Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า ค่าตรงไหนต้องปรับเพิ่ม หรือลดครับ
    โปรแกรมที่เทสค่า Latency นั้นมีโปรแกรมอะไรนอกจาก Everest บ้างครับผม
    หรือว่าเช็คจาก HyperPI 1M เลยว่ามันใข้เวลาน้อยลงหรือเปล่า ?

ขอบคุณพี่ๆ มากครับผม

Comment

• ท่าน dears แบบนี้ใช้ใด้หรือยังครับ ไฟ 2.05 เปิด 24/7 จะมีปัญหาอะไรไหม
      Attached Files

Comment

• ทดแรม 2:1 5 5 5 15 ลากบัสไปได้ถึง 960 รัน Hyper PI ผ่าน
        พอเพิ่มเป็น 1000 เปิดเครื่องได้ เข้าวินโด้ ได้ แต่รัน ไม่ผ่าน
        ลองเพิ่มไฟ จาก 2.08 เป็น 2.17 แล้วก็ 2.26 แล้ว
        ก็ยังรันไม่ผ่าน

ทำไงดีคับ

Comment

• Originally posted by hize View Post
          แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า ค่าตรงไหนต้องปรับเพิ่ม หรือลดครับ
          โปรแกรมที่เทสค่า Latency นั้นมีโปรแกรมอะไรนอกจาก Everest บ้างครับผม
          หรือว่าเช็คจาก HyperPI 1M เลยว่ามันใข้เวลาน้อยลงหรือเปล่า ?

ขอบคุณพี่ๆ มากครับผม
          ค่าความต่างในส่วนนั้นมันเล็กน้อยมากๆครับ ใช้งานจริงๆหรือวัดผลเทสกันหนุกๆ คงไม่ต่างกันมากมาย
          เอาเท่าที่แรมเทสผ่าน แรมวิ่งไหวพอละ
          เว้นแต่จะเอาเป็นเอาตาย หรือต้องการส่งผลขึ้น hwbot ค่อยมากดกันให้แน่นสุดๆ แล้วจะชี้แจงแถลงไขกันไป
          ว่าตัวไหนมันจะบี้คะแนนขึ้นได้บ้าง ....

Originally posted by JINDASAMUD View Post
          ท่าน dears แบบนี้ใช้ใด้หรือยังครับ ไฟ 2.05 เปิด 24/7 จะมีปัญหาอะไรไหม
          เทสผ่าน ใช้งานเสถียร ทุกอย่างก็ไม่มีปัญหาครับ
          ไฟน้อยๆ ถนอมแรมยิ่งดีไปใหญ่ มันจะได้อยู่กะเรานานๆ ....

Originally posted by totte View Post
          ทดแรม 2:1 5 5 5 15 ลากบัสไปได้ถึง 960 รัน Hyper PI ผ่าน
          พอเพิ่มเป็น 1000 เปิดเครื่องได้ เข้าวินโด้ ได้ แต่รัน ไม่ผ่าน
          ลองเพิ่มไฟ จาก 2.08 เป็น 2.17 แล้วก็ 2.26 แล้ว
          ก็ยังรันไม่ผ่าน

ทำไงดีคับ
          ตอบแบบไม่รู้ว่าใช้สเป็กไหนอยู่นะ
          ไฟแรมใช้ว่าจะสำคัญแต่เพียงอย่างเดียว
          ใช้ไฟ nb ช่วย แล้วผ่อนไฟแรมลงหน่อย จะสามารถใช้งานได้เสถียรขึ้น ....

Comment

• ใครมี memset 3.4 beta b หรือ 2 ที่รองรับ x38 นี่ ขอหน่อยได้มั้ยครับ
            ขอบคุณล่วงหน้าครับ เพราะผมใช้เวอร์ชั่น 4 กับ 3.5 มันไม่ได้จริงๆ

Comment

• จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...php?p=11016182
              แนะนำด้วยครับ CL 5 5 5 15 ที่เหลือเดิมๆ แบบ Auto สรุปคือแรมวิ่งเดิมๆของมันครับ
              แต่ทำยังไงก็ PI ไม่ผ่านครับ ทำไงดี

