Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามนิดครับ

ผมอยู่หอชั้น3 ต้องการรับ True wifi ครับ เดิมใช้ Alfa 036H 1w +5dbi อยู่ ดูจากไดรเวอร์ signal ประมาณ60% link quality 35%

สามาถใช้ได้ครับ แต่ช้ามากก

สนใจUBNT ครับ ไม่ทราบว่าแนะนำรุ่นไหนดีครับ

ระยะห่ างจากTrue wifi ประมาณ 532 เมตร ตามภาพนะครับ สีเขียวคิอระเบียบห้องผม สีแดงคือจุดปล่อย True wifi ระหว่างทางมีตึกบ้าง ต้นไม้บ้าง ครับ

Comment

• ^
      ^
      แน่ใจรึเปล่าครับว่าเกิดจาก Alfa

Hotspot ความเร็วมันไม่แน่ไม่นอนอยู่แล้วนะ
      ขึ้นอยู่กับปริมาณคนใช้งาน
      บางจุด คนใช้เยอะทั้งกลางวัน-กลางคืน มันจะช้าตลอดเวลา

Comment

• ให้ดีตอนที่ลองดูแล้วเห็นว่าช้า ยกเครื่องเอาไปให้ใกล้เสาเลยแล้วทดสอบดูก่อนว่ายังช้าอีกหรือไม่
        ถ้ายังช้าอีก ubi ก็คงช่วยไม่ได้ครับ

Comment

• เอาผลงานมาฝากครับ ใช้ Loco M2 ครับ

Comment

• ได้แล้วครับผม ขอบคุณท่าน yuthanaee4 มากครับงงตั้งนาน ขอบคุณหลายๆ

Originally posted by yuthanaee4 View Post
            ดูตามรูปของผมนะครับ ต้องติ๊ก WDS (Transparent Bridge Mode) ด้วยครับ ถ้าไม่ติ๊ก มันจะจ่ายออกแค่ไอพีเดียว ของผมโดนมาแล้ว เครื่องลูกเกาะ หลายเครื่องมาก แต่ server จ่าย IP มาเป็น IP เดียวกันหมด ระบบมันก็เลยเตะ ไอพีออกครับ แนะนำ ติ๊กทุกๆตัวของอุปกรณ์เลยครับ

Comment

• Originally posted by pop9523mix View Post
              เอาผลงานมาฝากครับ ใช้ Loco M2 ครับ
              [ATTACH=CONFIG]1998352[/ATTACH]
              แจ่มๆๆๆ ครับ ไม่ทราบว่าขา จับ ราคาเท่าไรหรอครับ ว่าจะ ชื้อมา ต่อ LOCO บ้างครับ
              ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by patamin View Post
                ได้แล้วครับผม ขอบคุณท่าน yuthanaee4 มากครับงงตั้งนาน ขอบคุณหลายๆ
                บอกจะง่ายก็ง่าย 5555

Comment

• สอบถามการติดตั้ง สายล่อฟ้าบนเสาท่อแป๊บเหล็ต่อกันสามท่อนบนเสาเป็น ubnt nano

ควรติดตั้งล่อฟ้าอย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by bellee07 View Post
                    สอบถามการติดตั้ง สายล่อฟ้าบนเสาท่อแป๊บเหล็ต่อกันสามท่อนบนเสาเป็น ubnt nano

เสาสูงกี่เมตร ครับ แถวนั้น ฟ้าลงบ่อยแค่ไหนครับ โล่ง ๆๆ ไหมครับ
                    ขอบคุณนะครับ

Comment

• สูงประมาณ 15 เมตรครับ มีต้นไม่ไผ่ต่ำกว่านิดหน่อย***งประมาณ 100-200m ครับท่าน ส่วนเรื่องฟ้าลงบ่อยนี้ไม่ค่อยเท่าไรครับ นานๆที

ส่วนโล่งๆไหม? ตอบ ระแวกข้าง เปนบ้านเรือนทั่วไปไม่มีตึกครับ เสาผมโด่ ขึ้น เสาเดียวเลย อิอิ

อยากติดตั้งสายล่อฟ้าอ่ะไม่ทราบว่าต้องใส่ยังไงบ้างครับ
                      เอาสายทองแดงจิ้มปลายเสาแล้วต่อใส่หลักดิน จะได้ผลไหมครับ

เสาตั้งจากพื้นดิน

ขอบคุณครับ
                      Last edited by bellee07; 29 Oct 2012, 12:55:34.

