Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วราหมดสิทธิ์ครับ GB. อย่างเดียว ว่าแต่ที่นี่ยังไม่เคยทำ GB. เลย ใครสนใจจะทำตัวไหนยังไงมาร่วม GB. กันดีกว่า อิๆๆ ^^

เอาตัวนี้กันมั้ย AD1865
    http://www.ptsoundlab.com/sources/da...865nonover.htm
    Last edited by fenderfree; 17 Jul 2011, 15:37:09.

Comment

• - AD1865 NOS DAC ที่คุณfanderfreeโพสข้างบน
      > PDF
      > Working slowly and deliberately, to create ideal of the AD1865 DAC

- ฝ่าวงล้อม TDA1541 กับ AD1865N-K
      > Bang doi
      ( คุณfanderfree ดูขา9,10ของ8414 น่าจะเอาไปใช้ประโยชน์ได้ )

- อันนี้เจอในเวป DF1704 + AD1865
      Last edited by keang; 17 Jul 2011, 19:29:22.

Comment

• ผมจทำ dac cs8414+tda1543 อยู่ ตอนนี้ รอแค่ไปบ้านหม้อซื้ออะไหล่อย่างเดียว
        เปลี่ยนไปทำ ad1865 ดีไหมครับ - -*

----------------
        thx ครับ งั้นเอาตัวนี้หละ
        Last edited by poh1998; 17 Jul 2011, 21:55:44.

Comment

• ตัว TDA 1543 เป็นวงจรที่ลงทุนไม่มาก แต่คุ้มค่าแน่นอนถึงแม้ว่าตัวไอซีจะไม่โดดเด่นมากนักแต่วงจรที่ให้ไป นั้นเค้าออกแบบ
          ภาคจ่ายไฟเอาใว้ดีมากๆ อีกทั้งอุปกรณ์มาได้ไม่ยากเท่าไหร่ ถ้าทำตัวแรกแนะนำเลย แต่ถ้าคิดจะทำตัว AD 1865 อาจจะต้องรอ
          อะใหล่นาน และอาจจะยุ่งยากซับซ้อนกว่า
          Originally posted by poh1998 View Post
          ผมจทำ dac cs8414+tda1543 อยู่ ตอนนี้ รอแค่ไปบ้านหม้อซื้ออะไหล่อย่างเดียว
          เปลี่ยนไปทำ ad1865 ดีไหมครับ - -*
          อ้อ..คุณ keang ผมได้แบบแปลนการดัดแปลง DAC ให้เป็น Balance แล้วล่ะครับจากหลายๆที่ แต่ยังไม่ได้ลงมือทำซะที ^^
          Last edited by fenderfree; 17 Jul 2011, 21:49:16.

Comment

• ^^ เอามาดูบ้างซิครับ เขาใช้เทคนิคอะไร ดัดแปลง DAC ให้เป็น Balance

-----------------
            เห็นว่าจะทำ DAC จะลอง Digital receiver ตัวนี้ไหม
            <<WM8805: S/PDIF Digital Interface Transceiver>>
            เป็น Transceiver (มี digital out)+ Multiplexer
            8 in 1 out ตามspec ดูดีกว่า CS8416 อีก Jitter ต่ำด้วย
            หรือจะเอาแบบ เข้า 1 ออก 1 ก็ <<WM8804>>
            กำลังอยากหาคนลองอยู่ ไว้เผื่อโปรเจคหน้า (คงอีกนาน)ว่าจะลอง WM8740 mono mode 2ตัว
            ถ้าดีจะได้ใช้มั่ง และราคาถูกกว่า CS8414 (ราคาppn) 6 เท่า อิอิอิ

Comment

• Takayoshi Hirano - First Love -ขับขานโดยลำโพง...เน่า...เน่า...แต่เสียง...ไพเราะจับใจ...ที่สุดในดวงใจ

มีเสียงออกมาแล้ว....หลังจากงม...มาตั้งนาน... โผล่มา...แหน่...เต็มหัว...เลย..5555555555555
              Last edited by jinn; 18 Jul 2011, 01:06:26.

