Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tomot1986 View Post
    งงตรงที่ถ้าปิดก่อนเข้าไฟสีส้ม เวลาบูตใหม่จะไม่มีโลโก้ Dell ขึ้นมาอ่ะครับและไม่ติดเองด้วย เหมือนกับว่ามันกับค่าต่างๆไว้ แต่ถ้าปิดตอนเข้าไฟสีส้ม เวลาเปิดใหม่มันจะโชว์โลโก้ Dell ก่อนเหมือนเริ่มต้นบูตใหม่หมด

อยากให้คนที่ใช้รุ่นเดียวกันหรือรุ่นอื่นก็ได้ลองก่อนอ่ะครับ ผมก็แอบเรื่องมากนะ แต่พอดีเจอตัวไม่มีปัญหาเกี่ยวกับตัวภาพเท่าไหร่ เลยตัดสินใจลำบากอ่ะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนมาปัญหาเดิมก็อยู่ปัญหาใหม่ก็มาไรงี้ก็ไม่ไหว T^T

ปล.ผมไม่แน่ใจว่าถ้าโทรถาม Dell เค้าจะรู้ไหมว่านี่เป็นปัญหาหรือป่าว

ขอบคุณครับ
    ลองโทรปรึกษา DELL ก็ดีครับ จะได้รู้ว่าเป็นปัญหาที่จอจริงหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ที่จอก็ลองสอบถามดูว่าพอจะแก้ไขด้วยตนเองได้อย่างไรบ้าง

ก่อนโทรก็ลองพิจารณาดูก่อนครับ กรณีที่มันเป็นปัญหาที่จอจริงๆแล้วคิดจะเคลมหรือไม่
    จะได้โทร+แจ้งเคลมทีเดียวเลยในกรณีทีี่แก้ปัญหาด้วยตัวเองไม่ได้ และยอมรับปัญหานี้ไม่ได้จริงๆ

ก่อนจะโทร แนะนำให้จด Order Number ที่กล่องจอ และจดเลข Serial Number ที่หลังจอ(ส่วนที่ติดกับขาตั้ง)เผื่อไว้ด้วยครับ
    ถ้าเขาถามถึงจะได้บอกเขาได้ทันที และในกรณีที่ยืนยันจะเคลม ลองขอเลข Case Number ด้วยก็ดีครับ ถ้ามีปัญหาอะไรใช้เลข Case Number ตามเรื่องได้ง่ายกว่าเลขอื่นๆ

Comment

• เพิ่งจัดมาเหมือนกันครับ U2312HM ต่อกับ HD 6790 ทาง DisplayPort

Comment

• ได้ U2412 ตั้งแต่วันศุกร์ ไม่มีเดด ไม่มี ไบร แต่มีแสงรั่วนิดหน่อยพอรับได้เห็นเพื่อนๆในนี้บอกว่าใช้ไปนานๆจะหายเองลองดูครับDSC00720.jpg

Comment

Comment

• Originally posted by madee_na View Post
            ได้ U2412 ตั้งแต่วันศุกร์ ไม่มีเดด ไม่มี ไบร แต่มีแสงรั่วนิดหน่อยพอรับได้เห็นเพื่อนๆในนี้บอกว่าใช้ไปนานๆจะหายเองลองดูครับ[ATTACH=CONFIG]1480891[/ATTACH]
            อันนี้น้้อยแล้วครับ ^^

Comment

• Originally posted by madee_na View Post
              ถือว่าโชดดีหรือเปล่าครับ[ATTACH=CONFIG]1480894[/ATTACH]
              U2412M ของผมตอนแรกมากกว่านี้สัก 3-4 เท่าครับ เลยมองว่าน้อยมากๆแล้ว
              แนะนำให้เก็บตัวนี้ไว้เลยครับ เพราะขนาดผมรั่วสาหัสแบบที่ว่า สุดท้ายก็หายรั่วเป็นปลิดทิ้ง

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
                ลองโทรปรึกษา DELL ก็ดีครับ จะได้รู้ว่าเป็นปัญหาที่จอจริงหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ที่จอก็ลองสอบถามดูว่าพอจะแก้ไขด้วยตนเองได้อย่างไรบ้าง

ก่อนโทรก็ลองพิจารณาดูก่อนครับ กรณีที่มันเป็นปัญหาที่จอจริงๆแล้วคิดจะเคลมหรือไม่
                จะได้โทร+แจ้งเคลมทีเดียวเลยในกรณีทีี่แก้ปัญหาด้วยตัวเองไม่ได้ และยอมรับปัญหานี้ไม่ได้จริงๆ

