Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอรุ่น U2412M
    ขอคำแนะนำหน่อยครับในเล่นเกมส์ ดูหนัง ทำงานเอกสาร จอใช้ค่าเดิมๆของโรงงาน
    ภาพดูออกมาดีมาก แต่ใช้ดูไปนานๆ ปวดตาครับ สอบถามท่านถึงการวิธีปรับจอ
    1. Red , Green , Blue
    2. Brightness
    3. Contrast
    4. Sharpness
    ปรับกันเท่าไหร่ แต่ภาพยังคงดูดีหรือลดลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับค่าเดิมๆ ของโรงงาน
    เพื่อจะได้ถนอมสายตา

ต้องลด brightness contrast ลงอ่ะครับ จะสบายตาขึ้นเยอะ
    ปกติผมตาแพ้แสง ถ้าใช้งานทั่วไป อ่านการ์ตูน ดูเวปก็จะ b25 c35 ครับ
    ได้สบายตา อ่านการ์ตูนหลายๆชั่วโมงก็ไม่ปวดตาครับ
    ปกติตอนผมเล่นเกมส์ อยากได้ภาพจัดๆหน่อยก็จะ b35 c45
    ถ้าดูภาพถ่ายก็ b50 c70 ครับ ได้ภาพสวยสะใจจริงๆ เหมือนคนจะลอยออกมาจากจอเลย มีมิติ
    แต่ดูนานๆไม่ไหว สว่างมากอ่ะครับ
    u2711 นะครับ
    ลองปรับดูอ่ะครับ ผมชอบ contrast มากกว่า เพราะดูได้สีจัด แต่จอไม่สว่างมากอ่ะครับ[/QUOTE]

- งานทั่วไป การ์ตูน ดูเวปก็จะ brightness = 25 , contrast = 35

- เล่นเกมส์ ภาพจัดๆ brightness = 35 , contrast = 45

- ดูภาพถ่าย brightness = 50 , contrast = 70

สำหรับวิธีปรับ u2711 พอจะเป็นแนวทางปรับ U2412M ขอบคุณครับ

แล้วใครมี U2412M บ้าง มีวิธีปรับจอเพิ่มเติมมีเทกนิคแตกต่างไปกว่านี้บ้างไหม
    เพื่อเป็นประโยชน์ ได้ความรู้เพิ่มติม เพราะจอ u2711 มีความใหญ่
    และมีแสงสว่างแตกต่างมากกว่า U2412M ผมทดลองปรับตามคำแนะนำ
    ใช้แบบงานทั่วไป การ์ตูน ดูเวปก็จะ brightness = 25 , contrast = 35
    ปรากฏว่าสีสันรายละเอียดลดลงไปมากเลย โดยที่ระยะ***งระหว่างตัวเองกับ
    จอคอมส์ 1 เมตรที่ใช้งานตามปกติ ดูจอจะมืดๆ มองไม่ค่อยเห็น
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Politics2008; 4 Dec 2011, 18:41:22.

Comment

• Originally posted by NoOdlEz View Post
      ผมไม่ได้ว่า Dell ไม่ดีครับ แต่น้ำเสียงท่านต้องฟังครับ เหมือนประมาน (แมม เรื่อง มากวะ ประมาณนี้ --*)ผมเซงตรงน้ำเสียงครับ แต่รู้สึกว่าดีกว่าทุกยี้ห้อครับ 4จอ ได้เล่นหมด st2320 กับ U2312hm อย่างละ2 มีที่ไหนไห้ได้ผมก็ว่าไม่มีอีกแล้ว
      อันนี้ เป็นทัศนคติ ส่วนบุคคลน่ะนะครับ ฝ่าย Tech อาจจะไม่ชอบ เพราะงานเพิ่ม แต่ถ้าสินค้ามีจุดอ่อนมากก็ไม่ควรเอามาขายให้เจ็บตัวเสียเองจริงไหมครับ
      ซึ่งมันคนละส่วนกันกับ สิทธิ ของเรา เราซื้อของแล้ว เรามีโอกาสให้เราได้ของพอใจที่สุดได้เราก็ควรทำ

