Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by NoOdlEz View Post

แบบนี้อาการเป็นไงครับ =''= ท่านไหนที่ ใช้ U2312HM อยุ่ถ่ายไห้ผมดูทีครับ ไม่รุ้อาการแบบนี้ควรเครมหรือปล่าว
    ผมใช้ U2412M ก็เคยเป็นแบบนั้นครับ ใช้ไปเรื่อยๆก็ลดลงไปเอง แต่ความเร็วและปริมาณที่ลดลงนี่ก็แล้วแต่ดวง+จอครับ
    แต่ให้แนะนำคือให้ลองใช้ไปเรื่อยๆ ถ่ายรูปเป็นพักๆ ว่ารั่วน้อยลงรึเปล่า ถ้า 2-3 อาทิตย์ไม่ดีขึ้นเลยค่อยเคลมก็ยังทัน
    อยากเสริมด้วยว่าอย่าหวังสูงว่าจะเจอจอที่ไม่มีแสงรั่ว เพราะผมวนเคลมหลายตัวแล้วมีหมดทุกตัว แถมยิ่งเคลมยิ่งรั่วเยอะขึ้น

Originally posted by WildFang-X View Post
    u2410 ราคาไม่ตกเลยแฮะ สงสัยได้เก็บกันยาว
    ถ้าไม่กะจะซื้อไปใช้ทำงานที่เน้นความถูกต้องของสีหรือจริงจังด้านนี้จริงๆ แค่ U2312HM หรือ U2412M ก็พอแล้วมั้งครับ ถูกกว่าเยอะด้วย

Comment

• ใช้ E1912H ครับ

Comment

• ความแตกต่างของสีะหว่าง LCD กับ LED ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดไหม
        หรือแค่ในเรื่องความสว่างเท่านั้น เพราะผมเองก็ติดใจ LCD ด้วยเหมือนกัน

Comment

• ^
          ^
          ปกติแล้วคนจะเข้าใจว่า LCD จะออกอมเหลือง ขณะที่ LED จะออกอมฟ้า แต่ผมก็เห็น LED อมเหลืองบ่อยๆ
          และพอถึงเวลาจริงไม่ว่าจะสีไหนเราก็ต้อง calibrate สีให้ถูกต้อง หรือปรับสีให้ถูกใจอีกทีหนึ่งอยู่ดีครับ

ดังนั้นโดยส่วนตัวแล้วผมมองว่ามันไม่ใช่ประเด็นอะไรที่ต้องไปใส่ใจนักครับ
          ประมาณว่า มีเทคโนโลยีใหม่ที่สว่างกว่า(เยอะ) ประหยัดไฟกว่า(จิ๊ดนึง...) และไม่มีจุดด้อยที่ชัดเจน ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องกลับไปเล่นเทคโนโลยีเก่านี่ครับ

ส่วนกรณีที่ต้องการความถูกต้องของสีไว้ใช้ทำงานด้านนี้จริงๆ ก็ลืมทั้ง LCD LED ไปเถอะครับ ไปดูรีวิวจอที่ละรุ่นน่าจะตอบโจทย์ด้านนี้มากกว่าเยอะ
          เพราะสิ่งที่ชี้เป็นชี้ตายด้านสีจริงๆมันอยู่ที่ panel แสดงภาพของหน้าจอ ไม่ใช่ประเภทของแหล่งกำเนิดแสงของหน้าจออย่าง LCD LED ครับ

Comment

• ขอสอบถามนิดนึงครับพอดีผมจะถ่ายรูปจอมาให้พี่ๆในเว็บช่วยดูให้แต่ถ่ายยังงัยมันก็เป็นเส้นตลอดเลยครับไม่ทราบว่าพี่ๆถ่ายกันยังงัยเหรอครับไม่ให้เป็นเส้นนะครับ ผมตั้งค่ายังงัยก็ยังเป็นเส้นอะครับ

ผมจะให้พี่ๆช่วยดูให้ว่าปกติรึป่าวเพราะผมมองจอผมรู้สึกเหมือนมันจะดู เห็นเม็ดสีหยาบๆด้านๆ ทั้งจอนะครับไม่คมใส่เหมือนที่เคยเห็นแต่มันถ่ายภาพไม่ได้นะครับแล้วก็ไม่รู้ว่าของเพื่อนๆเป็นกันรึป่าวนะครับ ผมใช้ U2312HM ครับ

