Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออณุญาติไปขุดเจ้านี้มาโมต่อ ส่วน บอร์ด DIY นั้นก่ะต่อ HARDWARE แต่ไม่มีอะไรหลายอย่างเลยว่า เดียวจะไปจิ๋มบอร์ดต่อ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A3-!!/page3

โม รวดเดียว แล้วได้ไม่ได้ไง จะมาบอกกล่าวครับผม

Comment

• เสร็จ1ชิ้นครับ
      c สูงมากมาย !!

tri-cap

ติดซธหน่อยร้อนเกิน

เออ ที่จริงว่าจะโมต่ออีกหน่อย แต่แล้วหัวแร้งก็ลาโลกไปวันนี้เลยขอหยุดไว้ก่อนเดียวพรุ้งนี้จะไปซื้อของมาตุ้นไว้ แล้วจะลุ้ยต่อครับ .....

Comment

• แหม ทีผม PM บอกจะส่งไปให้บอกไม่เอา

TT เศร้า

Comment

• Originally posted by milestone View Post
          แหม ทีผม PM บอกจะส่งไปให้บอกไม่เอา

TT เศร้า
          555+

Comment

• Originally posted by milestone View Post
            แหม ทีผม PM บอกจะส่งไปให้บอกไม่เอา

TT เศร้า
            โอ๋ๆ ๆ ๆ ๆ อย่างอลไป ..... พี่ครับไปบ้านหม้อเมื่อไรบอกที จะฝากซื้อของ เงินเดียวโอนไปให้(ที่จริงเปลี่ยนไปเติมเงินในโทศัพท์ให้เอาดีไหมหน่อสะดวกกว่าเยอะ > w <)

Comment

• เห็นตัวทองๆนึกว่า nichicon แล้ว ELNA นี่มันมีกี่เกรดครับ ว่าจะเริ่มศึกษาตัว C

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                เห็นตัวทองๆนึกว่า nichicon แล้ว ELNA นี่มันมีกี่เกรดครับ ว่าจะเริ่มศึกษาตัว C
                เยอะครับ
                รุ่นเดียวกันยังมีหลายสีเลย
                silmicก็หลายสีแล้ว
                ยังไม่เคยนั่งจับผิดเทียบเสียงแต่ล่ะสี

Comment

• รู้แต่ nichicon แพงมากก ซื้อมาสองตัว แพงกว่า iC อีก-*a
                  มันต้องพัน C ใช้เองเลยดีกว่าถึงจะสมเป็นนัก DIY 555+

Comment

• ยังไม่เจอยี่ห้อเทพสิน่ะ
                    http://suvarnabhumiaudio.com/content...45/83/lang,us/
                    ค่า 22 ก็เกือบซื้อ627sm ได้คู่หนึ่งแล้ว

Comment

• ฮี่..ๆผมแค่มือสมัครเล่นอ่ะครับ อันละร้อยกว่าบาทก็แพงสำหรับผมละ
                      แต่ที่ท่านให้ผมดูอันนั้นมัน โวลท์สูงใช่มั้ยครับ เอาใว้ต่อแอมป์หลอด
                      แอมป์ทราสซิสเตอร์ค่ามันจะสูงไปป่าว

Comment

• C ราคาแพงส่วนใหญ่ไว้คัปปิ้ง มากกว่าครับ นอกเหนือจากนั้น เสียของ ส่วนวงจรก็ใช้หลักการเดียวกัน

