Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตามความเข้าใจที่ผมอ่านน้ะครับ คือเราก้เปิดmemtestขึ้นมาดูค่าcl ซึ่งค่าclผมคือ 5-5-5-15หฃไฟอยู่ที่1.8 g-skill pq(2gb*2)แล้วเราก้นำไปsetลงbios แล้วก้เข้ามาเทสโปรแกรมsuper piแล้วเราก้ค่อยกลับไปsetในbiosเพิ่มไปอีกรอบใช่ใหม(มือใหม่)ผิดพลาดประการใดชี้แนะด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Kingdomax View Post
      ตามความเข้าใจที่ผมอ่านน้ะครับ คือเราก้เปิดmemtestขึ้นมาดูค่าcl ซึ่งค่าclผมคือ 5-5-5-15หฃไฟอยู่ที่1.8 g-skill pq(2gb*2)แล้วเราก้นำไปsetลงbios แล้วก้เข้ามาเทสโปรแกรมsuper piแล้วเราก้ค่อยกลับไปsetในbiosเพิ่มไปอีกรอบใช่ใหม(มือใหม่)ผิดพลาดประการใดชี้แนะด้วยครับ
      ขั้นตอนแรกที่ให้เปิด memset ดูก่อน ก็สำหรับใครทียังไม่ทราบสเป็กเดิมๆของแรมที่มีอยู่ แต่หากแม่นแล้ว ก็ข้ามขั้นนี้ไปได้เลย
      จริงๆแล้วเซ็ตใบไบออสรอบเดียวก็ได้งับ เพียงแค่4-5ตัวหลักๆ แล้วค่อยมาไล่บีบโดยใช้ memset
      หรือหากคิดว่าแม่นจริงๆ ก็เซ็ตในไบออสให้ครบทุกตัวตามที่จะมีให้ฟิคเลยก็ได้
      แต่หากฟิคพลาดไปซักตัว มันอาจจะทำให้บูตยากขึ้น หรือเกิดอาการ error ตามลำดับ
      ดังนั้นหากหัดลองใหม่ๆ ลองเล่นในไบออสแค่4ตัวหลักๆก็พอ หากคล่องแล้ว ค่อยขยายความกันต่อไป ....

Comment

• Originally posted by dears View Post
        ขั้นตอนแรกที่ให้เปิด memset ดูก่อน ก็สำหรับใครทียังไม่ทราบสเป็กเดิมๆของแรมที่มีอยู่ แต่หากแม่นแล้ว ก็ข้ามขั้นนี้ไปได้เลย
        จริงๆแล้วเซ็ตใบไบออสรอบเดียวก็ได้งับ เพียงแค่4-5ตัวหลักๆ แล้วค่อยมาไล่บีบโดยใช้ memset
        หรือหากคิดว่าแม่นจริงๆ ก็เซ็ตในไบออสให้ครบทุกตัวตามที่จะมีให้ฟิคเลยก็ได้
        แต่หากฟิคพลาดไปซักตัว มันอาจจะทำให้บูตยากขึ้น หรือเกิดอาการ error ตามลำดับ
        ดังนั้นหากหัดลองใหม่ๆ ลองเล่นในไบออสแค่4ตัวหลักๆก็พอ หากคล่องแล้ว ค่อยขยายความกันต่อไป ....
        คับๆขอบคุนมากแล้วเราจะเพิ่มแรงไฟแรมที่ใหนอ่ะคับ แล้วเพิ่มบัสตรงใหนด้วย ค่าclผม5-5-5-15ก้เอาไปใส่ในbiosเลยใช่ใหมคับใส่เปน 5-5-5-15-35ถูกใหมคับ ไล่บีบในmemtestหมายถึงไล่ลดทีล้ะตัวของค่าเลขใช่ใหมคับ แล้วผมสามารถใช้โปรแกรมไรtestนอกจากตัวนั้นได้มั่ง รบกวนหน่อยห้ะ step by step

