Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Zyxzenze View Post
    อีกอย่าง แถวนี้มะมีเจ้าที่นะ มีแต่แมว กะคนม่วงๆ

ปล. อัพ F/W ล่าสุดของ Agility4 ก็ต้องต่อเครื่องอื่นนะ
    ท่านแมวผมถามเรื่อง up FW นิดนึงครับ

จากรูป disk0 คือ vertex 4 ลง OSเพียวๆ
    disk1 คือ WD 500GB ลง OS40GB + data

ใช้งานปกติผมให้มันบุ๊ท vertex ครับ หากจะอัพ FW ผมจะให้บุ๊ท OS ใน WD แล้ว secure + upfirmware

แบบนี้เป็นการทำในเครื่องเดียวมันจะมีปัญหาไหมครับเพราะที่บ้านมีเครื่องเดียวที่มี AHCI เลยต้องพลิกแพลงเอา

Comment

Originally posted by aekarita View Post
      ท่านแมวผมถามเรื่อง up FW นิดนึงครับ

จากรูป disk0 คือ vertex 4 ลง OSเพียวๆ
      disk1 คือ WD 500GB ลง OS40GB + data

ใช้งานปกติผมให้มันบุ๊ท vertex ครับ หากจะอัพ FW ผมจะให้บุ๊ท OS ใน WD แล้ว secure + upfirmware

แบบนี้เป็นการทำในเครื่องเดียวมันจะมีปัญหาไหมครับเพราะที่บ้านมีเครื่องเดียวที่มี AHCI เลยต้องพลิกแพลงเอา
      ตอนแรกผมก็พยายามทำแบบนั้นครับ แต่ต่อมาพบว่า linux tool สะดวกกว่ามาก

Comment

Originally posted by aekarita View Post
        เอ่อ...ผมสงสัยสองข้อนะ

1.บอร์ดตัวเก่าเป็น amd ย้ายมา intel ถึงจะทำ backupแบบเข้ากันได้ยังไงก็น่าจะลงwinใหม่น่าจะเหมาะครับ(ฮา..ตรงsecureแล้วไม่ลงwinใหม่นี่แหละ ผมเลยเดาว่าท่านจะทำทำ backupทั้ง driveไว้)

2.อัพเฟิร์มแวร์ สมมุตเรามี 1.3 อัพ 1 ครั้งเป็น 1.4 อัพอีกครั้งเป็น 1.5 ครับเป็นstepแบบนี้ อ่อ shutdownแ้ล้วกดเปิดเครื่องใหม่นะ มะช่ายรีต๊าสสส แง่มๆ
        ขอบคุณมากครับ เดี๋ยววันนี้ลองนั่งมึนดูอีกซักวัน

Comment

รบกวนช่วยดูอีกทีครับ ปกติมั้ย

Comment

เอาขึ้นมาหน่อย Agi4 น่าจะใช้ได้แล้วมั้งครับ

Comment

AS-SSD มันเพี้ยนรึเปล่าครับ NB Asus 1215B SATA2 เทสได้คะแนนขนาดนี้เลยหรือครับ

Comment

ตั้ง Cache อะไรตรงไหนไว้มั้ย

ตรง 4K-64 มันไม่ใช่อยู่แล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by tommy5600 View Post
                  AS-SSD มันเพี้ยนรึเปล่าครับ NB Asus 1215B SATA2 เทสได้คะแนนขนาดนี้เลยหรือครับ

ไม่ได้ตั้งอะไรเลยครับ ตอนเทส คะแนน 4k-64 พุ่งพรวดเดียว 500 คะแนนเลยขึ้นเป็นพันเลย

Comment

คงจะเพี้ยนจริงๆ ขึ้นเป็นพัน

Comment

• คงเป็นโปรแกรมหรือ Config อะไรในเครื่องมั้งครับ

4K-64 เร็วกว่า Interface มันเป็นไปไม่ได้อยู่ละ + ต่อให้ SATA-3 เต็มที่ Vertex4 ไม่มีตัวไหนเกิน 350 MB/s

Comment

• คะแนนทุกอันสมเหตุสมผลหมด ยกเว้น 4k-64 Read มันโหดมาก

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                          คงเป็นโปรแกรมหรือ Config อะไรในเครื่องมั้งครับ

4K-64 เร็วกว่า Interface มันเป็นไปไม่ได้อยู่ละ + ต่อให้ SATA-3 เต็มที่ Vertex4 ไม่มีตัวไหนเกิน 350 MB/s
                          ถ้าแบบนี้ปรกติมั้ยท่าน เทสเมื่อคืน

Comment

• ขออนุญาติถามแทรกครับเห็นกระทู้ตก แต่ไม่รู้ว่าถามถูกหัวข้อหรือป่าว คือว่าถ้าเครื่องMacBook Pro 2011 early ถ้าเราเปลี่ยนssd ใส่แทนHDDลูกเก่า จะได้sata3 ใช่ป่าวครับ กับอีกวิธีหนึ่งคือเอาไปใส่แทนตรง ช่องDVD ยังจะได้sata3 หรือป่าวครับ
                            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by arch11 View Post
                              ถ้าแบบนี้ปรกติมั้ยท่าน เทสเมื่อคืน

น่าจะโอเคละครับ

Originally posted by alive69 View Post
                              ขออนุญาติถามแทรกครับเห็นกระทู้ตก แต่ไม่รู้ว่าถามถูกหัวข้อหรือป่าว คือว่าถ้าเครื่องMacBook Pro 2011 early ถ้าเราเปลี่ยนssd ใส่แทนHDDลูกเก่า จะได้sata3 ใช่ป่าวครับ กับอีกวิธีหนึ่งคือเอาไปใส่แทนตรง ช่องDVD ยังจะได้sata3 หรือป่าวครับ
                              ขอบคุณครับ
                              ไม่ค่อยรู้เรื่ิองค่ายนี้เท่าไหร่นะครับ แต่ตามสเปคน่าจะเป็น SATA3 นะครับ Sandy Bridge

Comment

• เอ้าดัน

Comment

Working...
                                X