อนาคต เขาจะได้ผลิตสินค้าดีๆ จุดอ่อนน้อยๆ มาให้เราเลือกใช้

คุณ NoOdlEz ไม่ต้องซีเรียสนะครับ เป็นหน้าที่ของแต่ละฝ่าย ที่ต้องทำงานของตัวเองอยู่แล้วครับ ^^

Comment

• วันนี้มีคำถามปัญหามาสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ คือผมใช้จอ U2312HM แล้วใช้ตัวแปลง HDMI เป็น DVI นะครับ ต่อโดยเสียบตัวแปลงฝั่งที่เป็น HDMI เข้ากับเครื่องโน๊ตบุ๊ค DELL XPS M1330 แล้วก็เอาสาย DVI มาต่อเข้าที่ตัวแปลงแล้วมาต่อเข้าที่จอนะครับแต่ปัญหาก็คือเวลาใช้งานมันจะรู้สึกว่าภาพมันจะสดุดบ้างบางครั้งนะครับมันไม่ลืมเหมือนต่อใช้งานจอโน๊คบุคปกตินะครับตอนแรกนึกว่าเป็นที่เครื่องพอกลับไปใช้จอโน๊ตบุ๊คก็ปกตินะครับตอนนี้ลองลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ก็ยังคงเป็นอยู่ครับ เพื่อนๆพี่ๆคนไหนเคยเป็นมีคำแนะนำมัยครับ

Comment

• ขอบคุณที่ ต้น กับ พี่ปุ้ยมากๆ นะครับ เดียวจะขอเครมดู เพราะผมเป็นคนตาไว เห็นแล้วหงุดหงิด หันไปเจอก็ลำคานตา ตลอด

Comment

• รุ่นไหนดี

Comment

• dell u2412/u2312 เข้า service menu ยังไงครับ มีใครเคยเข้าหรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by suppuration View Post
                dell u2412/u2312 เข้า service menu ยังไงครับ มีใครเคยเข้าหรือป่าวครับ
                ตอบเอง
                To access the factory menu, hold the top two buttons down while powering the monitor on. Once it is on, press the top button to bring up the menu.

Comment

• ผมใช้ U2311H มานานแล้วก็ OK ดีครับ

Comment

• Originally posted by Politics2008 View Post
                    จอรุ่น U2412M
                    ขอคำแนะนำหน่อยครับในเล่นเกมส์ ดูหนัง ทำงานเอกสาร จอใช้ค่าเดิมๆของโรงงาน
                    ภาพดูออกมาดีมาก แต่ใช้ดูไปนานๆ ปวดตาครับ สอบถามท่านถึงการวิธีปรับจอ
                    1. Red , Green , Blue
                    2. Brightness
                    3. Contrast
                    4. Sharpness
                    ปรับกันเท่าไหร่ แต่ภาพยังคงดูดีหรือลดลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับค่าเดิมๆ ของโรงงาน
                    เพื่อจะได้ถนอมสายตา
                    ผมใช้เป็น
                    present mode -> sRGB
                    ิbrightness -> 45
                    contrast -> 70

อันนี้สำหรับใช้งาน graphic น่ะครับ ถ้าใช้งานอ่านหนังสือทั่วไป อาจจะเป็น b25-b30 c40-c60
                    ครับ

Comment

• พรุ่งนี้ dell ส่ง u2312 มาให้แล้ว ^^

เดี๋ยวสั่ง u2412 เพิ่มอีก เอาให้ตาบอดกันไปข้างนึงเลย TT

Comment

• Originally posted by Ikaris View Post
                        ผมใช้เป็น

อันนี้สำหรับใช้งาน graphic น่ะครับ ถ้าใช้งานอ่านหนังสือทั่วไป อาจจะเป็น b25-b30 c40-c60
                        ครับ
                        -U2412M ขอบคุณครับ
                        Last edited by Politics2008; 7 Dec 2011, 09:06:07.

