Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    ไม่รู้เลยขอรับ 555

รุ่นพี่ AX3600 ไม่ค่อยชอบหน้าตา แต่รุ่นน้อง AX1800 รู้สึกว่าหล่อไช้ใด้ อย่ากระนั้นเลย ต้องลองๆ

AX3600 หน้าตาป๋าอาจจะไม่ชอบ แต่แรงและเสถียรกว่า MI Router Pro และ Tenda AC23 แบบเห็นได้ชัดเลยนะครับ ป๋า และ Firmware ตัวล่าสุดรองรับ Mesh ครับ ^^

แต่ถ้าป๋าจะให้รองรับแค่ AC จริงๆ มีอีกอีกตัวเลือกอีกตัว เป็น AC2100 แบบราคาถูกกว่า AX1800 อีก 500 บ.ครับ ตัวนี้ผมยังไม่มีใช้งานนะ ว่าจะหามาลองอยู่ครับ
    Last edited by EST_1892; 3 Jul 2020, 08:05:28.

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
      ตัวนี้ได้ VHT 80MHz นะครับ วิ่งwifi6 อาจได้ไม่เต็ม ส่วนตัว AX3600 ได้ 160MHz แต่ถ้าเทียบราคาที่ถูกกว่าครึ่งนึง กับมือถือส่วนใหญ่ก็รองรับได้แค่ 80MHz ก็คุ้มค่าอยู่ดี
      Originally posted by EST_1892 View Post
      AX3600 หน้าตาป๋าอาจจะไม่ชอบ แต่แรงและเสถียรกว่า MI Router Pro และ Tenda AC23 แบบเห็นได้ชัดเลยนะครับ ป๋า และ Firmware ตัวล่าสุดรองรับ Mesh ครับ ^^

แต่ถ้าป๋าจะให้รองรับแค่ AC จริงๆ มีอีกอีกตัวเลือกอีกตัว เป็น AC2100 แบบราคาถูกกว่า AX1800 อีก 500 บ.ครับ ตัวนี้ผมยังไม่มีใช้งานนะ ว่าจะหามาลองอยู่ครับ
      ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ AX3600 เทพเกินอ่ะ อุปกรณ์ส่วนใหญ่ยังแค่ 2.4Ghz เน็ตก็ 100 เมกเอง 555

ที่เลือกตัวนี้รู้สึกว่าลงตัวดี ใด้ลองอะไรใหม่ๆ เช่น CPU Qualcomm,เสาอากาศ Build in ล่ะก็ถือเป็นการให้โอกาศ MI แก้ตัวด้วย จาก Router 3 ที่เคยทำให้ผิดหวังเอาใว้

แต่ไม่รู้จะใด้ลองใหม ช่วงนี้ Shopee ไม่รู้เป็นไร ผมโดนยกเลิกออเดอร์เยอะมากเลย สั่งของไป 10 อย่าง โดนยกเลิกออเดอร์ซะ 4 อิหยังฟะ

Comment

• Originally posted by millionbyte View Post
        ผมสั่ง HG8010H จาก Aliexpress มา ตรง ONT Authentication ไม่มีให้เลือก ASCII string กำแท้เสียเงินฟรีเลย

มันเกี่ยวไหมครับว่าเป็น EPON ONU ต้องหาตัวที่เป็น GPON ONU ถึงจะมีให้เลือก ASCII string
        ถ้าซื้อมาเป็น 8010H ก็เป็น GPON นะ
        ลองเมลล์ถาม huawei ดู อาจจะไปซื้อเจอตัวล็อคของผู้ให้บริการประเทศอื่นมา

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
          ถ้าซื้อมาเป็น 8010H ก็เป็น GPON นะ
          ลองเมลล์ถาม huawei ดู อาจจะไปซื้อเจอตัวล็อคของผู้ให้บริการประเทศอื่นมา
          ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลอง mail ไปถามดูครับ

Comment

• ใด้ของเมื่อวาน ลองไช้มาวันนึงล่ะ ดีงามขอรับ WiFi แรง เน็ตเร็ว เครื่องไม่ร้อน ตั้งค่าผ่าน app MI WiFi ง่ายมาก ลูกเล่นเพียบ FW เสถียรไร้ปัญหา

ข้อเสียเดียวคือ CPU ออกจะแรง แต่พอผมตั้งค่าอะไร เช่นเปิด-ปิด wifi กว่าจะเซฟค่าเสร็จนี่ช้าเหลือเกินนนน

ล่ะก็ไม่ Enable WiFi5 , Beam forming และ MU-MIMO ใว้ให้ ต้องไป Enable เอง เอ๊า... ทำไมไม่เปิดใว้ละหว่า

ปลื้มมาก โครตพอใจ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              ใด้ของเมื่อวาน ลองไช้มาวันนึงล่ะ ดีงามขอรับ WiFi แรง เน็ตเร็ว เครื่องไม่ร้อน ตั้งค่าผ่าน app MI WiFi ง่ายมาก ลูกเล่นเพียบ FW เสถียรไร้ปัญหา

ข้อเสียเดียวคือ CPU ออกจะแรง แต่พอผมตั้งค่าอะไร เช่นเปิด-ปิด wifi กว่าจะเซฟค่าเสร็จนี่ช้าเหลือเกินนนน

ล่ะก็ไม่ Enable WiFi5 , Beam forming และ MU-MIMO ใว้ให้ ต้องไป Enable เอง เอ๊า... ทำไมไม่เปิดใว้ละหว่า

