Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเจอปัญหาไม่ทราบว่าจะแก้ยังไง ในบริเวณที่สัญญาณไวไฟอ่อนๆ จุดนั้นก็ยังเชื่อมต่อไวไฟและเล่นเน็ตได้ ซึ่งspeedที่ได้ต่ำสุดประมาณ 1m พอผมคอนฟิก hotspot ให้กับ mikrotik บริเวณที่สัญญาณไวไฟมันอ่อนมันกับ login ไม่ผ่าน แต่ถ้าเข้าไปอยู่ใกล้ๆ ให้ได้รับสัญญาณได้แรงขึ้น ถึงจะ login ได้ ตรงจุดนี้มีวิธีแก้ปัญหายังไงครับ ถ้าไม่ต้องขยายสัญญาณเพิ่มครับ

Comment

• Originally posted by Melting View Post
      ผมเจอปัญหาไม่ทราบว่าจะแก้ยังไง ในบริเวณที่สัญญาณไวไฟอ่อนๆ จุดนั้นก็ยังเชื่อมต่อไวไฟและเล่นเน็ตได้ ซึ่งspeedที่ได้ต่ำสุดประมาณ 1m พอผมคอนฟิก hotspot ให้กับ mikrotik บริเวณที่สัญญาณไวไฟมันอ่อนมันกับ login ไม่ผ่าน แต่ถ้าเข้าไปอยู่ใกล้ๆ ให้ได้รับสัญญาณได้แรงขึ้น ถึงจะ login ได้ ตรงจุดนี้มีวิธีแก้ปัญหายังไงครับ ถ้าไม่ต้องขยายสัญญาณเพิ่มครับ
      เพิ่มเสา ปรับกำลังส่งให้สูงขึ้นครับ (เพิ่มเสายาวขึ้นช่วยได้พอสมควร)

Comment

• Userman

ตั้งให้หมด แบบกำหนดหมดในวันที่ ได้ไหมครับ ขอแบบละเอียดหน่อยครับ

เช่นให้ ตัดทุก ๆ วันที่ 5 ของทุกเดือน
        Last edited by notebktc; 10 May 2013, 21:13:17.

Comment

• Originally posted by notebktc View Post
          Userman

ตั้งให้หมด แบบกำหนดหมดในวันที่ ได้ไหมครับ ขอแบบละเอียดหน่อยครับ

เช่นให้ ตัดทุก ๆ วันที่ 5 ของทุกเดือน
          ตอนนี้เคลียร์เรื่อง Userman แล้วครับพี่โน๊ต มีปัญหาเรื่อง Layer7 อีกละ อยู่ดีดีก็บล็อคบิทไม่อยู่ U_U

Comment

• ไม่ได้แวะ มาดู น๊านนาน งานต้นเยอะแยะ

Comment

• ผมได้ลองใช้โปรแกรม ConnectifyInstaller โดยให้ notebook รับ wifi จากเรา และให้ notebook แชร์wifi ให้มือถือ จากการทดลองแล้วเล่นได้ครับ แต่ว่ามือถือ มันไม่ต้องใส่รหัสของเรา คือมันใช้เน็ตได้เลยแบบนี้ ลูกค้าชื้อบัตรเราแค่ ใบเดียวแล้วแชร์ wifi ให้เครื่องอื่นก็สบายเลยครับ มีวิธีแก้ให้ wifi ที่แชร์ออกมา ต้องใส่่รหัสได้ไหมครับ

Comment

• ^
                ^
                ^

เหมือน wireless isp
                มันรับแล้วแชร์ออกไปอีกวง หาทางกันไม่ได้หรอกครับ
                แต่จะเครียดไปทำไม ถ้าปล่อยแค่ 3M/256k ความเร็วมันก็แชร์กันแค่นั้น
                ถ้าไม่อยากให้ทำก็บอกเค้าตรงๆ

แต่ว่ามันก็สิทธิ์ของเค้านะ

Comment

• ขออนุญาตแนะนำ EasyZone Mikrotik Billing : ระบบจัดการ Hotspot สำหรับอุปกรณ์ mikrotik

สะดวก ง่าย ปลอดภัย พร้อมระบบตัดเงินผ่าน True Money
                  สำหรับ อพาร์ทเมนท์, แมนชั่น,คอนโด,โรงแรม

เพียง 2,900 บาทเท่านั้น !!