Comment

• Originally posted by dears View Post
          แค่นั้นก็ถือว่าแน่นมากแว้วววว
          แต่มันสามารถปรับตัว 4171 เป็น 2600 ได้อีกหน่อยนะ .... ลองดูละกัน
          ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำตาม

Comment

• Originally posted by Kingdomax View Post
            คับๆขอบคุนมากแล้วเราจะเพิ่มแรงไฟแรมที่ใหนอ่ะคับ แล้วเพิ่มบัสตรงใหนด้วย ค่าclผม5-5-5-15ก้เอาไปใส่ในbiosเลยใช่ใหมคับใส่เปน 5-5-5-15-35ถูกใหมคับ ไล่บีบในmemtestหมายถึงไล่ลดทีล้ะตัวของค่าเลขใช่ใหมคับ แล้วผมสามารถใช้โปรแกรมไรtestนอกจากตัวนั้นได้มั่ง รบกวนหน่อยห้ะ step by step
            การเพิ่มไฟเพิ่มบัสรวมถึงการฟิคCL ล้วนแล้วแต่ต้องเริ่มต้นด้วยไบออส
            หากคุณไม่มีพื้นฐานในการปรับแต่งด้านนี้เลย เห็นทีจะต้องแนะนำให้ลองอ่านนี่ดูขำๆ
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732
            ที่สำคัญต้องศึกษาเมนูต่างๆในไบออสเราด้วย ว่ามันสามารถปรับอะไรได้บ้าง และต้องเข้าไปปรับตรงไหน
            หากยังไม่มีข้อมูลเบื้องต้น เห็นทีว่าจะใช้งานกระทู้นี่ลำบากนิดนึง เพราะกระทู้นี้ป๋มค่อนข้างเจาะจงไปในส่วนของการทำงานของแรมเป็นหลัก
            หากจะให้อธิบายขั้นตอนอื่นๆนอกเหนือจากเรื่องนี้ เกรงว่าจะกลายเป็นถอยหลังลงคลอง
            ไม่ใช่ว่าไม่อยากแนะนำนะ แต่พื้นฐานเหล่านั้นสามารถศึกษาและหาด้วยตัวเองได้
            แค่เพียงแต่ไปลองเล่นไบออสในบอร์ดที่เรามีให้คุ้นๆหน่อย ก็จะทราบดีว่ามันมีอะไรให้ปรับบ้าง และปรับไปแล้วมันส่งผลอะไรต่อเครื่องของเรา ....

Comment

• bios ผมมันไม่มีให้เซทค่า Timming เลยอะงับ หาเท่าไรก็หามะเจอ

Comment

การเพิ่มไฟเพิ่มบัสรวมถึงการฟิคCL ล้วนแล้วแต่ต้องเริ่มต้นด้วยไบออส
                หากคุณไม่มีพื้นฐานในการปรับแต่งด้านนี้เลย เห็นทีจะต้องแนะนำให้ลองอ่านนี่ดูขำๆ
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732
                ที่สำคัญต้องศึกษาเมนูต่างๆในไบออสเราด้วย ว่ามันสามารถปรับอะไรได้บ้าง และต้องเข้าไปปรับตรงไหน
                หากยังไม่มีข้อมูลเบื้องต้น เห็นทีว่าจะใช้งานกระทู้นี่ลำบากนิดนึง เพราะกระทู้นี้ป๋มค่อนข้างเจาะจงไปในส่วนของการทำงานของแรมเป็นหลัก
                หากจะให้อธิบายขั้นตอนอื่นๆนอกเหนือจากเรื่องนี้ เกรงว่าจะกลายเป็นถอยหลังลงคลอง
                ไม่ใช่ว่าไม่อยากแนะนำนะ แต่พื้นฐานเหล่านั้นสามารถศึกษาและหาด้วยตัวเองได้
                แค่เพียงแต่ไปลองเล่นไบออสในบอร์ดที่เรามีให้คุ้นๆหน่อย ก็จะทราบดีว่ามันมีอะไรให้ปรับบ้าง และปรับไปแล้วมันส่งผลอะไรต่อเครื่องของเรา ....
                ขอบคุนมากครับพี่แต่ขอถามอีกนิดนึงผมใช้p5qpro มันมีโปรแกรมAI SUITEมาให้แล้วเราปรับได้เลยอย่าเงช่นพวกแรมมันปรับเป็น1066ได้เลย มันก้คือไม่แตกต่างกับที่เราปรับหน้าbiosใช่ใหมคับ แล้วค่าclกับbusอันใหนสำคัญกว่ากันครับ

