Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง network ครับ
    ที่ทำงาน มีเน็ตมาติดตั้งให้ พร้อมสัญญานครับ แต่ไม่มีตัวกระจายสัญญาณมาให้ครับ ต้องรออีกสักพักครับ หมุนเงินไม่ทัน
    มีตู้ มาตั้ง พร้อมรูเสียบสาย lan 24 รูครับ
    ผมถามช่าง เขาบอกว่า ถ้าจะเล่นก็เสียบสายเล่นได้เลยครับ
    ผมยืมโน็ตบุคเพื่อนมาเล่น โคตรแรงเลยครับ เน็ตอะ คอมผมมัน PC ครับ

ตู้มันอยุ่ไกลจากห้องที่ผมอยู่ จาก A- B ประมาณ 130 เมตร ครับผม
    ตึก A ตั้งตู้ มุมล่างซ้าย สูงกว่าตึก B ประมาณ 3 เมตร ผ่านตึกสองหลัง ก่อนถึงตึก B

ผมสามารถ ติดตั้งเสา ได้สูงพ้นหลังคาตึกทั้งหมด ยิงจาก A ไป B ได้เลยครับ สูงประมาณ 10-12 m
    แนะนำหน่อยครับ ผมจะซื้อตัว ส่ง + รับมาใช้ แบบไม่แบ่งใครครับ
    ตัวไหนรุ่นอะไร ดีครับ เอาแบบ ใช้งานไม่ยากนะครับ
    ตู้ สัญญาณ ผมเข้าไปตั้งค่าอะไรไม่ได้ครับ ทำไม่เป็นครับ เอาแบบเสียบสายใช้ได้เลยอะครับ
    ส่วนตัว ซอร์ฟแวร์ที่ติดตั้งในตัวเครื่องPC ผมพอจะทำเป็นครับ

และอีกตัว ผมอยากได้ ตัวกระจายสัญญาณ แบบ out door แบ่งให้คนอื่นใช้ด้วยครับ
    ใช้ในอาคาร ตึก A และตึกรอบๆครับ เน้น ในตัวตึก A ครับ
    ใช้ได้พร้อมกันสัก 20 user ก็พอนะครับ เอาแบบเสียบสาย ใช้ได้เลยด้วยครับ -..-

ที่ลองใช้อยู่เป็นโมเดม เราเตอร์ ไวเลส รุ่นเก่ามากๆ ครับ
    หลุดที่มุมตึก A อีกด้านแล้วอะครับ

ขอราคา คร่าวๆด้วยนะครับ ทั้ง 2 ตัวเลยครับผม

รูปครับ
    แผนที่

ตู้สัญญานครับ มาเท่านี้ สายlan ที่เสียบก็เสียบเราเตอร์เก่าๆ ครับ

เน็ต แรงมาก ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ^
      ^
      Loco คู่นึง

ปล.เข้าใจว่าอาจจะแรงกว่านี้อีกรึเปล่า (เลขมันไปชนแถวๆ 150 Mbps)

Comment

• เนตแรงมากมาย อิจฉา

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
          ^
          ^
          Loco คู่นึง

ปล.เข้าใจว่าอาจจะแรงกว่านี้อีกรึเปล่า (เลขมันไปชนแถวๆ 150 Mbps)
          ตัวไหนรุ่นอะไรดีครับ
          ตอนนี้มันยังไม่แชร์ครับผมเสียบรูเดียว เดี๋ยวอนาคตเขาจะแชร์อีกหลายเครื่องครับ ผมจะลองใช้ก่อน อิอิ

Comment

• NanoStation M2 คู่ล่ะ 4000
            ยิง point to point A--->B

AP อีกตัวเอาหรูๆก็ UAP-LR ตัวล่ะไม่เกิน 3000 เห็นห้อง network ปล่อยอยู่
            มีระบบจัดการ hotspot พร้อม
            รองรับ Client ได้มากกว่า 100 เครื่อง (รุ่นนี้เห็นติดตั้งอยู่ตามห้างพวกเซ็นทรัล)

ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11b/g/n ความถี่ย่าน 2.4 GHz), เสาอากาศอัตราขยาย 2 x 4 dBi รอบทิศทางแบบ MIMO กำลังส่งสูง 27 dBm (500 mW)

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
              NanoStation M2 คู่ล่ะ 4000
              ยิง point to point A--->B

AP อีกตัวเอาหรูๆก็ UAP-LR ตัวล่ะไม่เกิน 3000 เห็นห้อง network ปล่อยอยู่
              มีระบบจัดการ hotspot พร้อม
              รองรับ Client ได้มากกว่า 100 เครื่อง (รุ่นนี้เห็นติดตั้งอยู่ตามห้างพวกเซ็นทรัล)
              แล้วเราติดตั้งนี้ใช้ได้เลยไหมอะต้องไปตั้งค่าอะไรในตู้ไหมอะครับ
              ผมไม่เป็นจริงๆครับ