Comment

• ขาเข้าก็เอาตาม DATA SHEET นั่นล่ะครับ ส่วนขาออกที่ผมไปเจอมา เค้าใช้เทคนิคคล้ายๆกับที่เราทำไฟ +/-/G. จากแบตเตอร์รี่
                นั่นหล่ะครับ (คือผมดูแล้วคิดๆเอาเองว่ามันคล้ายกัน) แต่หาลิ้งไม่เจอเดี๋ยวผมค้นๆดูก่อน
                ผมจะดัดแปลง ตัวรับ cs8414 ให้เป็น AES/EBU และดัดแปลง tda1543 ให้เป็น Balance out ตัว sound card
                ก็แปลงเป็น AES/EBU แอมป์ ทรานซิสเตอร์ ที่ใช้ออปแอมป์ก็จะแปลงเป็น Balance in น่ะครับ ^^

Originally posted by dracoV View Post
                ^^ เอามาดูบ้างซิครับ เขาใช้เทคนิคอะไร ดัดแปลง DAC ให้เป็น Balance

-----------------
                เห็นว่าจะทำ DAC จะลอง Digital receiver ตัวนี้ไหม
                <<WM8805: S/PDIF Digital Interface Transceiver>>
                เป็น Transceiver (มี digital out)+ Multiplexer
                8 in 1 out ตามspec ดูดีกว่า CS8416 อีก Jitter ต่ำด้วย
                หรือจะเอาแบบ เข้า 1 ออก 1 ก็ <<WM8804>>
                กำลังอยากหาคนลองอยู่ ไว้เผื่อโปรเจคหน้า (คงอีกนาน)ว่าจะลอง WM8740 mono mode 2ตัว
                ถ้าดีจะได้ใช้มั่ง และราคาถูกกว่า CS8414 (ราคาppn) 6 เท่า อิอิอิ
                Last edited by fenderfree; 18 Jul 2011, 01:02:12.

Comment

• c ตัวสูงมาก

Comment

• ตอนแรกซื้อ 4700 uf มาตัวอ้วน...ลงไม่ได้...ติดไดโอด

เลย.เอาตัวนี้มาลงแทน...ครับ...

ดีนะ...ที่ปิดฝาได้พอดี...เลย เหลืออยู่..นิดนึง...

บักกรี...มั่ว...มากกกกกกกกกกกกกก... เอิ๊ก...เอิ๊ก...

อีกข้าง...ก็คง...อาทิตย์หน้า...เวลาของเธอหมดแล้ว....

เสียงจี่...น้อยมาก...ดีจิง....
                    Last edited by jinn; 18 Jul 2011, 01:50:11.

Comment

• เสี่ยงจี่ถ้ายังมี ...ดึงกราวน์ลง ลงกล่อง รับรองหายสนิทครับ

Comment

• ดึงกราวน์ลง...ตรงลงกล่อง....หายเลย...ครับ

ขอบคุณ...พี่ เสือ x-FI และทุกท่าน...ที่คอยช่วยเหลือ...แนะนำ...มาก...มาก...ครับ

นี่แหละ...ที่ผมชอบเข้า...มา...

มีความสุข....จริง...จริง...เลย...โฮ้ว............
                        Last edited by jinn; 18 Jul 2011, 08:27:59.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          เสี่ยงจี่ถ้ายังมี ...ดึงกราวน์ลง ลงกล่อง รับรองหายสนิทครับ
                          ดึงกราวน์ลงกล่องตามที่ท่านว่า อย่างกรณีลิเนียร์ซัพพลาย สมมุติผมใช้ตัว emi filter นะครับ ที่มี FG ground มาด้วย ผมสามารถเอา fg ตัวนี้จั๊มพ์ข้ามไปต่อกราวน์ฝั่งบอร์ดของพาวเวอร์แอมป์ได้เลยมั๊ยครับพร้อมกับลงกล่องเคส กรณี isolate ที่ผมกลัวคือ pri-sec กราวน์ต้องแยก เพราะผมทำ switching power supply จะมีข้อนี้อยู่ครับ ผมเทสท์เบสิกเซฟตี้ผมต้องระวังเสมอ(แผนก R&D)กรณีสวิทชิ่งที่กราวน์ฝั่งsecต้องต่อกับfg ground ตัวนี้เสมอ แต่กรณี linear supply ผมไม่แน่ใจว่าต่อมาลงเลยได้มั๊ยครับ