Comment

• ขอคำปรึกษาครับ
                        คือว่าผมใช้ NanoStation M2 2 ตัว
                        ----ตัวที่ 1 รับเน็จสายจากเร้าเตอร์และส่งโดยโหมด AP
                        ----ตัวที่ 2 รับเน็ตโดยโหมด station

ทีนี้ผมต้องการอุปกรณ์อีกสักตัวเพื่อกระจายเน็ตจาก NSM2ตัวที่ 2 ระยะ 1 กิโลโดยรอบโดยมีเสา Omni 12Dbi อยู่ 1 ต้นแล้ว รบกวนเพื่อน ๆ เทพ ๆ ช่วยแนะนำอุปกรณ์ทีระหว่าง
                        ----Bullet M2 Series กำลังส่งสูง 630 mW (28 dBm) ความเร็วสูงสุด 150
                        กับ
                        ----PicoStation M2 Series กำลังส่งสูง 1000 mW (30 dBm) ความเร็วสูงสุด 150 Mbps

ซึ่งผมลองใช้โหมด AP WDS แล้วแต่กระจายสัญญาณได้ไม่ดีตามต้องการ

ขอบคุณครับ

Comment

• เหตุใด IP ที่ได้รับถึงกลายเป็น Unknows หรือครับ เท่าที่ไล่ลองย้อนอ่านไป เหมือนจะประมาณว่า ส่งข้อมูลไปหรืิอกลับไม่ได้หรือสัญญาน อ่อนแต่ถ้าดูจากรูปเหมือนก็ไม่ได้ดีหรืิอแย่มาก ดูจาก CCQ TX/RX ดูจาก Server เหมือนจะมีการใช้งานปกติได้รับไอพี ล็อคไฟล์แจ้งมีการใช้งาน แต่ตัว ubnt กลับขึ้น Unknows หรือเป็นเพราะไวรัสจองเครื่องลูกค้าหรือเปล่าครับ แอบสงสัย พยายามแก้พยายามปรับก็ไม่หาย อ่อเหมือนจะเป็นกับ Mac นี้เจ้าเดียวครับผม ขอบคุณครับผม

ปล. AP ตัวนี้ทำ APWDS จากสถานีครับระยะทางไม่เกิน 500 เมตร เป็น NanoM2 ทั้งคู่
                          Server เป็นของ Nax Hotgate Server
                          Last edited by nuanchan; 29 Oct 2012, 17:04:09.

Comment

• Originally posted by bellee07 View Post
                            สอบถามการติดตั้ง สายล่อฟ้าบนเสาท่อแป๊บเหล็ต่อกันสามท่อนบนเสาเป็น ubnt nano

อย่าไปติดบนเสาต้นเดียวกันสิ - -"
                            ถ้าติดไปแล้วฟ้าลงจริง Nano ก็ไม่เหลือล่ะครับ
                            ต้องล่อไปที่เสาอีกต้น
                            แต่คิดแล้ว Nano ตัวเดียว ไม่คุ้มหรอกครับ ปล่อยไปเถอะ
                            ค่าเสาจะแพงกว่า Nano เยอะ

Comment

• [QUOTE=sicklab;46077013]สอบถามนิดครับ

ผมอยู่หอชั้น3 ต้องการรับ True wifi ครับ เดิมใช้ Alfa 036H 1w +5dbi อยู่ ดูจากไดรเวอร์ signal ประมาณ60% link quality 35%

สามาถใช้ได้ครับ แต่ช้ามากก

สนใจUBNT ครับ ไม่ทราบว่าแนะนำรุ่นไหนดีครับ

ระยะห่ างจากTrue wifi ประมาณ 532 เมตร ตามภาพนะครับ สีเขียวคิอระเบียบห้องผม สีแดงคือจุดปล่อย True wifi ระหว่างทางมีตึกบ้าง ต้นไม้บ้าง ครับ

29-10-2555 20-09-03.jpg

ลองซื้อสาย usb มาต่อให้ยาว แล้ว เอา alfa ไปติดไว้ใต้ฝ้านอกบ้านหากล่องกันฝน แต่อย่างไรก็แล้วแต่...ก็ไม่รอดเพราะถ้ามีผู้ใช้เกิน ap ตัวนั้นจะรับได้ก็ล่มอยู่ดีเอาไว้เล่นตอน
                              เวลาที่ชาวบ้านเขาไม่เล่นกันพอได้อยู่
                              Attached Files
                              Last edited by Thep_pro; 29 Oct 2012, 20:31:55.

Comment

• ติดใต้ฝ้านอกบ้าน
                                29-10-2555 20-29-09.jpg

Comment

Working...
                                X