Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ 450g CPU วิ่ง100%ตลอด คนก็ออนนิดเดียว bitก็บล็อคแล้ว แบบนี้แก้ยังไงครับ

Comment

• Originally posted by miana View Post
      สอบถามหน่อยครับ 450g CPU วิ่ง100%ตลอด คนก็ออนนิดเดียว bitก็บล็อคแล้ว แบบนี้แก้ยังไงครับ
      Reboot เลยครับ

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
        ผมใช้ ROS Ver. 6.01C ไรนี่แหละตัวใหม่ อินเตอร์เฟสสวยดี (ร้านเขาลงมาให้)
        ตอนนี้เจอปัญหาหลายอย่างแต่ประยุกต์การใช้งานจาก 750GL ที่พี่ Somphongn ทำระบบเดิมไว้ให้

โดยการ Backup userman จากตัว 750G แล้ว copy files userman ที่นามสกุล .umb มาลงใน 450G ตัวใหม่

User บางอันมีปัญหาเข้าใช้งานไม่ได้ เช่น 7วัน - และ 30วัน แบบ premium แต่ถ้าGen ใหม่ สามารถใช้ได้ (โปรไฟล์เดิม)

ผมเลยตัดปัญหา ตอนนี้ หยุดจำหน่าย 30วันแบบ premium ไปก่อน รอติดตั้ง 450G ลงไปให้ใหม่และ GenบัตรUser ใหม่ขาย
        ส่วน 7d คงจะห้ามขายไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร ใครซื้อไปแล้วใช้ไม่ได้ (จริงๆ ผมจะลบUserเก่าทิ้งให้หมด เคลียร์ให้ใช้ใหม่หมด) ก็Gen ให้ใหม่ User-pass เดิม แถมเพิ่มวันให้เป็นแบบเต็มๆ 7 วันไปเลย แถมๆไป

ส่วน30วัน ใช้ได้ทั้งuser เก่า และ Genใหม่ ไม่มีปัญหา แต่ก็ ลบuserที่ยังไม่มีการซื้อบัตรไป ทิ้งซะ เพราะจะGen Userใหม่ทั้งระบบ
        เพื่อตัดปัญหา Userman เอ๋อ และไม่แสดงวันที่

ปล. ตั้งโปรไฟล์ใหม่ ไม่ได้ Userman เอ๋อ เหมือนเดิม แต่ โปรไฟล์เก่าที่มี สามารถไปปรับแก้ไขได้สบายๆ ของเก่าทำไว้ 10 กว่าโปรไฟล์ ทั้ง 1 วัน - 7 วัน -15วัน - 30วัน เยอะแยะไปหมด เลยไปแก้ไขของเก่าเอาครับ ^-^

ตอนนี้ยังไม่ได้ติดตั้งระบบใหม่ กำลังวุ่นๆ กับการติดตั้งAccess point กระจายสัญญาณ 10-11 ตัว โปรเจ็คกลางๆ ของเราเอง3ตึก 100ห้อง+ ไม่รวมตึกข้าง
        ขอบคุณสำหรัีบคำตอบมากๆครับ แล้่วใน winbox นี่ขึ้น เวลาไหมครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
          เข้า winbox ผ่านทาง Wireless หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ลองเข้าผ่านสาย Lan ดูครับ
          เสียบแลนด้วย และก็ wireless ด้วย
          แต่จะลอง disable wireless ก่อน...ขอบคุณครับ..
          Last edited by ultrabbb; 5 May 2013, 13:53:26.

Comment

• รบกวนสอบถามเพื่อนๆ ชาวSV Mikrotik หน่อยครับ

ในกรณีที่ท่านมีหอพักเป็นของตัวเอง แล้วทำระบบ SV ให้ใช้net user/300 บ./1เดือน
            แต่เจ้าใหม่ ที่ไหนไม่รู้ ขาย 150/1เดือน

และเอาAccess Point มาห้อยหน้าหอพักท่าน 4ตัว และทำServerแข่ง
            โดยการใช้ทั้งเสาpanelและOmni ยิงเข้าหาตึกท่าน โดยเห็นได้ชัด
            แถมใช้ CH 1-6-11 3ช่องนี้เป็นหลัก (เดิมระบบที่ทำมาของผมใช้3ช่องนี้อยู่เป็นปีปีละ)