Comment

• Originally posted by NoOdlEz View Post
                          ขอบคุณที่ ต้น กับ พี่ปุ้ยมากๆ นะครับ เดียวจะขอเครมดู เพราะผมเป็นคนตาไว เห็นแล้วหงุดหงิด หันไปเจอก็ลำคานตา ตลอด
                          จัดเลยครับ
                          ผมว่า ไม่มีค่ายไหนให้ service เราได้มากขนาดนี้แล้วละครับ ^^

Originally posted by dudre View Post
                          รุ่นไหนดี
                          ขอเชียร์ U2312HM ล่ะครับ ^^

Originally posted by thexmenTLT View Post
                          วันนี้มีคำถามปัญหามาสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ คือผมใช้จอ U2312HM แล้วใช้ตัวแปลง HDMI เป็น DVI นะครับ ต่อโดยเสียบตัวแปลงฝั่งที่เป็น HDMI เข้ากับเครื่องโน๊ตบุ๊ค DELL XPS M1330 แล้วก็เอาสาย DVI มาต่อเข้าที่ตัวแปลงแล้วมาต่อเข้าที่จอนะครับแต่ปัญหาก็คือเวลาใช้งานมันจะรู้สึกว่าภาพมันจะสดุดบ้างบางครั้งนะครับมันไม่ลืมเหมือนต่อใช้งานจอโน๊คบุคปกตินะครับตอนแรกนึกว่าเป็นที่เครื่องพอกลับไปใช้จอโน๊ตบุ๊คก็ปกตินะครับตอนนี้ลองลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ก็ยังคงเป็นอยู่ครับ เพื่อนๆพี่ๆคนไหนเคยเป็นมีคำแนะนำมัยครับ
                          อาการนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
                          เพราะผมเจอแบบนี้เป็นเพาะ การ์ดจอของ notebook ที่ run 2 จอพร้อมกันมันกินโหลดมาก เลยมีกระตุกบางครับเวลาเปิดหนัง HD

Originally posted by sgrwo View Post
                          ผมใช้ U2311H มานานแล้วก็ OK ดีครับ
                          รุ่นนี้สุดยอดแล้วครับท่าน สนใจปล่อยไหมครับ ผมยังอยากได้เองเลย ^^

Originally posted by r3dn3ck View Post
                          พรุ่งนี้ dell ส่ง u2312 มาให้แล้ว ^^

เดี๋ยวสั่ง u2412 เพิ่มอีก เอาให้ตาบอดกันไปข้างนึงเลย TT
                          เอาเลยครับ 5555
                          ใช้ U2412M ตั้งกลาง แล้วเอา U2312HM ตั้งประกบซ้าย ขวา เลยนะครับ เท่มากๆ

Originally posted by Ikaris View Post
                          ผมใช้เป็น

ครับ
                          ขอบคุณ คุณ Ikaris ครับ ที่แบ่งปัน profile ดีๆ

Comment

• Originally posted by r3dn3ck View Post
                            พรุ่งนี้ dell ส่ง u2312 มาให้แล้ว ^^

^_^ มีอะไรติดต่อได้เลยครับผม

ตอนนี้ของมีพร้อมส่งทุกรุ่นเลยครับ (Ultrasharp)

เสรีไทย44 เดอะมอลบางกะปิ จ่ายสดรับของได้เลย
                            เซนทรัลเวิล(โทรแจ้งล่วงหน้า จะได้ติดของใส่รถมาออฟฟิศด้วยครับ)

Comment

• พรุ่งนี้ DELL จะมาส่งของให้ละครับ U2312HM ให้ที่บ้านละครับ แต่ยังติดปัญหาอีกหน่อยไม่มีคนรับของที่อยู่บ้านผมก็ต้องทำงาน เดี๋ยวฝากคนข้างบ้านรับไว้ ที่ทำงานผมก็เซนทรัลเวิลเหมือนกันครับ

Comment

มาแล้วหึๆ คืนนี้คงจัด battle field ทั้งคืน o.o!!

Comment

Working...
                                X