Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้เอา DAC เก่าที่เคยโพสไว้มาจับใส่กล่อง(กล่องแอมป์หูฟังเดิม)
    ตอนยังเป็นกระสืออยู่

ตอนทำเสร็จแล้ว รกกว่าเก่าอีก

มองด้านข้างยิ่งรก

ปิดฝาแล้วหายรก 5555 ติดไฟให้ลูกบิดด้วยกลางคืนจะได้มองเห็น

ตอนแรกว่าจะแยก DAC ไปคนละกล่องกะแอมป์หูฟัง คิดไปคิดมาสายคงรกน่าดูเลยจับมารวมกัน ทีนี้ปัญหาเกิดเลยเพราะ DAC ใช้ไฟบวกกับกราวนด์ แต่แอมป์หูฟังใช้เวอชวลกราวนด์
    ตายห่_ละ กราวนด์ของ DAC ดันไปตรงกับไฟลบของแอมป์ ขืนต่อกันหูฟังคงไม่พ้นไหม้ชัวร์ เลยต้องมาออกแบบแอมป์หูฟังใหม่โดยใช้แค่ไฟบวกกับกราวนด์

สำเร็จเป็นวงจรนี้ ออพแอมป์ใช้5532

จะเห็นว่าระหว่างไฟบวกกับกราวนด์จะมี R 56k 2ตัวไว้แบ่งแรงดัน จากนั้นก็จ่ายผ่าน R 100k เข้าขา Non-Inv ของออพแอมป์เพื่อไบอัสให้แรงดันขาออกอยู่ที่1/2ของไฟเลี้ยงวงจร จัดวงจรแบบ OTL
    C ที่ระบุนั่นใส่แบบตามมีตามเกิด(ของถอดมาทั้งนั้น)

Comment

• ดูไม่รู้เรื่องกับเค้าอีกแล้ว....สงสัยต้องลองทำแล้วล่ะจะได้รู้เรื่อง...555+

Comment

• Originally posted by dracoV
        TLE2426 ผมใช้ทำ ground channel สำหรับส่วน Analog output กับเป็น 0V reference สำหรับ op-amp ด้วย
        ต้องการแยก ground output ออกจาก ground ระบบ และให้ 0V reference มันนิ่งๆน่ะครับ
        ลักษณะแบบนี้หรือเปล่าครับ OP1A+OP1B > OUTG กรอบสีน้ำเงิน

วงจรนี้ดูแล้ว น่ารักดี

Last edited by keang; 21 Jul 2011, 11:50:46.

Comment

• ใช่ครับลักษณะการต่อใช้งานเป็นแบบกรอบสีน้ำเงิน แต่ผมใช้วงจรสำหรับสร้างกราวด์ต่างจากในรูปบนหน่อย
          ขอขยายความหน่อย
          หลักการเดียวกันกับ virtual ground สำหรับ single supply +0
          แต่ใช้ไฟ+-ที่สำหรับจ่ายให้ op-amp เป็นตัวสร้าง Active ground channel
          โดยใช้ TLE2426 ซึ่งทำหน้าที่ Rail splitter ได้ค่อนข้างแม่นยำและสเถียรกว่าการใช้ R แบ่ง Volt
          ข้อดีอีกอย่างสำหรับ TLE2426 แบบ dip8 จะมีขา Noise reduction เอา C 1uF ต่อกับขา8 ลงไฟลบก็จะลด Noise ลงได้อีก
          ทำให้ได้กราวด์ที่ค่อนข้างเงียบมาก แต่มัน source/sink กระแสได้ไม่มาก ~30mA ก็ต่อกับ Buffer
          ผ่าน single op-amp ที่ทำหน้าที่เป็น Servo, บัฟเฟอร์ผมใช้ Diamond buffer แบบลดรูป
          ออกแบบไว้ให้รับกระแสได้ ~1A ซึ่งน่าจะเกินพอสำหรับวงจรที่ใช้แล้ว

แต่เมื่อใช้ Ground channel ก็สมควรใช้เป็น 0V reference (ต่อกับสัญญาณที่ขา+,-) สำหรับop-amp ด้วย
          ไม่งั้นอาจเกิดปัญหา DC offset ที่ op-amp output

อาศัยว่า Active ground channel มี servo และ Buffer ขนาดใหญ่เมื่อเทียบกับสัญญาณ
          CMRR สูง สัญญาณกวนที่มาที่ Ground channel ถ้าไม่มากเกินไป ก็จะถูก Rejected หายไปได้มากพอควร

ตามหลักการก็จะได้ Active Ground สำหรับ Output ที่นิ่งและเงียบมาก โดยมี Volt 0V หรือเท่ากันกับกราวด์นั่นเอง
          Last edited by dracoV; 21 Jul 2011, 14:35:11.

