Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คนปรึกษาให้คำแนะนำเรื่องของ mikrotik ครับ พี่คนไหนใจดีรบกวนช่วยผมทีหาคนแนะนำและปรึกษาไม่มีเลย งมคนเดียวมาหลายวันล่ะอาศัยศึกษาและดูคลิปตาม youtube แล้วทำตาม พี่คนไหนใจดีรบกวนช่วย PM line หรือ เบอร์โทรหาผมหน่อย เดี๋ยวผมติดต่อกลับไปเองครับ ขอบคุณพี่ ๆ ใจดีด้วย

Comment

• Originally posted by นายเอก View Post
      อยากได้คนปรึกษาให้คำแนะนำเรื่องของ mikrotik ครับ พี่คนไหนใจดีรบกวนช่วยผมทีหาคนแนะนำและปรึกษาไม่มีเลย งมคนเดียวมาหลายวันล่ะอาศัยศึกษาและดูคลิปตาม youtube แล้วทำตาม พี่คนไหนใจดีรบกวนช่วย PM line หรือ เบอร์โทรหาผมหน่อย เดี๋ยวผมติดต่อกลับไปเองครับ ขอบคุณพี่ ๆ ใจดีด้วย
      ยินดีครับ pm มา

Comment

• พี่ครับ ถ้าเฮียติ๊ก
        WAN 1 - TOT FTTH (BRIDGE)
        WAN 2 - AIS FIBRE (DHCP / BRIDGE ไม่ได้)

WAN 2 ต้องไปแก้ หรือ ไปเพิ่งตรงไหนบ้างหรอครับ

Comment

• Originally posted by fauxelize View Post
          พี่ครับ ถ้าเฮียติ๊ก
          WAN 1 - TOT FTTH (BRIDGE)
          WAN 2 - AIS FIBRE (DHCP / BRIDGE ไม่ได้)

WAN 2 ต้องไปแก้ หรือ ไปเพิ่งตรงไหนบ้างหรอครับ
          ไปที่ DHCP Client /Add

Comment

• Originally posted by noogong View Post
            เรียนปรึกษาเรื่อง mt ครับ กำลังศึกษา
            มีเน็ต 2 เส้น
            Wan 1 90/90 STATIC
            Wan 2 15/1 PPPOE

ต้องการต่อเน็ต โดยใช้ ไมโครติก โดยต่อ เน็ตทั้ง 2 เส้นเข้าไมโครติก และให้เน็ตเส้นหลักเป็น 90/90 วันไหนเส้น 90/90 เสียให้มันสลับมาออกเส้น 15/1 แนะนำด้วยครับผม และอยากบังคับบางเว็บให้วิ่งออกเส้น 15/1 เช่น youtube

http://talk.ict.in.th/47339

ประมาณนี้ครับ

Comment

• ดูใน host ip ตรงช่อง address/to address ไม่ตรงกันเป็นเพราะอะไรครับ เพิ่งสังเกตุเห็นครับ

Comment

• พี่ๆครับมีใครพอรู้ไหมครับ ผมรวมเน็ต 2 เส้น ADSL TOTเซตบริด +FIBER CAT ผ่านมิเดียว ใช้งานไปสักพักชอบรีสตาจเองครับพี่ๆ แก้ไขไงครับ ผมเอาโค้ตมาจาก sys2u ครับพี่ๆ

Comment

• ไม่ได้แวะมานาน มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

• Originally posted by mazaki View Post
                    ไปที่ DHCP Client /Add
                    WAN 2 ตัวเก่าเป็น PPPoE และทำ Load Balance กับ WAN1 ผมลอง Add DHCP Client แล้ว ยังออกเน็ตจาก WAN 2 ไม่ได้ครับ

Comment

• มีวิธีไหนที่จะทำให้ 1 User ออนกี่เครื่องก็ตามแต่เน็ตที่กำหนดไว้ใน User แชร์กันไหมครับ

เช่นเรากำหนดให้ User01 1m/20m ถ้าเขาออนหลายๆ เครื่องก็ให้แชร์จาก 1m/20m

Comment

• Originally posted by SongSaLuen View Post
                        มีวิธีไหนที่จะทำให้ 1 User ออนกี่เครื่องก็ตามแต่เน็ตที่กำหนดไว้ใน User แชร์กันไหมครับ

เช่นเรากำหนดให้ User01 1m/20m ถ้าเขาออนหลายๆ เครื่องก็ให้แชร์จาก 1m/20m
                        /queue simple add name=Limited-User-Profile target="Interface or Address" max-limit=1M/20M
                        /queue simple move [ find name=Limited-User-Profile ] 0
                        /ip hotspot user profile set [ find name=user-prof ] parent-queue=Limited-User-Profile

ตามนี้ครับ สีแดงก็แก้เอา

Comment

• ใครมีสคริปต์
                          2wan 1pppoe(20/10) + 1static(20/7)
                          pcc load balance บ้างไหมครับ ผมหาวิธีทำไม่ไหวแล้วว ปวดหัวว ~

Comment

• Originally posted by fauxelize View Post
                            ใครมีสคริปต์
                            2wan 1pppoe(20/10) + 1static(20/7)
                            pcc load balance บ้างไหมครับ ผมหาวิธีทำไม่ไหวแล้วว ปวดหัวว ~
                            pm มาดีกว่าครับ

Comment

• ท่านใดทราบ ระหว่างhAP lite (RB941-2nD)กับhEX lite (RB750r2)มีคุณสมบัติรวมเน็ตสองเส้นเป็นเส้นเดียวได้หรือไม่ กรุณาแนะนำด้วยครับต้องการนำมาเพิ่มspeed ใช้ภายในบ้านครับ

Comment

• Originally posted by sangchai04 View Post
                                ท่านใดทราบ ระหว่างhAP lite (RB941-2nD)กับhEX lite (RB750r2)มีคุณสมบัติรวมเน็ตสองเส้นเป็นเส้นเดียวได้หรือไม่ กรุณาแนะนำด้วยครับต้องการนำมาเพิ่มspeed ใช้ภายในบ้านครับ
                                ทำได้ทุกรุ่นเพียงแต่จะเหมาะหรือไม่นั่นอีกเรื่องครับ RB750r2 ดีกว่าครับ

Comment

Working...
                                X