ก่อนจะโทร แนะนำให้จด Order Number ที่กล่องจอ และจดเลข Serial Number ที่หลังจอ(ส่วนที่ติดกับขาตั้ง)เผื่อไว้ด้วยครับ
                ถ้าเขาถามถึงจะได้บอกเขาได้ทันที และในกรณีที่ยืนยันจะเคลม ลองขอเลข Case Number ด้วยก็ดีครับ ถ้ามีปัญหาอะไรใช้เลข Case Number ตามเรื่องได้ง่ายกว่าเลขอื่นๆ
                ครบถ้วนทุกประการเลยครับ

ไม่มีอะไรให้ผมตอบเลย 555

:

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post

ขอบคุณครับพรุง่นี้จะลองโทรถามเดลดู แค่กลัวว่าเค้าจะงงๆกับปัญหาแบบนี้ แล้วตอบไม่ถูก - -a

Comment

• Originally posted by tomot1986 View Post
                    หวัดดีครับ พอดีเพิ่งได้จอ U2312HM มา มีข้อสงสัยจะสอบถามอ่ะครับ

พอดีว่าปกติปิดคอมปิดจอ แล้วจะปิดสวิสซ์ปลั๊กพ่วงแล้วดึงปลั๊กออก ต่อมาพอจะใช้ก็จะเสียบปลั๊กพ่วงแล้วเปิดสวิสซ์ปลั๊กพ่วงคอมกับจอ ปรากฎว่าจอจะเปิดเองเลยอ่ะครับยังไม่ทันได้กดปุ่มเปิดจอเลยทั้งๆที่จอปิดสวิสซ์ไปแล้วหลังใช้งานก่อนหน้า มันปกติหรือป่าวอ่ะครับ

Update ครับ
                    พอดีลองเทสแล้วเหมือนกับว่าพอปิดคอม ถ้าเข้า Energy save mode (ขึ้นไฟสีส้ม) แล้วกดปิด ถ้าดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่มันจะติดเองโดยไม่ต้องกดปุ่มเปิดเลย ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือไม่ครับ ใครใช้อยู่ฝากเทสให้หน่อยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
                    อัฟเดทครับ พอดีลองแบบไม่ดึงปลั๊กออกแค่ปิดสวิสซ์ปลั๊กพ่วง เปิดใหม่ก็ติดเองครับ เดลบอกว่า่ให้ลองดึงสายสัญญาณออกลองเดี่ยวๆดู แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว อยากให้คนที่ใช้ลองช่วยเทสหน่อยอ่ะครับ ไม่อยากเปลี่ยนจริงๆ T^T
                    ปล. ลองจอที่บ. เป็น P23XX ไม่เป็นครับ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะรุ่นนี้หรือไม่

Comment

U2412M ของผมตอนแรกมากกว่านี้สัก 3-4 เท่าครับ เลยมองว่าน้อยมากๆแล้ว
                      แนะนำให้เก็บตัวนี้ไว้เลยครับ เพราะขนาดผมรั่วสาหัสแบบที่ว่า สุดท้ายก็หายรั่วเป็นปลิดทิ้ง
                      ขอบคุณครับ

Comment

อัฟเดทครับ พอดีลองแบบไม่ดึงปลั๊กออกแค่ปิดสวิสซ์ปลั๊กพ่วง เปิดใหม่ก็ติดเองครับ เดลบอกว่า่ให้ลองดึงสายสัญญาณออกลองเดี่ยวๆดู แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว อยากให้คนที่ใช้ลองช่วยเทสหน่อยอ่ะครับ ไม่อยากเปลี่ยนจริงๆ T^T
                        ปล. ลองจอที่บ. เป็น P23XX ไม่เป็นครับ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะรุ่นนี้หรือไม่
                        ผมลองกับ u2711 , 2209wa ไม่เป็นอาการดังกล่าวนะครับ

Comment

• Originally posted by XNeo View Post
                          อันนี้น้้อยแล้วครับ ^^
                          ขอบคุณครับ

Comment

U2412M ผมก็ไม่เป็นครับ
                            ไม่ว่าสถานการณ์ไหน สวิตซ์ก็อยู่สถานะล่าสุดเสมอ

ชั่งใจดูครับ คิดว่ามันหนักหนาสาหัสเกินรับได้ไหม ถ้ารับไม่ได้ก็ควรรีบเคลมเพราะจะได้ดูด้วยว่าจอใหม่มันแสงรั่วเยอะไหม/มีแนวโน้มจะลดลงหรือไม่

Comment

• ขอบคุณครับ ตัวที่ได้มาแสงไม่ค่อยรั่วด้วยสิ ตัดสินใจลำบากจัง T^T ผมกลัวแค่ว่าจะมีปัญหาเรื่องระบบไฟในภายหลังแค่นั้นอ่ะครับ