Comment

toggle switch หยั่งนี้ ใช้เปิดปิดไฟ ac ได้ไหมครับ ได้แล้วจะต่อยังไงอ่ะครับ
            ใช้กับไฟ ac มันต้อง เข้า 2 ออก 2 ไม่ใช้หรอครับ

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
              [ATTACH=CONFIG]1261233[/ATTACH]
              toggle switch หยั่งนี้ ใช้เปิดปิดไฟ ac ได้ไหมครับ ได้แล้วจะต่อยังไงอ่ะครับ
              ใช้กับไฟ ac มันต้อง เข้า 2 ออก 2 ไม่ใช้หรอครับ
              ถ้าตามรูป 250VAC 18A หรือป่าว

Comment

• Originally posted by MaKuBeck View Post
                ถ้าตามรูป 250VAC 18A หรือป่าว
                แล้วมันจะใช้ยังไงอ่ะครับ ไฟ ac มันต้อง 2 ขั้วไม่ใช้หรอครับ?
                ผมไม่มีความรู้เลยครับ

Comment

• ไฟ AC จากสายไฟบ้านจะมี 2 เส้น Live กับ Neutral
                  ใช้สวิทช์ตัดต่อสาย Live เส้นเดียวก็ได้ ก็ไม่ครบวงจรแล้ว แต่ถ้าให้ดีก็ควรใช้สวิทช์ที่ตัดสองเส้น

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                    แล้วมันจะใช้ยังไงอ่ะครับ ไฟ ac มันต้อง 2 ขั้วไม่ใช้หรอครับ?
                    ผมไม่มีความรู้เลยครับ
                    ปรึกษาช่างซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้า...แถวบ้าน...ชัวว์..กว่าครับ....

ถ้ายัง....ไม่มีความรู้ (ก็ค่อยศึกษา...นะ)

ปลอดภัยไว้ก่อน.. ถ้าเล่นกับไฟบ้าน...เป็นห่วง..

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                      ไฟ AC จากสายไฟบ้านจะมี 2 เส้น Live กับ Neutral
                      ใช้สวิทช์ตัดต่อสาย Live เส้นเดียวก็ได้ ก็ไม่ครบวงจรแล้ว แต่ถ้าให้ดีก็ควรใช้สวิทช์ที่ตัดสองเส้น
                      อ๋อเข้าใจแล้วครับ สรุปได้ แต่ไม่ปลอดภัย

Originally posted by jinn View Post
                      ปรึกษาช่างซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้า...แถวบ้าน...ชัวว์..กว่าครับ....

ถ้ายัง....ไม่มีความรู้ (ก็ค่อยศึกษา...นะ)

ปลอดภัยไว้ก่อน.. ถ้าเล่นกับไฟบ้าน...เป็นห่วง..
                      ขอบคุณครับ Y Y

Comment

• ตกลง bicap นี่คืออะไรครับ จำได้ว่า พี่คนใดเคยอธิบายไว้ แต่หาไม่เจอแล้วอ่ะครับ -*-
                        ค่าเพึ่มหรือค่าลด แล้ว ลด ลดยังไง เพึ่ม เพึ่มยังไงอ่ะครับ?
                        ขอโมษนะครับ ผมเคยถามแล้วแต่ลืม ขอโทดครับๆ

