Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ultrabbb View Post
    เห้อ จนปัญญาละคับ ...

เจอปัญหาที่แก้ไม่ได้สักที
    1.ถ้าใช้ default config คือ IP 192.168.88.1 บน eth2
    พอสร้าง hotspot ปั๊บ เข้า userman ไม่ได้
    - เปิด service port 81 แล้ว
    - radius 127.0.0.1 password 12345
    - ติ๊ก radius ใน hotspot (ถ้าจำไม่ผิด) แล้ว
    แต่พอลบ hotspot ออก เข้า userman ได้เลย...
    **** สรุป ถ้าสร้าง hotspot บน eth2 เมื่อไหร่ เข้า userman ไม่ได้
    แต่ถ้าสร้างบน eth อื่นเข้าได้...แต่ userman ช้ามาก ใน hotspot ก็เป็นตัวแดงเถือกเลย

2. youtube ช้ามาก ๆ ๆ ๆ ๆ ตอนแรกคิดว่าที่ตั้งค่า profile tx/rx 256k/4096k
    ไว้น้อย ลอง reset แล้วตั้งค่าใหม่ โดยไม่จำกัดอะไร ก็ช้าอยู่ดี ....

mikrotik 450G

เป็นแค่ eth2 อย่างเดียว งงแฮะ
    Last edited by CyberPoint; 18 Apr 2013, 12:21:22.

Comment

• bandwidth เริ่มเยอะ .... ลูกค้าชุม user ละ 5Mbps/360kbps ตอนนี้มีราวๆ 71 user peak จริงๆ ยังไม่เคยเกิน 50 user online

ส่วนใหญ่ FB และ tube ยังไม่มีประเภทโหลดหนักๆ

เลยจัด WAN เส้นที่ 3 ทำ balance มั่วๆ เมื่อคืนที่ผ่านมา

ขอเสียของการมีเจ้าเดียวในพื้นที่ หาก node ล่ม ก็จบกัน .... เพราะไม่มี true , tor , etc.

Last edited by GETTO; 18 Apr 2013, 12:25:53.

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
        เป็นแค่ eth2 อย่างเดียว งงแฮะ
        ถ้าต่อแบบนี้ได้มั้ยคับ...

Comment

• น้องใหม่ ช่วยด้วยครับ เลข IP หมด มีปัญหา ครับ MT-750GL ในช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา มีคนมาเกาะ wifi มันจ่าย ip หมดเลย 255 ครับ เข้าไปดู IP DHCP SEVER เต็มหมด ครับ ทำให้ เครื่องที่มาเกาะใหม่ไม่ได้รับ ip ครับ ผมใช้วิธี ลบ ออกครับ ถามว่า มีวิธีที่ ให้ MT ดีด เครื่องที่มาเกาะ ออก อัตโนมัติ ได้หรือไม่ คือตั้งเวลาให้ เลขนั้น ที่ แจกไป กลับคืน มาโดยไม่ต้อง เข้าไปลบ ทิ้ง

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
            น้องใหม่ ช่วยด้วยครับ เลข IP หมด มีปัญหา ครับ MT-750GL ในช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา มีคนมาเกาะ wifi มันจ่าย ip หมดเลย 255 ครับ เข้าไปดู IP DHCP SEVER เต็มหมด ครับ ทำให้ เครื่องที่มาเกาะใหม่ไม่ได้รับ ip ครับ ผมใช้วิธี ลบ ออกครับ ถามว่า มีวิธีที่ ให้ MT ดีด เครื่องที่มาเกาะ ออก อัตโนมัติ ได้หรือไม่ คือตั้งเวลาให้ เลขนั้น ที่ แจกไป กลับคืน มาโดยไม่ต้อง เข้าไปลบ ทิ้ง
            IP>DHCP Server ตรง Lease Time ตั้งเวลาเอาครับ น้อยไปก็ไม่ดี มากไปก็เต็ม เครื่องไหนใช้ประจำก็ Make Static ไป

หรือไม่ก็หนีไปใช้ IP คลาสอื่นเลยครับ...

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
              ถ้าต่อแบบนี้ได้มั้ยคับ...
              ดีกว่าเพราะ log แยกไปอีกทาง จะทำให้เร็วกว่าครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                IP>DHCP Server ตรง Lease Time ตั้งเวลาเอาครับ น้อยไปก็ไม่ดี มากไปก็เต็ม เครื่องไหนใช้ประจำก็ Make Static ไป

หรือไม่ก็หนีไปใช้ IP คลาสอื่นเลยครับ...
                ครับผม คือเดิม ตั้งไว้ 3d ตอนนี้ปรับเป็น 1d น้อยไปหรือไม่ และ ยังงงกับ 1d ของ mt มันเท่ากับ 24 ชม.ถูกต้องหรือไม่

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
                  ครับผม คือเดิม ตั้งไว้ 3d ตอนนี้ปรับเป็น 1d น้อยไปหรือไม่ และ ยังงงกับ 1d ของ mt มันเท่ากับ 24 ชม.ถูกต้องหรือไม่
                  ส่วนมากผมก็ตั้งไว้ 1 วันครับ...

Comment

• Mikrotik450gl เน็ตเส้นเดียว ทำโหลดบาลาน ยังไงครับ แนะนำวิธีให้หน่อยครับ จะเอามาทำร้านเน็ต

Comment

• เส้นเดียว มันจะทำ load balance ได้ยังไง loadbalance มันต้อง 2 เส้นขึ้นไป

ถ้าจะทำในร้านต้องเป็น qos คุมแบนวิดท์ แล้วละครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                        เส้นเดียว มันจะทำ load balance ได้ยังไง loadbalance มันต้อง 2 เส้นขึ้นไป

ถ้าจะทำในร้านต้องเป็น qos คุมแบนวิดท์ แล้วละครับ
                        นั่นละครับ qos ตั้งคำถามผิดไป ขออภัยด้วยครับ ประมาณว่าให้เครื่องที่เปิดใช้งานในขณะนั้น เฉลี่ยเบนวิทในการใช้งานอะครับ mikrotik ทำได้มั้ย?

Comment

• มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ

คือจะดูวันหมดอายุของUser ในwinbox--> Hotspot --> Active-->ช่อง Session time left

แล้ว Session Time Left ไม่ขึ้นบอก แต่ในwinbox นับวันถอยหลัง พร้อมแสดงวันหมดอายุให้เห็น

แต่ปกติมันต้องแสดงทั้งในwinbox และ userman นี่ครับ

จาก RB450G 4Wan 1Hotspot

ไม่รู้ว่าเอ๋อจากที่ตัวไหน

Comment

• ตามนี้ครับ

Comment

• ตอนนี้แก้ไขได้แล้ว โดยการ Backup Userman จาก 750GL มาไว้บนตัว 450G และทำการ ลบให้เหลือเฉพาะ Profile และ User ที่ใช้งานอยู่เท่านั้น

ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร นั่ง งง กับมันมานานเหลือเกิน U_U

Comment

• ยาวกันไป คืนนี้

RB450G

Comment

Working...
                                X