เป็นท่านท่านจะทำอย่างไรครับ
            ------------

เรามีสิทธิ์ที่จะไปปลดAP นั้นลงมามั้ยครับ
            ในกรณีที่ึคนอื่นมาติดตั้ง ที่สายไฟฟ้าที่อยู่บริเวณหน้าหอพักท่าน
            โดย***งจากบริเวณหอพักประมาณ 1.5 เมตร แต่มันด้านหน้าหอพักท่านเลย

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
              ขอบคุณสำหรัีบคำตอบมากๆครับ แล้่วใน winbox นี่ขึ้น เวลาไหมครับ
              ขึ้นครับ

ผมเจอปัญหาใหม่อีกละ เจอใครไม่รู้มันเอาAP มาทิ้งหอผม เป็นสิบตัวเลย เล่นติดทุกเสาไฟ หอผม 4ตึก มันกะกินเต็มๆ ขายตัดราคา 150

พรุ่งนี้ต้องเจรจาอย่างหนัก

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                ขึ้นครับ

ผมเจอปัญหาใหม่อีกละ เจอใครไม่รู้มันเอาAP มาทิ้งหอผม เป็นสิบตัวเลย เล่นติดทุกเสาไฟ หอผม 4ตึก มันกะกินเต็มๆ ขายตัดราคา 150

โอ้ว แบบนี้เครียดเลย ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

รบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยครับ ว่าทำ loadbalance ยังไงอ่ะครับ ผมงมมาสองวันละ ไม่ได้สักทีวิ่งเส้นเดียวตลอดเลยครับ

ทำตามสคริปเกือบทุกเว็บละ งงครับ

Comment

• ลองเอาcode ผมไปมั้ยครับ พอดี พ่อค้าจากเชียงใหม่เค้าทำไว้ให้ แต่ผมยังไม่ได้ลองใช้จริงๆจังๆเลยนะ

Comment

ลองเอาcode ผมไปมั้ยครับ พอดี พ่อค้าจากเชียงใหม่เค้าทำไว้ให้ แต่ผมยังไม่ได้ลองใช้จริงๆจังๆเลยนะ
                    ขอบคุณมากๆเลยครับ ช่วยตอบผมด้วยตลอดเลย

ผมไปตามกระทู้นี้มาครับ >> http://mikrotikclub.com/board/index....ic,243.15.html

ได้แล้วว นั่งทำอยู่สองวัน มันวิ่งเส้นเดียว แต่ดึงเส้นไหนออก ก็ยังเล่นได้อยู่

แต่มันไม่ยอมวิ่งสลับเส้นกัน งมอยู่ตั้งนาน ตามกระทู้นี้ไป ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

Comment

ขึ้นครับ

ลองเช็คสิครับว่าของใคร เสร็จแล้วไปสอบถามไฟฟ้าเลยครับ ว่าคนที่มาติดได้เช่าสายเสาไฟฟ้าถูกต้องหรือเปล่า เพราะโดยปกติคนที่เช่าได้ ต้องจด isp

แต่ถ้าเป็นเจ้าใหญ่ พวก 3bb tot true ก็ ลำบากครับ

ธรรมเนียมของการไฟฟ้า

1.ท่านต้องได้ใบอนุญาติจาก กสทช ก่อน (ก่อนที่ท่านจะขอ กสทช ท่านต้องไปจดนิติบุคคล ซึ่งการจดนิติบุคคล ท่านต้องส่งบัญชีให้กรมพัฒนาธุรกิจทุกปี เสียค่าทำบัญชี ค่าตรวจ และค่าภาษี อีกเยอะ ครับ)