Comment

• การปรับแต่งในโปรแกรม อย่าไปซีเรียสกับมันมากมายเลย เน้นหนักไปที่ไบออสชัวร์สุด แล้วค่อยใช้โปรแกรมมาปรับเพิ่มเล็กๆน้อยๆ
                  เรื่องแรมเนี่ยะถ้าได้ทั้ง CL และ BUS จะดีเป็นอย่างยิ่ง แต่หากไปด้วยกันไม่ได้ ก็เน้นไปที่บัสแล้วกัน ค่อนข้างเห็นผลกับการใช้งานจริงๆมากกว่านิดหน่อย (ย้ำ..นิดหน่อย)
                  หากจะเอาที่ดีที่สุดคือเน้น CL แต่เรื่องบัสก็อย่าให้มันวิ่งต่ำมากนัก หาความสมดุลระหว่าง2ส่วนนี้ให้ดี จึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด ....

Comment

• Originally posted by RiPPeRs View Post
                    bios ผมมันไม่มีให้เซทค่า Timming เลยอะงับ หาเท่าไรก็หามะเจอ
                    น่าจะเป็นบอร์ดรุ่นเก่านะครับ ของผมก็ไม่มี

Comment

• เน้นbiosมากกว่าโปรแกรมเพราะว่า? ในโปรแกรมไม่สามารถปรับได้ตามใจเราหรอคับ?

Comment

เน้นbiosมากกว่าโปรแกรมเพราะว่า? ในโปรแกรมไม่สามารถปรับได้ตามใจเราหรอคับ?
                        บูตจากไบออสค่อนข้างแน่นอนและเสถียรกว่า (ถ้าบูตผ่าน) แล้วค่อยมาตกแต่งเพิ่มเติมนิดๆหน่อยๆด้วยตัวโปรแกรม ....

Comment

• อ่อคับ อยากถามq6600ประมานใหนถึงจะร้อนในideคับfullด้วย แล้วควรรอบพัดลมเท่าใหร่ดีมันมีเป็นsilent turbo standard 400*9ซิงค์เดิมๆใหวใหม? และก็ไฟประมาน1.46okใหมคับ ขอบคุนสำหรับความรู้ทั้งหมดด้วยคับพี่dear

Comment

• งั้น ของรุ่นเก่าก็ OC Ram ไม่ได้หรอครับ T_T

Comment

อ่อคับ อยากถามq6600ประมานใหนถึงจะร้อนในideคับfullด้วย แล้วควรรอบพัดลมเท่าใหร่ดีมันมีเป็นsilent turbo standard 400*9ซิงค์เดิมๆใหวใหม? และก็ไฟประมาน1.46okใหมคับ ขอบคุนสำหรับความรู้ทั้งหมดด้วยคับพี่dear
                              ตอบกระทู้นี้คงไม่เหมาะงับ เดี๋ยวยาว ....
                              Originally posted by RiPPeRs View Post
                              งั้น ของรุ่นเก่าก็ OC Ram ไม่ได้หรอครับ T_T
                              ด้วยไบออสไม่อำนวยก็คงปรับในไบออสไม่ได้
                              แต่เรามาเล่นกันด้วย memset ได้ ....

Comment

• อองับแล้ว Memset ช่วยสอนวิธีปรับให้มันสเถียรหน่อยจิครับ

Comment

Working...
                                X