Comment

• ืLatitude E5520 รายงานตัวครับ

Comment

• Originally posted by NarinNil View Post
                ใช้ E1912H ครับ
                แหมคุณ NarinNil ไม่ได้เจอกันตั้งนาน ซื้อจอใหม่ทั้งที่ ไปเล่นแค่ 19นิ้ว LED น้า ชิชิ

Originally posted by WildFang-X View Post
                ความแตกต่างของสีะหว่าง LCD กับ LED ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดไหม
                หรือแค่ในเรื่องความสว่างเท่านั้น เพราะผมเองก็ติดใจ LCD ด้วยเหมือนกัน
                ความสว่าง เป้นหลักเลยครับ
                กับอีกประเด็นคือ อุณหภูมิของแสงสี บางทีเพราะเหตนี้ทำให้มือกราฟฟิค ยังชื่นชอบจอแบบ LCD ที่ใช้หลอด FFCL อยู่ละมังครับ

ต่างชัดไหมผมว่าชัดครับ เปิดดู IPS + LED ทีแรกกับคุณ Pochiko ที่ตกใจกันทั้งคู่ว่าอะไรมันจะขาวโอโม่ ได้ขนาดนั้น

Originally posted by thexmenTLT View Post
                ขอสอบถามนิดนึงครับพอดีผมจะถ่ายรูปจอมาให้พี่ๆในเว็บช่วยดูให้แต่ถ่ายยังงัยมันก็เป็นเส้นตลอดเลยครับไม่ทราบว่าพี่ๆถ่ายกันยังงัยเหรอครับไม่ให้เป็นเส้นนะครับ ผมตั้งค่ายังงัยก็ยังเป็นเส้นอะครับ

ผมจะให้พี่ๆช่วยดูให้ว่าปกติรึป่าวเพราะผมมองจอผมรู้สึกเหมือนมันจะดู เห็นเม็ดสีหยาบๆด้านๆ ทั้งจอนะครับไม่คมใส่เหมือนที่เคยเห็นแต่มันถ่ายภาพไม่ได้นะครับแล้วก็ไม่รู้ว่าของเพื่อนๆเป็นกันรึป่าวนะครับ ผมใช้ U2312HM ครับ
                ไม่แน่ใจว่าเม็ดสีหยาบๆที่ว่าจะเกิดจากอะไร
                - อาจเป็นที่ Driver ปัญหานี้อาจจะแก้ได้ง่าย ลงใหม่ทั้งจอและการ์ดจอ ก็อาจจบ
                - เป้นที่ตัวจอเลย เพราะ DELL เป็นจอ ด้าน เวลามองจะเห็น pixel แต่ละจุดๆ แยกกันได้ง่ายกว่าจอ gross พอควร

ใครระบุ ปัญหาได้ลองช่วยๆ หน่อยนะครับ ผมคิดออกแค่นี้ >.<

Originally posted by domemall View Post
                ืLatitude E5520 รายงานตัวครับ
                นี่มัน notebook แล้วครับท่าน ^3^
                แต่ก็ยินดีต้อนรับครับ

ใครไม่รู้จัก notebook DELL อาจมีงง นะครับเนี่ย จอ DELL ขนาด 55 นิ้ว

Comment

ไม่ทราบว่าปกติรึป่าวเพื่อนมันมาทักว่าดูมันด้านๆเม็ดสีมันหยาบๆตามภาพอะครับแต่ไม่เบอลเหมือนในภาพนะครับของพี่ๆท่านอื่นเป็นเหมือนกันมัยครับ

ส่วนภาพที่สองนี้ถือโอกาศเช็คจอรั่วสะเลยครับขนาดนี้ปกติมัยครับ (จอจริงๆจะรั่วสว่างกว่าในภาพนิดหน่อยนะครับ) หรือว่ารวมๆทั้งสองอย่างแล้วสมควรแจ้งเคลมครับพี่ๆ

Comment

• เทสยังไงว่าแสงรั่วเหรอครับ

Comment

• Originally posted by thexmenTLT View Post
                      ไม่ทราบว่าปกติรึป่าวเพื่อนมันมาทักว่าดูมันด้านๆเม็ดสีมันหยาบๆตามภาพอะครับแต่ไม่เบอลเหมือนในภาพนะครับของพี่ๆท่านอื่นเป็นเหมือนกันมัยครับ