แล้วท่านก็ต้องไปเสียค่าใบอนุญาติ กสทช อีกหลายหมื่นครับ

พอได้ใบอนุญาติมาแล้ว ก็ไปดำเนินการยื่นขอเช่ากับการไฟฟ้าได้เลยครับ

เงื่อนไขขอการขอ ก็ให้เตรียมแบบแปลนของอุปกรณ์ที่จะทำการติดตั้ง โดยมีหลักเกณฑ์ว่า ห้ามติดตั้งอุปกรณ์กีดขวางการทำงานของเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                        ลองเช็คสิครับว่าของใคร เสร็จแล้วไปสอบถามไฟฟ้าเลยครับ ว่าคนที่มาติดได้เช่าสายเสาไฟฟ้าถูกต้องหรือเปล่า เพราะโดยปกติคนที่เช่าได้ ต้องจด isp

แต่ถ้าเป็นเจ้าใหญ่ พวก 3bb tot true ก็ ลำบากครับ
                        ขอบพระคุณมากครับ แต่ว่าไม่ใช่ของ เจ้าใหญ่แน่ๆ เพราะว่า ไม่ใช่หน้าlogin ของ 3BB True Ais หรือ tot แต่เป็นของเอกชน เดี๋ยววันนี้จะลองไปติดต่อคนที่เอามาติดไว้ดูก่อนว่าจะว่ากันยังไง

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
                          เสียบแลนด้วย และก็ wireless ด้วย
                          แต่จะลอง disable wireless ก่อน...ขอบคุณครับ..
                          ผมลอง disable wireless ออกไปปั๊บปกติเลย ... เฮ้อ นึกว่าจะเดี้ยงซะละ

ผมเจอปัญหาใหม่ล่ะคับ เป็น Zyxel NSA-310 โหลด app "syslog"
                          ต่อผ่าน mikrotik แล้วกำหนด bypass ตัว zyxel ก็ต่อเน็ตไม่ได้
                          เลยเปลี่ยนใหม่ ต่อตรงหลัง modem เลย แล้วกำหนด pppoe user กำหนด gateway
                          กด OK ปั๊บ ขึ้น public ip ใน zyxel พอกดโหลด app ก็ไม่ได้ ขึ้นว่าเหมือนไม่ได้ต่อเน็ต

หรือว่า Zyxel NSA-310 ไม่ปล่อย syslog แล้ว...

Comment

• โหลดได้ปกติครับ
                            ลองอัพ firmware ดู เผื่อโหลดง่ายขึ้น
                            NSA310 4.51(AFK.0)C0 N/A 04-23-2013 <<< ออกเมื่อ 23 เมษายน
                            http://www.zyxel.com/us/en/support/d...nsa310_7.shtml

กดให้มันอัพเดทเองก็ได้

โปรแกรมที่โหลดเพิ่ม ลองโหลดมาลงแทบทุกตัวแล้ว ได้ปกติ
                            ไล่ถอนออกหมดแล้วหรือแต่ syslog

ไปเหมามา 3 ตัว เหลืออีก 2 ตัว โดนลูกค้าหลอก เซ็งจุงเบยยย

ถ้ายังทำไม่ได้หลังไมค์มาครับ เดี๋ยว teamviewer ช่วย

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                              โหลดได้ปกติครับ
                              ลองอัพ firmware ดู เผื่อโหลดง่ายขึ้น
                              NSA310 4.51(AFK.0)C0 N/A 04-23-2013 <<< ออกเมื่อ 23 เมษายน
                              http://www.zyxel.com/us/en/support/d...nsa310_7.shtml

กดให้มันอัพเดทเองก็ได้

โปรแกรมที่โหลดเพิ่ม ลองโหลดมาลงแทบทุกตัวแล้ว ได้ปกติ
                              ไล่ถอนออกหมดแล้วหรือแต่ syslog

ไปเหมามา 3 ตัว เหลืออีก 2 ตัว โดนลูกค้าหลอก เซ็งจุงเบยยย

ถ้ายังทำไม่ได้หลังไมค์มาครับ เดี๋ยว teamviewer ช่วย
                              เดี๋ยวจะลองอัพ fw ดูก่อนว่าจะได้มั้ย...ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องรบกวนแล้วล่ะคับ....

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
                                เดี๋ยวจะลองอัพ fw ดูก่อนว่าจะได้มั้ย...ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องรบกวนแล้วล่ะคับ....
                                เมื่อวานนี้ไปลองล่ะ ก็ยังไม่ได้อยู่ดี เฮ้อ...

Comment

Working...
                                X