั้ย

ที่เหลือรอคนเคยประกอบdacเบอร์นี้แหล่ะครับ ผมไม่รู้ฐานเสียงมัน ไม่เคยลองประกอบหรือใช้เลย ดีไม่ดีอาจจะติดบุคคลิคdacมันก็ได้

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                                คำตอบก็อยู่ในโพสต์ข้างบนแล้ว ผมขอตอบสั้นๆน่ะ มันเมื่้อยมืออยู่

วงจรที่มีcapa outputก็เล่นcapa outputมันก่อนนั้นแหล่ะ

หาcที่มีแนวเสียงชอบมาใส่
                                หรือจะbicapด้วยcค่าน้อยเอา(มีข้อดีข้อเสีย ลองสังเกตเอา)

+ลองหาดูว่าR smdแถวๆoutputด้วยมั้ย

ที่เหลือรอคนเคยประกอบdacเบอร์นี้แหล่ะครับ ผมไม่รู้ฐานเสียงมัน ไม่เคยลองประกอบหรือใช้เลย ดีไม่ดีอาจจะติดบุคคลิคdacมันก็ได้
                                ขอบคุณครับเดียวผมลองใจเย็นละเผามันไปซักพักก่อนละกัน

เล็งไว้ที่จะเปลี่ยน
                                เอ้าพุทตอนนี้เป็น ELNA 10uf 50v วงสีเขียว น่าจะใส่ Sprague 10 uF 25 V หางหนูมีอยู่แล้ว
                                และ sunyo 1000 uf 10v วงสีแดง PCBเขียน220uf น่าจะใส่ UCC bemel 220uF 35 V มีอยู่แล้วไม่รู้ยัดลงไหม
                                และขั้ว RCA ใหม่
                                ------------------------------------------------
                                2N2 นี่ค่าเท่าไรเหรอครับเหมือนมันจะต่อก่อนถึง C เอ้าพุทด้วย
                                -มันต่อจากขา C ตัว 2N2 ไปเข้าขาบวก C เอ้าพุทแล้วต่อจากขา ลบ C เอ้าพุทไปขั้ว RCA
                                Last edited by wutnaja; 10 Jan 2015, 20:44:14.

Comment

Working...
                                X