ส่วนภาพที่สองนี้ถือโอกาศเช็คจอรั่วสะเลยครับขนาดนี้ปกติมัยครับ (จอจริงๆจะรั่วสว่างกว่าในภาพนิดหน่อยนะครับ) หรือว่ารวมๆทั้งสองอย่างแล้วสมควรแจ้งเคลมครับพี่ๆ
                      ดูจากในรูปผมว่าโอเคเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by thexmenTLT View Post
                        [ATTACH=CONFIG]1460816[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1460825[/ATTACH]

เรื่องแสงรั่ว เทียบกับ"ทุกจอ"ที่ผมเจอมา ผมถือว่าค่อนข้างน้อยครับ ใช้ไปสักพักอาจจะลดลงเรื่อยๆด้วย

ส่วนเรื่องเม็ดสีที่ว่าหยาบๆ จะเห็นชัดเป็นพิเศษเมื่อภาพเป็นสีขาวหรือสีที่สว่างมากๆรึเปล่าครับ
                        ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมสันนิษฐานว่าอาการนี้มีสาเหตุมาจากคุณยังไม่คุ้นเคยกับ anti glare coating ที่ค่อนข้างหนาครับ
                        เพราะโดยปกติแล้วคนส่วนใหญ่จะเคยใช้แต่จอที่ coat มาบางหรือที่ชอบเรียกกันว่าจอกระจกครับ
                        พออยู่ๆมาเจอจอที่ coat หนาก็จะรู้สึกว่าภาพไม่คมชัด เหมือนมีไอน้ำหรือเม็ดๆสะท้อนแสงลอยอยู่ในบริเวณภาพหน้าจอที่มีสีสว่างครับ
                        แต่ถ้าให้ชัวร์+สบายใจก็ขอเคลมครับ รอจอใหม่มาแล้วขอเขาเปิดเทียบกันไปเลย จะได้รู้ว่าจอผิดปกติจริงหรือไม่ ถ้าเหมือนกันก็อาจเป็นแบบที่ผมว่า

ปล. ผมไม่ชัวร์นะครับ ลองฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นประกอบด้วยดีกว่า (พร้อมหน้าแตกครับ )

Comment

• ขอคำปรึกษาครับ ผมสนใจจะซื้อจอ Dell Ultrasharp U2312HM เพราะอยากลอง IPS
                          ผมใช้งานหลายด้าน ทั้ง เล่นเกมส์(ยิงๆ กับขับรถ) ดูหนัง เขียนโปรแกรม(ต้องการจอหมุนได้ อนาคตอาจซื้อเพิ่ม) ที่อยากปรึกษาก็ตรงที่มันจะเหมาะกับผมไหมมัน 8ms ด้วย

อีกข้อนึงครับ Dell Professional P2311H ปัจจุบันหน้าตามันเป็นอย่างไรครับเหมือน Dell Ultrasharp U2312HM แล้วรึยัง

ขอบคุณครับ

Comment

• ถาม club dell หน่อยครับ จะปล่อย AOC IF23 มาเล่น U2312HM คุ้มไหมครับ

Comment

• คุ้มแน่ครับวัสดุก็ต่างแล้ว ประกันไม่ต้องพูดถึง
                              Originally posted by ohmaejaou View Post
                              ถาม club dell หน่อยครับ จะปล่อย AOC IF23 มาเล่น U2312HM คุ้มไหมครับ

Comment

• Originally posted by paxim View Post
                                ขอคำปรึกษาครับ ผมสนใจจะซื้อจอ Dell Ultrasharp U2312HM เพราะอยากลอง IPS
                                ผมใช้งานหลายด้าน ทั้ง เล่นเกมส์(ยิงๆ กับขับรถ) ดูหนัง เขียนโปรแกรม(ต้องการจอหมุนได้ อนาคตอาจซื้อเพิ่ม) ที่อยากปรึกษาก็ตรงที่มันจะเหมาะกับผมไหมมัน 8ms ด้วย

อีกข้อนึงครับ Dell Professional P2311H ปัจจุบันหน้าตามันเป็นอย่างไรครับเหมือน Dell Ultrasharp U2312HM แล้วรึยัง

ขอบคุณครับ
                                อยากทราบเหมือนกันครับเรื่องนี้ สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                                X