Comment

• ตรงนี้คงต้องอธิบายการทำงานของ capacitor หรือที่เรียกย่อๆว่า cap กันก่อน
                          Capacitor (C) จะยอมให้ความถี่สูงผ่านได้ แต่ความถี่ต่ำจะไม่ยอมให้ผ่านครับ C ตัวเล็กๆจะยอมให้ความถี่สูงผ่านได้เพียงอย่างเดียว ส่วน C ตัวใหญ่จะยอมให้ช่วงความถี่ผ่านได้กว้างกว่าตัวเล็ก คือยอมให้ความถี่ต่ำลงมาผ่านได้ด้วย มันมีสูตรคำนวนครับว่า C ค่าเท่านี้ จะยอมให้ความถี่ต่ำถึงเท่าใดผ่านได้
                          Capacitor ที่เสียงดีมักมีราคาแพง โดยเฉพาะตัวใหญ่ๆจะแพงมาก แต่ก็ได้เสียงกลางแหลมที่ดีกว่า และด้วยราคาที่แพงนี่เองจึงเกิดมีการทำ bi-cap ขึ้นมาเพื่อการประหยัดแต่ยังได้ปลายแหลมที่ดีได้
                          การทำ bi-cap ก็คือการนำ C ตัวเล็กๆมาต่อขนานกับ C หลักๆที่เป็นทางผ่านเสียง โดยเฉพาะย่านเสียงสูง การต่อขนานจะเป็นการบวกค่าความจุของ C เข้าด้วยกันเช่น C 3.3 uF + C 0.1 uF จะกลายเป็น C 3.4 uF ครับ
                          ดังที่ผมบอกไว้ตอนต้นว่า C ตัวเล็กสามารถให้เสียงสูงผ่านได้ การนำ C ตัวเล็กไปขนานก็เพื่อช่วยในการผ่านสัญญาณเสียงสูงครับ ซึ่งไปแก้ข้อด้อยของ C ราคาถูกที่มักผ่านความถี่สูงได้ไม่ดี เพราะ C ตัวเล็กคุณภาพดี มีราคาไม่แพง การทำ bi-cap จึงเป็นการประหยัดกว่าการเปลี่ยน C คุณภาพดีตัวใหญ่ทั้งตัวมากครับผม
                          อีกเหตุผลก็คือ C คุณภาพสูงมักมีค่าความจุไม่สูงมากนัก หากต้องการ C ค่าความจุเยอะๆก็ต้องหาตัวที่คุณภาพรองลงไปแล้วใช้ C คุณภาพสูงมาทำการ bi-cap เข้าไปแทน
                          นอกจาก bi-cap แล้วยังมี tri-cap อีก แต่ยังไงย่อมสู้ C คุณภาพสูงตัวเดียวไม่ได้ บางเสียงก็บอกว่าการทำ bi-cap อาจมีการทำงานไม่พร้อมเพรียงของ C ทั้งสองตัว โดยเฉพาะ C ที่***งชั้นกันมากๆ ซึ่งก็ไม่เป็นที่ชัดเจนเท่าไหร่ครับตรงนี้
                          อนึ่งการทำ bi-cap ต้องคำนึงถึงค่าความจุของ C ที่จะขนานลงไปด้วย เพราะการต่อขนานกันเป็นการทำให้ความจุโดยรวมเพิ่มขึ้น ส่วนใหญ่ยึดที่ 1% ของ C ตัวหลัก แต่สามารถเพิ่มหรือลดลงกว่านี้ได้ แล้วแต่ตำแหน่งหน้าที่ของ C ตัวนั้นว่าต้องการความเที่ยงตรงของค่าความจุเพียงใด

เครดิตจาก :http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=22190

Comment

• ผมมี op-amp Lm318h กระป๋อง ทำอะไรได้มั่่งครับ หากูเกิ้ลแล้วไม่เข้าใจครับ
                            เหมือนจะเอาไปทำlowpass หรือเปล่าครับ
                            ปล.ขออภัยครับไม่รู้ไปถามที่ไหนถามที่นี้เหระ

Comment

• ก็เอาไปเปลี่ยนกับ op-amp เดิมๆ บน soundcard ได้นี่ใช้ขาแปลงได้ครับ ขาแปลงมีขายแต่ไม่ทราบว่าที่ไหน ไม่เคยซื้อ

http://www.datasheetcatalog.org/data...ceur5g20ky.pdf

Comment

• Originally posted by dracoV
                                หลักการเดียวกันกับ virtual ground สำหรับ single supply +0
                                แต่ใช้ไฟ+-ที่สำหรับจ่ายให้ op-amp เป็นตัวสร้าง Active ground channel
                                โดยใช้ TLE2426 ซึ่งทำหน้าที่ Rail splitter ได้ค่อนข้างแม่นยำและสเถียรกว่าการใช้ R แบ่ง Volt
                                ข้อดีอีกอย่างสำหรับ TLE2426 แบบ dip8 จะมีขา Noise reduction เอา C 1uF ต่อกับขา8 ลงไฟลบก็จะลด Noise ลงได้อีก
                                ทำให้ได้กราวด์ที่ค่อนข้างเงียบมาก แต่มัน source/sink กระแสได้ไม่มาก ~30mA ก็ต่อกับ Buffer
                                ผ่าน single op-amp ที่ทำหน้าที่เป็น Servo, บัฟเฟอร์ผมใช้ Diamond buffer แบบลดรูป
                                ออกแบบไว้ให้รับกระแสได้ ~1A ซึ่งน่าจะเกินพอสำหรับวงจรที่ใช้แล้ว

Comment

Working...
                                X