สวยงาม พระราม 8

Comment

• เจอใบแจ้งค่าใช้บริการ (Statement)แบบนี้มา 4 เดือน

กรกฎาคม 2563
                ค่าบริการ 3BB FTTx 300M/300M (Reward) Free 30 days 28/07/20 - 27/08/20 *

มิถุนายน 2563
                ค่าบริการ 3BB FTTx 300M/300M (Reward) Free 30 days 28/06/20- 27/07/20 *

พฤษาคม 2563
                ค่าบริการ 3BB FTTX 300M/300M (Reward) Free 30 days 28/05/20-27/06/20*

เมษายน 2563
                ค่าบริการ 3BB FTTx 300M/300M (Reward) Free 30 days 28/04/20- 27/05/20 *

แต่ความเร็วที่ได้คือ ความเร็วที่ใช้งานปัจจุบัน 200M/200M
                ค่าใช้บริการรอบปัจจุบัน 315.65 บาท (ได้ส่วนลด 50%)

แบบนี้ควรแจ้งเรื่องไป 1530 ไหมครับ

Comment

• ถ้าสงสัยก็โทรไปถามใด้เลยขอรับ ชัดเจนกว่า

แต่ช่วงนี้ต้องทนหงุดหงิดหน่อย พร่ามอะไรไม่รู้นักหนา กว่าจะใด้พูดกับพนักงาน CC ล่อไปนาทีกว่า มันคิดว่าโทรฟรีล่ะมั้ง

Comment

ถ้าสงสัยก็โทรไปถามใด้เลยขอรับ ชัดเจนกว่า

แต่ช่วงนี้ต้องทนหงุดหงิดหน่อย พร่ามอะไรไม่รู้นักหนา กว่าจะใด้พูดกับพนักงาน CC ล่อไปนาทีกว่า มันคิดว่าโทรฟรีล่ะมั้ง
                    โทรไปแล้วครับ จนท.1530 ตอบไม่ได้ ได้แค่รับเรื่องส่งต่อให้ ล่าสุด จนท.จังหวัด โทรมา ก็บอกให้ผมเอา (Statement) ไปถามที่Shop ในอำเภอ (อำเภอกับบ้านผม ***งกัน 10 กม.) บอกที่Shop จะอธิบายเอง
                    เค้าบอกว่าในระบบ ไม่สามรถดู (Statement) ลูกค้าได้ ผมเลยถามว่ามีช่องทาง อื่นไหมจะส่ง ภาพ (Statement) ให้ดู เราจะได้เข้าใจตรงกัน จะLine หรือ FB ก็ได้ สรุปได้ Line มา ก็ส่งให้ดู ครับ

จริงๆ เรื่องนี้เคยแจ้ง ส่วนกลางไปแล้ว เมื่อปลาย เมษายน 2563 นึกว่าจะได้รับการแก้ไขแล้ว แต่ก็เหมือนเดิม
                    (ทำให้เข้าใจผิดว่า จะได้ความเร็ว300M/300M ทุกเดือน ก็เล่นแจ้งแบบนี้ใน(Statement) มาทุกเดือน)

อีกอย่าง เจ้าหน้าที่แต่ละท่าน ตอบคำถาม ไม่เหมือนกัน สักคน

Comment

• Originally posted by dennarok69 View Post
                      ผมจะยกเลิกแล้วเนี่ย จากเคยได้ลด50%นาน6เดือน จ่าย315มาครบแล้ว บิลใหม่มา 632 ซะแล้ว มันจะมีราคา315ให้เลือกไหม เนตเร็วต่ำลงก็ได้
                      ไปยกเลิกมาแล้วครับวันนี้ แต่ดันลืมถอดเราเตอร์ไปคืน ไม่ให้เลิกอีก และมีเสนอมา 50เมก 315บาท และผมไม่เอาก็เลยหยุดการใช้งานชั่วคราวไปก่อน3เดือนขอหยุด6เดือนไปเลยก็ไม่ได้นิ
                      ช่วงต้นปีหน้าอาจกลับไปใข้ต่อได้

Comment

• ผมว่าจะยกเลิก 3 เดือนอีกรอบ มีเน็ต 2 เส้นแต่สุดท้ายก็ไช้แค่เส้นเดียว อีกเส้นเสียบเล่นให้เปลืองไฟรึไง

แต่ขอ IPv6 เค้าก็ให้ แถมระหว่างที่เป็น IPv6 ก็รู้สึกว่า IPv4 จะเป็น Public IP ตลอดซะด้วย ดีแฮะ งั้นช่างมันเถอะวันละ 10 บาท

Comment

ใด้ของเมื่อวาน ลองไช้มาวันนึงล่ะ ดีงามขอรับ WiFi แรง เน็ตเร็ว เครื่องไม่ร้อน ตั้งค่าผ่าน app MI WiFi ง่ายมาก ลูกเล่นเพียบ FW เสถียรไร้ปัญหา

มีโหมด access point ไหมครับ

Comment

• AP Mode น่าจะอันล่างมั้งขอรับ ไม่รู้ไช่รึเปล่า

Comment

AP Mode น่าจะอันล่างมั้งขอรับ ไม่รู้ไช่รึเปล่า

ขอบคุณครับ

Comment

• เพิ่งเปลี่ยนไปเป็น AC2100 ของ 3BB โดนสัญญาทาสอีก 1 ปี
                                จะขอเปลี่ยนเป็น AX3000 ได้อีกไหม?

Comment

Working...
                                X