ที่ถามเพราะแอมป์ผมเวลาไม่ต่ออินพุทมันจะมีเสียงฮัมและเสียงจี่เบา่ๆ แต่ถ้าเสียบสายสัญญานอินพุทก็จะเงียบสนิท ผมไม่ทราบว่านี่คือปัญหารึเปล่า แต่ถ้าคือปัญหา ผมเลยคิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องกราวน์ ไม่คอนดักท์ก็เรดิเอทฯ ต่อลงกราวน์ก็น่าจะหาย หรือพี่เสือมีคำแนะนำมั๊ยครับ(lm3886tf)
                          Last edited by ksurachai; 18 Jul 2011, 09:15:45.

Comment

• ที่ถามเพราะแอมป์ผมเวลาไม่ต่ออินพุทมันจะมีเสียงฮัมและเสียงจี่เบา่ๆ แต่ถ้าเสียบสายสัญญานอินพุทก็จะเงียบสนิท ผมไม่ทราบว่านี่คือปัญหารึเปล่า แต่ถ้าคือปัญหา ผมเลยคิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องกราวน์ ไม่คอนดักท์ก็เรดิเอทฯ ต่อลงกราวน์ก็น่าจะหาย หรือพี่เสือมีคำแนะนำมั๊ยครับ(lm3886tf)

เจอศัพท์แบบมึนๆอีกแล้ว
                            เท่าที่เข้าใจ
                            แสดงว่าฝั่ง source ลงกราวน์ดินเรียบร้อยแล้ว
                            เคยอ่านที่คุณfenderfree เอามาลงไว้ บอกว่า ลงกราวน์ดดินแค่ตัวเดียวในระบบก็พอ ลงหลายจุดจะมีโอกาสเกิดกราวน์ลูปมากขึ้น

Comment

• Originally posted by keang View Post
                              ลองดูดีๆ Rตัวใหม่22K กับ Rตัวเก่า50K มันต่อขนานกันอยู่ (ตัดต่อการขนานด้วยดิปสวิทช์ที่ทำหน้าที่เป็นสวิทช์มิ้ว)

ผมแนะนำว่า
                              - ก่อนทำอะไรเพิ่มหรือก่อนทำตัวต่อไป หาโอกาสศึกษาพื้นฐานอิเลคเพิ่มเติมสักนิดก่อนดีกว่าครับ
                              - รูปที่คุณโพสเห็นใช้สโคปด้วย มีเครื่องมือดีๆแล้ว ทำความเข้าใจเรื่องการใช้งานมันด้วยก็ดีครับ
                              เมื่อคุณรู้จักอิเลค รู้จักวงจร เวลาคุณทำอะไร คุณจะได้เข้าใจได้มากขึ้น จะได้มีความสนุกมากขึ้นด้วย
                              ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ปกติผมยุ่งอยู่แต่กับ switching power supply(server) มาลองทำชิพแอมป์ตัวแรกก็เลยถามเพื่อความถูกต้องแน่นอนและก็หาข้อมูลไปด้วย มือใหม่มากๆครับสำหรับแอมป์ต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะอย่างท่านว่าครับ(ชักจะชอบละ อยากเปลี่ยนเป็นข้างละ 100วัตต์ สำหรับตัวต่อไป)

ว่าแต่ถ้า r1*r2/r1+r2 แล้ว งั้นก็แสดงว่า ที่ 15k มันก็น่าจะยกเลิกคำสั่ง mute ได้แล้ว(mute on ที่ 0v แต่ผมวัดดูก่อนเพิ่ม r22k มันติดลบ -1.8v) งั้นผมรื้อ50kและ 22k ออกแล้วเอา 10-15k มาใส่เพื่อให้ mute ทำงานเมื่ออนสวิทช์ก็น่าจะได้เหมือนกัน ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องมั๊ยครับพี่

Comment

• พี่ๆท่านใดเคยใช้บริการ layer circuit บ้างครับ

Comment

Working...
                                X