Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by RiPPeRs View Post
    อองับแล้ว Memset ช่วยสอนวิธีปรับให้มันสเถียรหน่อยจิครับ
    ท่าน dears ได้อธิบายไว้ในกระทู้นี้แล้วนะครับ

Comment

• Originally posted by Toffeecheese View Post
      ท่าน dears ได้อธิบายไว้ในกระทู้นี้แล้วนะครับ
      แต่หน้าตาของ Memset มันไม่เหมือนกันอะครับผม ผมก็เลยยังไม่แน่ใจอะงับ

Comment

• ่ท่านทั้งหลายครับหน่อยครับคือแรมของผมเป็น corsair xms 512 bus 400.. 2 ตัวครับ ตอนนี้ผมปรับบัสมันลงจาก 200 เป็น 133 เพื่อที่จะลาก cpu ไปได้ไกลน่ะครับแล้วที่ข้างตัวแรมมันเขียนไว้ว่า 3-3-3-8 ผมจะต้องปรับตามขนาดของมันเลยหรือว่าปรับเป็น 2-2-2-7 ได้ไหมครับมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับตอนนี้ผมใช้ amd 3000+ คล๊อกจาก 1.8 เป็น 2.56 ครับไฟแรมตอนนี้ 2.70 ครับ...

Comment

• Originally posted by RiPPeRs View Post
          แต่หน้าตาของ Memset มันไม่เหมือนกันอะครับผม ผมก็เลยยังไม่แน่ใจอะงับ
          หน้าตาของตัวโปรแกรมไม่เหมือนกันย่อมเป็นเรื่องธรรมดา เพราะบอร์ดแต่ละตัวมันสามารถแจงค่าต่างๆได้แตกต่างกัน
          ดังนั้นอย่าไปซีเรียส ให้ไปใส่ใจในส่วนของรายละเอียดหลักๆเป็นพอ ซึ่งมันมีคล้ายๆกันอยู่แล้ว ....

Originally posted by time2time View Post
          ่ท่านทั้งหลายครับหน่อยครับคือแรมของผมเป็น corsair xms 512 bus 400.. 2 ตัวครับ ตอนนี้ผมปรับบัสมันลงจาก 200 เป็น 133 เพื่อที่จะลาก cpu ไปได้ไกลน่ะครับแล้วที่ข้างตัวแรมมันเขียนไว้ว่า 3-3-3-8 ผมจะต้องปรับตามขนาดของมันเลยหรือว่าปรับเป็น 2-2-2-7 ได้ไหมครับมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับตอนนี้ผมใช้ amd 3000+ คล๊อกจาก 1.8 เป็น 2.56 ครับไฟแรมตอนนี้ 2.70 ครับ...
          หากทดบัสแรมให้ต่ำลงกว่าสเป็กเดิมแล้ว เพื่อนดันบัส cpu ก็ต้องมาคำนวนดูอีกว่า คุณจะดันบัส cpu ไปซักขนาดไหน
          แล้วต้องสำเกตุดูด้วยว่าแรมเราวิ่งไหวมั้ย หากปรับ CL ต่ำๆ ถ้าไหวก็จัดไป ....

Comment

• ตอนนี้ไปถึง 4.0 Final แล้วจัดไปครับ

http://i4memory.com/f79/memset-v4-0-...-timings-2868/

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• มีปัญว่า RAM Crucial BallastiX 800Mhz 2*2G
                มันปรับค่า tRFC ต่ำกว่า 52 ไม่ได้เลยครับ มันบูทเครื่องไม่ได้เลย bios ร้องครับ
                Attached Files

Comment

• ดันนิดนึงครับ

Comment

• มีทั้งความรู้และคำปรึกษาที่ดี อ่านแล้วเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องแรมขึ้นมากเลยครับ
                    ขอคาระวะท่าน dears ด้วยเบียร์เย็นเจี๊ยบ ฟองปริ่มๆ 1 แก้ว ครับท่าน

Comment

• ถามหน่อยครับ อย่างผมเป็น bios ตัวตามรูปนี้

เวลาปรับค่าบัสแรมให้มันเพิ่มขึ้น ผมปรับที่

(G)MCH Frequency Latch

หรือ

System Memory Multiplier(SPD)

ครับ

ไม่เคย clock มาก่อน เลย งงๆ

Comment

• ^
                        ^
                        ลองกระทู้ที่ปักหมุดดูก่อนครับผม

ส่วนปัญหาของผม rep 217 ยังไม่มีคำตอบ เศ้รา > <

Comment

• อยากเหมือนกันครับท่าน วิ่งบน EP45-UD3R เหมือนกันต่ำกว่า 52 บูตไม่ขึ้นนะครับ แต่เรื่องบัสแรมหายห่วยเลยครับแรมตัวนี้ 1333 มีเหลือๆ ครับกับไฟ 2.24-2.26

Comment

• อ่ามีท่าน spcom.info มีปัญหาเดียวกับผมด้วย หุหุ

เพราะผมดูจาก Review แล้วเห็นพี่เค้าเซ้ทกัน 30 32 โอ้โห ทำได้ยางงายเนี่ย
                            อยากรู้ว่ามันเป็นที่บอร์ดหรือที่แรมกันแน่น่ะครับ

EP45-UD3R เหมือนกันครับ

Comment

• ขออภัยที่ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้นะ เดี๋ยวจะไล่ตอบกันไปทีละท่าน ตามความเข้าใจละกัน ....

Comment

• Originally posted by hize View Post
                                มีปัญว่า RAM Crucial BallastiX 800Mhz 2*2G
                                มันปรับค่า tRFC ต่ำกว่า 52 ไม่ได้เลยครับ มันบูทเครื่องไม่ได้เลย bios ร้องครับ
                                ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
                                จากที่ได้ลองแรมมาหลายๆตัว มักพบว่าแรมนอกซะส่วนใหญ่ tRFC ก็ปาไป50กว่ากันทั้งนั้น
                                ปกติเล่นแรมจำพวกนี้ ผมมักปล่อยไปที่ 60 แล้วเล่นแต่บัส
                                เพราะมันจะถูกชดเชยด้วยการที่ทำบัสได้สูงกว่าชาวบ้านเขาซะอีก ....

Comment

Working...
                                X