ขอบคุณมากเลยครับผม

Comment

• จุดทวนสัญญาณ ไม่ได้ดูเดือนกว่า ซะงั้น

ฤดูฝน ไม้เลื้อยเติบโตได้ดีเชียว

Comment

• Originally posted by thapakornx View Post
                  แล้วเราติดตั้งนี้ใช้ได้เลยไหมอะต้องไปตั้งค่าอะไรในตู้ไหมอะครับ
                  ผมไม่เป็นจริงๆครับ

ขอบคุณมากเลยครับผม
                  ถ้าเสียบสายแลนจากสวิตช์แล้วเล่นได้เลย
                  ก็ไม่จำเป็นต้องไปเซตค่าอะไรในสวิตช์แล้วครับ
                  แค่มาเซตตัวรับ-ส่งสัญญาณให้ถูกต้องก็พอ

ถ้าจะเอาแบบเสียบสายใช้ได้เลย
                  บอกร้านไปว่าจะเอามารับ-ส่ง ให้ร้านเซตมาให้ก็ได้
                  แต่มันก็เหมือนเซต Access Point แหละนะ งมๆเองก็ไม่ยากครับ (เผื่อเวลามีปัญหา)

ปล.ท่านโตหมายถึง Loco คู่นึงรึเปล่า เดี๋ยวนี้ Nano ราคานี้หรอคับ ??

Comment

• ขอความรู้หน่อยครับ
                    1.ผมเช่าเน็ต 20/2 Mbps .โดยใช้ NonoBridge M5 ทำลิงค์ ระยะทาง 12 กิโลเมตร Tx/Rx Rate ได้ 120/120 Mbps.
                    2.จากนั้นผมต่อสายแลนจาก NonoBridge เข้า LOCO M2 โดยทำ PPPOe ที่ตัว LOCO นี้
                    3.Set LOCO M2 ตัวนี้ ทำ WDS กับ Pico M2 ที่ติดตั้งไว้อีกอาคารหนึ่ง โดยกำหนด Channel width 20 MHz, secure mode ?WEP?
                    4.ใช้ Notebook testspeed ผ่าน wireless ได้ความเร็วอย่างมากสุดประมาณ 8 /2 Mbps.
                    5.เลยเปลี่ยนเอา router ที่มี 4 Port LAN วางคั่น NanoBridge กับ LOCO M5 ทำ PPPoe ที่ Router ตัวนั้น จ่าย Net ผ่านทาง LOCO M2 ที่ตอนนี้ทำงานใน Mode Bridge และ WDS กับ Pico M2
                    6.ผลการ testspeed ทางสายแลนได้เต็ม 20/2 Mbps. แต่ทาง wireless ได้แค่ 10/2 Mbps.
                    7.อยากทราบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ และมีวิธีแก้ไขให้ความเร็ว มันพอๆกันไหมครับ

Comment

• Originally posted by kjbn View Post
                      ขอความรู้หน่อยครับ
                      1.ผมเช่าเน็ต 20/2 Mbps .โดยใช้ NonoBridge M5 ทำลิงค์ ระยะทาง 12 กิโลเมตร Tx/Rx Rate ได้ 120/120 Mbps.
                      2.จากนั้นผมต่อสายแลนจาก NonoBridge เข้า LOCO M2 โดยทำ PPPOe ที่ตัว LOCO นี้
                      3.Set LOCO M2 ตัวนี้ ทำ WDS กับ Pico M2 ที่ติดตั้งไว้อีกอาคารหนึ่ง โดยกำหนด Channel width 20 MHz, secure mode ?WEP?
                      4.ใช้ Notebook testspeed ผ่าน wireless ได้ความเร็วอย่างมากสุดประมาณ 8 /2 Mbps.
                      5.เลยเปลี่ยนเอา router ที่มี 4 Port LAN วางคั่น NanoBridge กับ LOCO M5 ทำ PPPoe ที่ Router ตัวนั้น จ่าย Net ผ่านทาง LOCO M2 ที่ตอนนี้ทำงานใน Mode Bridge และ WDS กับ Pico M2
                      6.ผลการ testspeed ทางสายแลนได้เต็ม 20/2 Mbps. แต่ทาง wireless ได้แค่ 10/2 Mbps.
                      7.อยากทราบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ และมีวิธีแก้ไขให้ความเร็ว มันพอๆกันไหมครับ
                      สงสัยช้าที่ติด ข้อ 3 มั้งครับ WEP นี่แหละ ลองไม่ต้องใส่พาสดูครับ ว่าเป็นไง เพราะ WEP น่าจะดรอป ครึ่งนึง แน่นอนครับ

