Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบ คห.35
    1.อันนี้ยังไม่ทราบ
    2.อันนี้เป็นอัตราความเร็วในการรับส่งข้อมูล อยู่ที่ความเหมาะสมกับการใช้งาน เหมือน LAN เสียบสายปกติอยู่ที่ 100 MBPS
    3.G กะ N นี่เหนมี คห.นึงในนี้แหละคับ ว่า ไม่ค่อยต่างกัน
    4.3 เสานี่ จะแรงกว่า 1 เสา ช่วยให้สัญญาณไกลกว่า แรงกว่า ไม่ได้ช่วยให้เน็ทแรงขึ้น(ยกเว้นกรณีว่าระหว่าง AP มันไกลกันจนเน็ทอ่อนก็ชวยให้แรงขึ้น) แต่ต้องใช้ 3 เสาเปนตัวรับ ด้วย

เซียนรบกวนดูทีนะคับว่า ตอบผิดอันไหนรึป่าว ยังไม่เชี่ยวดีคับ

ถามต่อเลย
    Router ที่เสียบเสาได้นี่หาเสาที่ดีกว่ามาเปลี่ยนจะช่วยให้ไกลขึ้นใช่มั้ยคับ และมีหลายเสา เช่น 2 เสา WRT54GL จะดีกว่าใช่่มั้ยคับ (เหนบูธ Thaiticket ที่ Paragon ใช้ เสาสูงซะด้วย)

Comment

• คุณกระทู้ที่ 122 ครับ จริงๆแล้วถามอย่างงั้นมันวางระบบเน็ตหอเกือบทั้งหมดเลยนะครับ ผมว่าลองดูในเว็บที่เค้ารับวางระบบเน็ตหอจะดีกว่านะครับ แต่ถ้าจะทำแบบไม่ค่อยลงทุนก็ซื้อ switch 12 port มา 1 ตัว AP ยี่ห้อดีๆ อีกซัก 8 ตัว แล้วก็มี Router modem ดีๆ อีก 1 ตัว
      สมมุติว่าห้องควบคุมอยู่ที่ชั้น 1 ต่อ switch เข้ากับ router modem เดินสายแลนออกจาก switch 8 เส้น ขึ้นไปทุกชั้น แล้วเอาสายแลนต่อเข้า AP ทุกชั้น หลังจากนั้นมากเซ็ตบล็อคพอร์ตที่ Router modem เอาแค่พอร์ตที่เราต้องการใช้งาน วิธีนี้จะง่ายและลงทุนน้อยสุดครับ แต่ก็ต้องแลกกะความไม่สเถียร์อย่างแรงถ้าคนใช้แยอะๆ router ต๊องแน่ๆ แล้วก็ปัญหาเรื่องแย่งแบนด์วิท นะครับ
      ถ้าจะให้ดีขึ้นอีกหน่อย ก็ซื้อ software ที่ใช้ manage เน็ตหอมา แล้วเพิ่ม server (คอมพิวเตอร์เสป็คกลางๆ) เข้าไปอีกตัว แล้วให้ทางคนจำหน่าย software มาเซ็ตให้ เค้าไม่น่าจะคิดราคาแพงมั้งครับ ผมว่านะ ถ้าทำตรงนี้เราจะสามารถคอนโทรลได้ทุกอย่างเลยครับ ทั้งจะทำเป็นบัตรรายเดือน รายอาทิตย์ รายวัน หรือจะบล็อคบิท แชร์อินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้ software พวกนี้เป็นภาษาไทยครับ ใช้งานง่าย (ไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไร แค่เคยสนใจอยากทำเลยพอรู้บ้างเท่านั้นเอง)
      Last edited by siwawut; 16 Feb 2010, 12:34:20.

Comment

• ขอบคุณคร้าบบ

Comment

• แอบมาเก็บข้อมูล ....

Comment

• เปงข้อมูลที่ดีจิงๆคับ

Comment

• แล้วผมอยู่ที่ พิษณุโลก จะต้องทำไงบ้าง.....

Comment

• อ่านแล้วชอบใจครับ ... พูดได้ตรง ๆ กับประสบการ แต่ก็มีบางอย่างเสริม เช่น Engenius แพงแต่ไม่ work แต่ผมใช้ linksys wrt มาจบที่ตัว Engenius นี่แหละ ทั้งกำลังส่ง และ Ram ที่ให้มาเหลือเฟือ ก็สมราคามั้งครับ ไม่ต้องมานั่งปรับ DD-wrt ให้ปวดหัว ปรับเข้าไป ได้ 251 mW เครื่องก็ร้อนมาก ก็เกิดอาการแฮ้งค์

Comment

• -_____-

edit
                  Last edited by Kanano; 21 Apr 2010, 22:34:21. Reason: edit

Comment

• กู๊ดๆๆๆๆ

Comment

• เดี๋ยวมาอ่านต่อนะ อ่ะเืบิ่งๆๆ

Comment

• ถามนิดนึงนะคับ...
                        อยากทราบว่าทำไมผมเล่นเกม(ดอทเอ)ปกติเล่นโน๊ตบุ๊คมันไม่แล็กอะคับ(อยู่อพาร์ทเมนต์ ตัวส่งสัญญาณอยู่หน้าห้อง)พอเปลี่ยนมาเล่นกะ pc ทำไมมันแล็คจังอะคับ สเปก pc ก็ดีกว่าโน๊ตบุ๊คอีกนะคับ เกี่ยวกับไวเลทไหม ใช้ยี่ห้อ
                        TP-LINK TL-WN321G ควรเปลี่ยนตัวรับ ดีไหมคับ
                        ถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป(็นยี่ห้ออะไรดี ราคาเท่าไหร่คับ
                        ขอบคุณทุกคนที่มาตอบคำถามนะคับ

Comment

• ที่ลวกก๋วยเตี๋ยว
                          ผมยืนยันไกลขึ้นจิงๆขอรับ คอนเฟิร์มๆๆๆ

Comment

• จะรู้ได้ยังไงครับ ว่า AP มันส่งสัญญาณได้ระยะทางกี่ ม. นะครับ

ช่วยสอนวิธีการ config Ap ให้หน่อยสิครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• มีความรู้มากๆๆ ค้า ^O^ ขจกท. ตลกดี ><

Comment

• ได้ความรู้ดีครับ

Comment

Working...
                                X