Comment

• อะไรเนี่ย งงงงงงงงงงงงงงง
                สักวันจะต้องเข้าใจ คุคุคุ

Comment

• งง นิดๆ ว่าท่าน จขกท เพิ่ม บัส แรมด้วย ตัว memset หรือ ว่าท่านไปดัน Cpu ใน Bios เพื่อจะให้แรมมันวิ่ง ตามที่ ท่าน จขกท กำหนด เช่น ท่าน บอก จาก 400ไป 450 แล้วท่าน เทส PI 4M ผมยัง งง ว่าท่านไป เพิ่ม บัส แรม ตรงไหน

Comment

• Originally posted by Shining View Post
                    จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...php?p=11016182
                    แนะนำด้วยครับ CL 5 5 5 15 ที่เหลือเดิมๆ แบบ Auto สรุปคือแรมวิ่งเดิมๆของมันครับ
                    แต่ทำยังไงก็ PI ไม่ผ่านครับ ทำไงดี
                    บวก MCH ก็จบข่าว ....

Originally posted by keekapom99 View Post
                    งง นิดๆ ว่าท่าน จขกท เพิ่ม บัส แรมด้วย ตัว memset หรือ ว่าท่านไปดัน Cpu ใน Bios เพื่อจะให้แรมมันวิ่ง ตามที่ ท่าน จขกท กำหนด เช่น ท่าน บอก จาก 400ไป 450 แล้วท่าน เทส PI 4M ผมยัง งง ว่าท่านไป เพิ่ม บัส แรม ตรงไหน
                    บัสแรมและ cpu มันจะทำงานควบคู่กันตามอัตราทดแรมที่เรากำหนดไว้
                    วิธีเพิ่มบัสมีด้วยกัน2ส่วน คือทั้งปรับในไบออสและปรับด้วยโปรแกรม setFSB
                    ซึ่ง ณ ที่นี่ ใช้วิธีปรับในไบออสทั้งหมด ส่วนเรื่องของ memset ใช้เพื่อปรับค่า CL ต่างๆ ให้แน่นขึ้น
                    เพื่อดึงประสิทธิภาพของแรมให้สูงสุด....

Comment

• ถามอีกนิดนะครับ ผมไม่รู้เข้าใจถูกมั้ยนะครับ คือ 4ตัวหลักๆ นี่ ยิ่ง ค่าน้อย ได้ยิ่งดี มันจะยิ่ง ทำให้เพิ่มประสิทธิภาพ แรม ถูกต้องมั้ยครับ
                      ในส่วน อื่นๆละครับ เช่น TRFC, performance level, write to pre , พวกประมาณเนี่ยครับ ยิ่ง ค่าน้อย มันจะดีด้วยหรือมั้ย หรือยังไง ครับ ไอ พวกที่ไม่ใช่ 4 ตัวหลักๆ
                      ตอนนี้ของผมนะครับ
                      Cl5 5-5-5-15 TRFC 40 น้อยกว่านี้ ไม่ติดและ ไฟ 1.9 กว่า บัส แรม 445 รูปไม่ได้ถ่ายให้ดดูนะครับ โทษที
                      latency วัดได้ 65.7 วัดที่ everest ประมานนั้น แรม บ้านๆ ไม่รู้จะดึง มานออกมาได้อีกมั้ย เดียว ว่างๆ ผม จะเอารูผมาลงให้ท่าน dears ดู ยังไง รบกวนด้วยนะครับ ใช้ DFI P45 BI/T2RS ปรับไม่ค่อยลงตัวสักกะที
                      ใช้ memset กด cl 4 รีไปดื้อๆ เคยกดได้นะครับ แต่ งง ตอนนี้กดไม่ลงเฉยเลย สงสัย ไฟ NB หรือ VTT อาจะไม่พอ มีส่วนมั้ยครับ ที่ทำให้กดCL 4 ไม่ได้อะครับ แต่ เพิ่มไฟ มากไป CPU ร้อน วาวๆ FullLoad 80'C
                      - - แต่กะใช่งานได้ ภูเก็ต มานร้อน อะ อย่าว่ากัน อิอิ
                      Last edited by keekapom99; 24 Nov 2009, 10:33:34.