Comment

• สูงครับ แต่c film เท่าทีเห็น ก็volt มักจะสูงอยู่ เห็นใช้กัน100-500
                          แต่800-1000+ Vac นี้ถ้าจะเยอะเกิน (Vacด้วยน่ะ ไม่ใช่dc)
                          เอาแค่audyn รุ่นQ4-Q6 (400Vdcตัวล่ะ30-90ได้มั้ง) ที่ขายที่npe ก็ได้ ตอนซื้อ ต้องยืนเกาะกระจกตั้งนาน ดูว่ามันจะยัดลงได้รึเปล่า
                          ---------
                          Nichicon ท่าน ซื้อร้านไหน รุ่นไหน ตัวล่ะ 100กว่าเลยเหรอะ = =" หรือว่าซื้อค่ามาก
                          ผมซื้อยังไม่เคยเกินตัวล่ะ100เลยน่ะ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            สูงครับ แต่c film เท่าทีเห็น ก็volt มักจะสูงอยู่ เห็นใช้กัน100-500
                            แต่800-1000+ Vac นี้ถ้าจะเยอะเกิน (Vacด้วยน่ะ ไม่ใช่dc)
                            เอาแค่audyn รุ่นQ4-Q6 (400Vdcตัวล่ะ30-90ได้มั้ง) ที่ขายที่npe ก็ได้ ตอนซื้อ ต้องยืนเกาะกระจกตั้งนาน ดูว่ามันจะยัดลงได้รึเปล่า
                            ---------
                            Nichicon ท่าน ซื้อร้านไหน รุ่นไหน ตัวล่ะ 100กว่าเลยเหรอะ = =" หรือว่าซื้อค่ามาก
                            ผมซื้อยังไม่เคยเกินตัวล่ะ100เลยน่ะ
                            ตรงไหนล่ะครับ ตัวละร้อยกว่าบาท แพงอ่ะผมคงไม่ซื้อ สองตัวร้อยกว่าบาทพอไหว

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                              C ราคาแพงส่วนใหญ่ไว้คัปปิ้ง มากกว่าครับ นอกเหนือจากนั้น เสียของ ส่วนวงจรก็ใช้หลักการเดียวกัน
                              คือตัวที่ไม้ได้ต่อลงกราวด์ใช่มั้ยครับ ผมไม่มีความรู้หน่ะ แต่ตัวไหนที่สัญาณมันวิ่งผ่านโดยตรง ผมจะเลือกตัวนั้นดีๆหน่อย

Comment

• ผมอ่านผิดเองมั้ง แต่เคยเจอตัวละ 200 กว่า ร้านชาย อยากลองเหมือนกัน
                                แต่ยังไม่ได้ซื้อ เพราะทำลำโพง ลองแบบขำๆ ผมมมันสายหูฟัง
                                ----------------
                                C ราคาแพงส่วนใหญ่ไว้คัปปิ้ง มากกว่าครับ นอกเหนือจากนั้น เสียของ ส่วนวงจรก็ใช้หลักการเดียวกัน
                                c ที่อยู่ในวงจรส่วนfeed back ของdac นี้ควรจะใช้แบบไหนเหรอครับ
                                -------------
                                Originally posted by ManiacMaew View Post

วกกลับไปเรื่องcหน่อย อ่านหลายรอบหลายทีแล้วก็ยังเข้าใจไม่หมดสักที
                                C filter
                                http://www.chontech.ac.th/~abhichat/...r/filter5.html
                                C coupling
                                http://today-kkmobile-th-cm.blogspot...-coupling.html
                                สรุปเท่าที่เข้าใจ
                                c filter มีไว้ลดripple อยุ่ภาคจ่ายไฟ ต่อขนาน ขาหนึ่งอยู่ข้างจ่ายไฟ อีกค่า ต่อลงกราวน์ด
                                อาจจะมีตัวต่อใกล้ ขาไฟเลี้ยงicอีกตัวด้วย
                                ลดhummingอะไรไม่รู้งง
                                แต่เท่าที่อ่านมี c ตัวแรก หลังไดโอด ควรใช้ค่า >1000 :กระแส1แอมป์
                                อาจจะเพื่อไป2000-3000ก็ได้

c coupling กรองสัญญาณเสียง ต่ออนุกรม อยู่แถวทางเดินสัญญาณ

กำลังงงว่า c couplingเนี้ย ควรใช้ค่ามากค่าน้อยเท่าไรดี
                                แล้วบางทีมัน อยู่ส่วนต้นทางinput กับ outputมันต่างกันยังไง??

- -" ยังมี c bypassอีกน่ะ งง ต่ออยุ่แถวสัญญาณ กรองความถี่ เป็น Hight pass band(ตัดความถี่ต่ำทิ้ง ให้ความถี่สูงผ่าน)
                                Last edited by ManiacMaew; 21 Oct 2010, 01:35:55.

Comment

Working...
                                X