เดี๋ยวพรุง่นี้ึคงโทรไปเคลมดีกว่าครับ ลองดู

Originally posted by Pochiko View Post
                              U2412M ผมก็ไม่เป็นครับ
                              ไม่ว่าสถานการณ์ไหน สวิตซ์ก็อยู่สถานะล่าสุดเสมอ

ชั่งใจดูครับ คิดว่ามันหนักหนาสาหัสเกินรับได้ไหม ถ้ารับไม่ได้ก็ควรรีบเคลมเพราะจะได้ดูด้วยว่าจอใหม่มันแสงรั่วเยอะไหม/มีแนวโน้มจะลดลงหรือไม่

Comment

ขอบคุณครับ ตัวที่ได้มาแสงไม่ค่อยรั่วด้วยสิ ตัดสินใจลำบากจัง T^T ผมกลัวแค่ว่าจะมีปัญหาเรื่องระบบไฟในภายหลังแค่นั้นอ่ะครับ

เดี๋ยวพรุง่นี้ึคงโทรไปเคลมดีกว่าครับ ลองดู
                                ตอนเขาเอาจอใหม่มาส่ง ลองขอเขาเก็บไว้เทียบตัวเก่าแล้วให้เขามารับทีหลังก็ได้ครับ ตัวไหนด้อยกว่าก็ส่งคืนไปโดยแพ็คใส่กล่องที่เพิ่งมาส่งให้เขา (ง่ายๆคือเก็บกล่องแรกสุดไว้เสมอ)

ที่นี้ก็มีเรื่องเล่าสู่กันฟังเล็กน้อย...

วันนี้ผมลองลงเกม Elder Scrolls : Skyrim กับ U2412M แล้วเจอประเด็นที่น่าสนใจครับ
                                เวลาปรับเป็นมุมมองบุคคลที่หนึ่ง (แบบเกม fps ทั่วไป) พอหันหน้าจอไปทิศทางอื่น เช่นหันไปทางซ้ายต่อเนื่อง จะรู้สึกว่าภาพกระตุกๆพอสมควร
                                หรือถ้าสะบัดหน้าจอไปมาซ้ายขวาเร็วๆจะยิ่งรู้สึกว่ากระตุกได้อย่างชัดเจนเลยครับ --> พอเล่นแบบมุมมองบุคคลที่ 3 จะไม่รู้สึกถึงปัญหาดังกล่าว
                                ตอนแรกผมนึกว่าสเป็ค PC ผมไม่สูงพอเลยกระตุก แต่พอใช้โปรแกรมเช็ค fps ดูมันกลับนิ่งอยู่ที่ 60 หรือนานๆจะขยับมาแถว 58-59 สักทีจึงคิดว่าไม่ได้เป็นที่สเป็คครับ

ด้วยความสงสัย ผมเลยลองลงเกมต่างๆที่โหลดมาดองครับ ไม่ว่าจะเป็น BF2BC , Crysis2 , Dirt3 , CoD:MW3 --> เกมที่โอกาสเกิด ghost สูงทั้งนั้น...
                                เวลาเทสก็ปรับคุณภาพเป็นระดับสูงสุดทุกเกม ผลคือบางเกม vga ผมสู้ไม่ไหว ทำให้ fps ตกมาแถว 30-40 บ้าง แต่ก็ยังไม่รู้สึกกระตุกเละเทะแบบ Skyrim จึงมองว่าอาจเป็นที่จอครับ

พอพิจารณาดีๆ เกมอื่นๆที่ผมเทสนั้นรายละเอียดของภาพสูงก็จริง แต่ถ้าสังเกตุดูดีๆความแตกต่างระหว่างเม็ดสีนั้นค่อนข้างน้อย
                                หรือคิดเสียว่าสีใกล้เคียงกันเกาะกันเป็นวงกว้างกว่า ต่อให้มันกระตุก/ghost ก็มองเห็นความผิดปกติได้น้อยกว่า
                                ผมจึงกลับไปเทส Skyrim อีกครั้งโดยการมองแบบบุคคลที่ 1 และเลือกทำเลที่เงยหน้ามองแล้วเห็นแต่ท้องฟ้า ผลคือ.... ไม่กระตุกเลยครับ

ดังนั้น ผมขอสรุปผลการเทส/วิเคราะห์ในระดับภูมิปัญญาชาวบ้านว่า... U2412M แม้จะเป็น IPS ที่ค่อนข้างไวมากในปัจจุบัน
                                เมื่อต้องรับมือกับภาพเคลื่อนไหวที่มีรายระเอียดยิบย่อยและมีความแตกต่างของเม็ดสีสูง จะส่งผลให้จอตอบสนองไม่ทัน
                                หรือถ้าผมวิเคราะห์ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ

Comment

Working...
                                X