Comment

• Originally posted by keekapom99 View Post
                        ถามอีกนิดนะครับ ผมไม่รู้เข้าใจถูกมั้ยนะครับ คือ 4ตัวหลักๆ นี่ ยิ่ง ค่าน้อย ได้ยิ่งดี มันจะยิ่ง ทำให้เพิ่มประสิทธิภาพ แรม ถูกต้องมั้ยครับ
                        ในส่วน อื่นๆละครับ เช่น TRFC, performance level, write to pre , พวกประมาณเนี่ยครับ ยิ่ง ค่าน้อย มันจะดีด้วยหรือมั้ย หรือยังไง ครับ ไอ พวกที่ไม่ใช่ 4 ตัวหลักๆ
                        ตอนนี้ของผมนะครับ
                        Cl5 5-5-5-15 TRFC 40 น้อยกว่านี้ ไม่ติดและ ไฟ 1.9 กว่า บัส แรม 445 รูปไม่ได้ถ่ายให้ดดูนะครับ โทษที
                        latency วัดได้ 65.7 วัดที่ everest ประมานนั้น แรม บ้านๆ ไม่รู้จะดึง มานออกมาได้อีกมั้ย เดียว ว่างๆ ผม จะเอารูผมาลงให้ท่าน dears ดู ยังไง รบกวนด้วยนะครับ ใช้ DFI P45 BI/T2RS ปรับไม่ค่อยลงตัวสักกะที
                        ใช้ memset กด cl 4 รีไปดื้อๆ เคยกดได้นะครับ แต่ งง ตอนนี้กดไม่ลงเฉยเลย สงสัย ไฟ NB หรือ VTT อาจะไม่พอ มีส่วนมั้ยครับ ที่ทำให้กดCL 4 ไม่ได้อะครับ แต่ เพิ่มไฟ มากไป CPU ร้อน วาวๆ FullLoad 80'C
                        - - แต่กะใช่งานได้ ภูเก็ต มานร้อน อะ อย่าว่ากัน อิอิ
                        -ค่าน้อยยิ่งทำให้การเข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้น ประสิทธิภาพสูงขึ้นแน่นอน
                        -ในส่วนต่างๆได้น้อยด้วยก็ยิ่งดี แต่ที่สำคัญต้องคำนึงว่าแรมเราวิ่งไหวด้วย
                        -CL4ตัวแรก ไม่แนะนำให้กดด้วย memset อีก ค่า4ตัวหลักนั้น แนะนำให้ฟิคในไบออสไว้เลย เว้นแต่ว่าคุณจะศึกษาถึงความสามารถของแรมที่ใช้โดยละเอียดก่อน ว่ามันสามารถวิ่งได้ที่เท่าไหร่ แล้วถึงจะสามารถเล่นมันได้เต็มที่ ....

Comment

• อีกนิดครับ ตัวนี้ Row Refresh Cycle Time (tRFC) 40T<<< ถ้ากดลงมาอีก มันมีผล มากหรือมั้ย ตอนนี้ก็ตามนี้ 40T กด แค่สงสัยอะครับ มันจะต่างกันเยอะมั้ย หากเรา กดลงมาอีก
                          ขอบคุณคำชี้แนะ ที่ผ่านมานะครับ
                          อีกนิดๆ ผม ทด แรม ง่ายๆคือ ให้ แรม วิ่ง บัส สูงๆ ใช่มั้ย ถึง จะ ถือว่ามัน มีประสิทธิ ภาพ เช่น ผมทด 5:6 แรมวิ่ง420 กับทดที่ 4:5 แรมวิ่ง 445 แบบ 4:5 จะดีกว่า เพราะมันวิ่งมากกว่า ใช่มั้ยครับ
                          ขอคำชี้แนะอีกนิดครับ ถ้า ตามรูป ผมควรปรับเปลี่ยนตรงไหนอีก ได้มั่งครับ รบกวนด้วยครับ

Comment

• tRFC เป็นอะไรที่บอกกันยาก มันคือตัววัดคุณภาพของแรมได้พอสมควร
                            อย่างที่เคยบอกไปว่าคุณต้องลองเล่นกับแรมที่ใช้อยู่ให้ละเอียด แล้วจะรู้เองว่าแรมเราสามารถวิ่งได้ที่เท่าไหร่บ้าง
                            ของทุกอย่างมันลอกกันยาก แต่เพียงแค่แนะเป็นแนวทาง เพื่อไปต่อยอดให้เข้ากับอุปกรณ์ต่างๆที่แต่ละคนใช้ ....

Comment

• อันไหรแรงกว่ากันครับ
                              CL 5 5 5 15 ได้ bus 936 มากกว่านั้นเปิดไม่ขึ้น
                              CL 6 6 6 18 ได้ bus 1100 มากกว่านั้นเปิดไม่ขึ้น

Comment

• โอ้พระเจ้าจ๊อด มันยอดมาก

Comment

Working...
                                X