Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคการ OC RAM และการเซ็ตค่า Timing ต่างๆ ด้วย Memset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูจาก PL วิ่งแตะเลข 5 ได้ แปลว่าแรมต้องไม่ธรรมดาแน่ (แต่ไม่รู้ถึงพันจะได้ PL5 อ่ะเปล่าจิ น่าลองนะ)
    ห้าตัวบนผมไม่ยุ่งแล้วกัน ไล่ตัวล่างลงมา ผมว่าแบบนี้น่าจะแหล่ม
    4-35-7-12-10-3-6-4-4-2600-2T
    แต่ท้ายที่สุดก็แล้วแต่คุณจะลองไล่เทสดูเองแล้วหละ ว่ามันจะเสถียรต่อการใช้งานมั้ย และจะบริโภคไฟหรือเปล่า ....

Comment

• Originally posted by dears View Post
      ถ้าไม่ได้ทด 1:1 พร้อมกับลากบัสไกลๆ เช่นเกิน 500
      ก็ไม่ต้องสนใจมันงับ .... ฟิคแค่4ตัวก็เหลือๆละ
      ขอบคุงคร๊าบบบ

Comment

• ตาเดียคับ พอรู้ไหมคับ แรมOCZ Nvidia SLI 800 ลากไปได้ประมาณเท่าหร่ายหรอคับ

Comment

• Originally posted by saikano View Post
          ตาเดียคับ พอรู้ไหมคับ แรมOCZ Nvidia SLI 800 ลากไปได้ประมาณเท่าหร่ายหรอคับ
          วัดดวงโล้ด ....

Comment

• อ่านแล้วก็งง ๆครับ มือใหม่อิอิ Ram ผม Geil Ultra 6400 (400) 1*4 ใช้ 5-5-5-15-28 ไม่ก็ 38 นี้ละจำไม่ ต้องกลับบ้านก่อนอิอิ VOLTAGE 2.5 มันให้ปรับแค่ 2.0(1:1) 2.5(4:5) 3.0 แต่ผมยังไม่เข้าใจตรง Bus 800 ไป 900-1000 ครับมันปรับตรงไหนเอ๋ย งง อะยังไงติด BEER ไว้ก่อนนะท่าน ที่ร้านมีแต่ วุ้นเอาอะไรสั่งได้ท่านไม่วุ้นไม่ขาย 55

Comment

• ตกมาไกล ขอดันหน่อย น่าจะปักหมุดได้แล้วนะครับ

Comment

• สอนได้ดีครับ แต่ผมไม่เข้าใจอะไรเลย ซื้อมามันเป็น G.skill F2-6400CL4-1GBPK
                บนกล่องมันเขียนว่า 4-4-4-12 ไฟที่ 1.8-2.0v ใส่เข้าเครื่องแบบไม่ปรับอะไรเลย มันเป็นแบบนี้ครับ

พอไปปรับไฟ จากไฟเดิมๆมันอยุ่ 1.8 v ผมก็เปลี่ยนเป็น 2.0v มันก็เป็นแบบดังภาพนี้ ไม่เห็นมีไรเปลี่ยนแปลงเลย

ขนาดโปรแกรม memset ก็ยังไม่เห็นเหมือนกันเลย งงชิบ

Comment

• งงกะการปรับซับมันอ่ะ ไม่รู้จะไปบีบตรงไหนอีกครับ ผมปรับแค่ที่วงไว้แค่นั้น

Comment

• อ่านแล้วยังงง คงต้องอ่าน หลาย ๆ รอบ

ขอบคุณท่านเดียร์ครับ

Comment

• จะปรับค่า CR จาก 1T เป็น 2T ใน ECS BLACK A780 ได้ป่าวคับ
                      ลองทำแล้ว RESTART มาค้างเลยคับ

Comment

• ทำไมหน้าจอ BIOS กับ Memset 3.5 ของผมไม่เหมือนพี่เดียร์เลยอะงับ

Comment

• Originally posted by coucouster View Post
                          สอนได้ดีครับ แต่ผมไม่เข้าใจอะไรเลย ซื้อมามันเป็น G.skill F2-6400CL4-1GBPK
                          บนกล่องมันเขียนว่า 4-4-4-12 ไฟที่ 1.8-2.0v ใส่เข้าเครื่องแบบไม่ปรับอะไรเลย มันเป็นแบบนี้ครับ

พอไปปรับไฟ จากไฟเดิมๆมันอยุ่ 1.8 v ผมก็เปลี่ยนเป็น 2.0v มันก็เป็นแบบดังภาพนี้ ไม่เห็นมีไรเปลี่ยนแปลงเลย

ขนาดโปรแกรม memset ก็ยังไม่เห็นเหมือนกันเลย งงชิบ
                          ฟิค 4-4-4-12 ในไบออสไว้ด้วยงับ
                          แล้วค่อยมาไล่กันอีกที มันจะง่ายขึ้น ....

Comment

• Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                            งงกะการปรับซับมันอ่ะ ไม่รู้จะไปบีบตรงไหนอีกครับ ผมปรับแค่ที่วงไว้แค่นั้น
                            แค่นั้นก็ถือว่าแน่นมากแว้วววว
                            แต่มันสามารถปรับตัว 4171 เป็น 2600 ได้อีกหน่อยนะ .... ลองดูละกัน

Comment

• Originally posted by dr-fox View Post
                              จะปรับค่า CR จาก 1T เป็น 2T ใน ECS BLACK A780 ได้ป่าวคับ
                              ลองทำแล้ว RESTART มาค้างเลยคับ
                              แรมไม่ไหวก็เป็นเยี่ยงนั้นแหละเน้อ ทางที่ดีปล่อยตัวนั้นเป็น auto ไปโล้ด
                              ฟิคขำๆก็4ตัวหลักๆก็พอละ ....

Originally posted by RiPPeRs View Post
                              ทำไมหน้าจอ BIOS กับ Memset 3.5 ของผมไม่เหมือนพี่เดียร์เลยอะงับ
                              บอร์ดแต่ละตัวไบออสก็ต่างกันนะจ๊ะ
                              memset มันจะ detect เจอค่าต่างๆตามที่บอร์ดมันรองรับ ว่าจะสามารถอ่านค่าได้ละเอียดขนาดไหน ....

Comment

• T_T แล้วอย่างนี้จะเซทไงดีละครับ กลัว OC แล้วพังเหมือนคราว VGA อีก มีวิธีเซทมะครับพี่เดียร์

คือหน้าตาของ Memset 3.5 ของผมเป็นแบบพี่ coucouster อะงับ

จะเอาหน้าตา Bios ด้วยหรือปล่าวครับ เด๋วจะได้ Upload ให้ครับผม
                                Last edited by RiPPeRs; 5 Jan 2009, 17:47:37.

Comment

Working...
                                X