สินค้า : http://www.easyzonecorp.net/product_detail.php?id=47

คู่มือการใช้งาน : http://www.easyzonecorp.net/install/...ik-Billing.pdf

website : http://www.easyzonecorp.net

keyword: hotspot,mikrotik,billing,truemoney,radius
                  http://www.easyhorpak.com แหล่งค้นหา หอพัก อพาร์ทเมนท์ แมนชั่น คอนโด

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    ^
                    ^
                    ^

เหมือน wireless isp
                    มันรับแล้วแชร์ออกไปอีกวง หาทางกันไม่ได้หรอกครับ
                    แต่จะเครียดไปทำไม ถ้าปล่อยแค่ 3M/256k ความเร็วมันก็แชร์กันแค่นั้น
                    ถ้าไม่อยากให้ทำก็บอกเค้าตรงๆ

แต่ว่ามันก็สิทธิ์ของเค้านะ
                    ช่างมัน !!!

Comment

• ท่านใดพอจะช่วยผมได้มั้งครับ

mikrotik 750 ของผมไม่รู้ทําใม เน็ต หลุดบ่อยมากครับ

ออนพร้อมกัน 5-7 คน

เข้าเน็ตที หมุนๆ แล้วก็เข้าเวบไม่ได้

ตั้งค่าแบบ หน้ากระทู้เลยครับ

ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้สักพักแล้วก็เป็นอีกครับ พี่ๆทั้งหลายช่วยหน่อยครับ

เน็ต 10m/512k

ปกติส่งผ่าน N.power ออน 10-13 คน ก็ยังไม่พบปัญหานี้ครับ

แต่พอมาใช้ mikrotik 750 เจอปัญหาเลยครับ
                      Last edited by Wellcom; 13 May 2013, 20:25:42.

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                        เน็ตเท่าไหร่ครับเนี่ย? ใช้กันคุ้มดีเน๊อะ
                        3 WAN balance เส้นละ 15Mbps

Comment

• คุณพระ .... ดันกันยาวจริงๆ

ปล่อยรายละ 5M / 300k

ดีนะ BW 45 Mbps

ลูกค้าไม่ใช่ขาโหลดมากเท่าไรนัก

ปล. ลืมเปิดพัลมเป่า 450G ร้อนไปหน่อย ตอนนี้เปิดละ เย็นแล้ว

Comment

• 14-5-2556 9-32-31.jpg

รบกวนขอคำชี้แนะ หน่อยครับ.

จากรูป IP ตรง Address และ TO Address มันไม่ตรงกัน. (เพิ่งเมื่อ 2-3วันก่อน)

ก่อนหน้านี้ มันจะอยู่ในสถานะ AH (ได้รับ IP ตรงกันทั้งสองช่อง)
                            แต่ตอนนี้มี A เฉยๆ ไม่มี H แล้วมันก็ได้รับ IP ไม่ตรงกัน

ขอคำชี้แนะด้วย .. ที่จริงมันก็สามารถใช้งานได้ แต่อยากให้มันตรงกัน เหมือนเมื่อก่อน T_T

Comment

• เพิ่งมาบาย น้องติ๊กครั้งแรกครับ
                              รบกวนขอโปรแกรม Userman หน่อยคร๊าบผม

Comment

• หน้า download

http://www.mikrotik.com/download

ROS v. ไหน userman ก็ต้องเป็นของ v.นั้น

RB450G ควรลงโดย netinstall

Comment

Working...
                                X