Comment

• ผมขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้ถึงหน้า 18 อยู่เลย

เห็นหลายๆท่านทำเป็น Station จากจุด A ไป B ไป C (คงไม่มีโอกาสได้ทำครับ แต่แค่สงสัย)

จุด A คงเป็นใช้ไฟบ้านตัวเอง / จุด C คงเป็นคนรับสัญญาณปลายทางบ้านแต่ละคนก็ใช้ไฟบ้านตัวเอง

ผมสงสัยจุด B ครับ หลายๆท่านทำยังไงครับ เอาไฟจากไหนมาเสียบให้เครื่อง Ubi ทำงาน กรณีไปติดตั้งในพื้นที่ที่ไม่มีบ้านคนรู้จัก หรือต้องตั้งเสากลางทุ่งนา เช่าไฟบ้านใกล้เคียงเอาเหรอครับ? อยากได้แนวทางของแต่ละท่านจะได้นึกภาพออก ขอบคุณครับ
                        Last edited by K.Hmee; 4 Nov 2012, 13:48:05.

Comment

• แบบที่ฝรั่งทำก็โซลาร์เซลล์+แบตเตอรี่ครับ

แต่บ้านเราจะทำแบบนี้ต้องกันให้ดี เดี๋ยวหาย - -"

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                            ถ้าเสียบสายแลนจากสวิตช์แล้วเล่นได้เลย
                            ก็ไม่จำเป็นต้องไปเซตค่าอะไรในสวิตช์แล้วครับ
                            แค่มาเซตตัวรับ-ส่งสัญญาณให้ถูกต้องก็พอ

ถ้าจะเอาแบบเสียบสายใช้ได้เลย
                            บอกร้านไปว่าจะเอามารับ-ส่ง ให้ร้านเซตมาให้ก็ได้
                            แต่มันก็เหมือนเซต Access Point แหละนะ งมๆเองก็ไม่ยากครับ (เผื่อเวลามีปัญหา)

ปล.ท่านโตหมายถึง Loco คู่นึงรึเปล่า เดี๋ยวนี้ Nano ราคานี้หรอคับ ??
                            แฮะๆลืมใส่ loco
                            nano ต้องคู่ล่ะ 6000 ครับ

Comment

• Originally posted by K.Hmee View Post
                              ผมขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้ถึงหน้า 18 อยู่เลย

เห็นหลายๆท่านทำเป็น Station จากจุด A ไป B ไป C (คงไม่มีโอกาสได้ทำครับ แต่แค่สงสัย)

จุด A คงเป็นใช้ไฟบ้านตัวเอง / จุด C คงเป็นคนรับสัญญาณปลายทางบ้านแต่ละคนก็ใช้ไฟบ้านตัวเอง

ผมสงสัยจุด B ครับ หลายๆท่านทำยังไงครับ เอาไฟจากไหนมาเสียบให้เครื่อง Ubi ทำงาน กรณีไปติดตั้งในพื้นที่ที่ไม่มีบ้านคนรู้จัก หรือต้องตั้งเสากลางทุ่งนา เช่าไฟบ้านใกล้เคียงเอาเหรอครับ? อยากได้แนวทางของแต่ละท่านจะได้นึกภาพออก ขอบคุณครับ
                              สำหรับตัวผมจะใช้วิธีปล่อยสัญญาณไปก่อนให้พอมีลูกค้า จากนั้นก็หาบ้านลูกค้าคนที่รับสัญญาณได้อ่อนๆ(คนที่เค้าชอบโทรหาเราว่าเล่นเน็ตไม่ได้,ช้า,หลุดบ่อย) โดยที่เสนอขอติดอุปกรณ์ที่บ้านและช่วยค่าไฟ

ปล.พื้นที่อยู่ต่างจังหวัดเป็นอำเภอเล็กๆ

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                                สำหรับตัวผมจะใช้วิธีปล่อยสัญญาณไปก่อนให้พอมีลูกค้า จากนั้นก็หาบ้านลูกค้าคนที่รับสัญญาณได้อ่อนๆ(คนที่เค้าชอบโทรหาเราว่าเล่นเน็ตไม่ได้,ช้า,หลุดบ่อย) โดยที่เสนอขอติดอุปกรณ์ที่บ้านและช่วยค่าไฟ

ปล.พื้นที่อยู่ต่างจังหวัดเป็นอำเภอเล็กๆ
                                ไอเดียสุดยอด

Comment

Working...
                                X