Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แมวน่ากลัวอ่ะ
    //me เผ่นนนน

Comment

Originally posted by Zyxzenze View Post
      ไอ้พีมันคงมีปัญหาการตีความจริงๆ น่ะแหละ ถ้าผมจะกัดมันแต่ต้นผมไม่พิมพ์แบบนั้นหรอก - -"

ถึงบอกว่าพิมพ์ M2S ไป แล้วแน่ใจเหรอว่าผมหมายถึง "ของมัน" อ่ะ คนละเรื่องกันเล้ย

ส่วนของตาเรือฯ อยากบอกว่า เข้าใจเจตนาเหมือนกัน (เหมือนที่บอกว่าดูออกว่า มีหรือไม่มีประโยชน์ในการโพสต์ผลเทสต์)

แต่เจตนาบางทีก็พิมพ์แล้วทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้เหมือนกัน คนอื่นเค้าอาจจะไม่ได้รู้เยอะ เวลาถามเลยดู "เยอะๆ"

แต่ตราบใดที่ไม่ได้ "เยอะ" แล้วมานั่งเชียร์ของที่ตัวเองใช้ (แล้วบางคนถึงกะแอบขายด้วยซ้ำ) ผมก็ไม่ค่อยพังศาลนะ...

โอเคครับ ผมเข้าใจ ผมสอบวิชาภาษาไทยได้ 2 คะแนน เต็ม 20 คนเดียวในห้อง

พูดง่ายๆก็คือ เพราะผมโง่ภาษาไทย ไม่ค่อยเข้าใจเวลาคนเค้าพูดกันว่าเค้าสื่อถึงใคร บางทีผมเองก็รู้ตัวว่าเป็นคนคุยไม่ค่อยรู้เรื่อง บ้าๆบอๆ เอาเป็นว่าผมก็ข้อโทษแล้วกันน้าา

Comment

Originally posted by Dr.Pee_32 View Post
        เอาเป็นว่า ถ้ามีคนตั้งถามคำถามเดิมๆ เรื่องsf วิ่งไม่เต็ม สปีดตก ฟรีส บลาๆๆๆ ไม่ต้องไปตอบมันแล้วนะ เดี๋ยวยิ่งตอบมันก็ยิ่งถาม ไม่เคยคิดจะอ่านเอง เสียอารมณ์ เสียเวลา รกบอร์ด ไม่ต้องตอบใดๆ ใช้วิธีโยนลิ้งให้แม่มไปอ่านเองซะ ถ้าให้ดีม๊อดล็อกกระทู้มันไปเลย จะได้ไม่ต้องขุดกันไปขุดกันมา จะได้จบๆๆๆซะที

มากไปแล้วไอ้หนู ไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบ คนถามเดี๋ยวก็รู้ตัวเองล่ะ นึกถึงเวลาที่ตัวเองไม่รู้บ้าง มีเด็กรุ่นใหม่อย่างนี้ น่าสงสารประเทศชาติว่ะ
        Last edited by โหน่งมาแว้ววว; 6 Jan 2013, 00:14:00.

Comment

Originally posted by โหน่งมาแว้ววว View Post
          มากไปแล้วไอ้หนู ไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบ คนถามเดี๋ยวก็รู้ตัวเองล่ะ นึกถึงเวลาที่ตัวเองไม่รู้บ้าง มีเด็กรุ่นใหม่อย่างนี้ น่าสงสารประเทศชาติว่ะ

ใจเย็นฮะลุง คนเก่งเค้าก็อย่างนั้นแหละ

Comment

คือผมไม่เข้าใจวิธีคิดของคนพวกนี้นะ ทำไมเวลาคนมาถามหาความรู้ จะต้องทำตัวเหมือนเป็นผู้กำความลับของโลกใว้ ไม่เข้าใจ อยากตอบก็แค่ตอบ ไม่อยากตอบก็เฉยใว้ ทำไมจะต้องบอกนู่นบอกนี่

ใอ้คนที่ถาม มันไม่ได้คำตอบเดี๋ยวก็ไปขวนขวายที่อื่นเอง คือคนเดี๋ยวนี้ ความเอื้อเฝื้อเผื่อแผ่ มันหาไม่ได้แล้วเหรอ คนไม่รู้ไม่ใช่ผู้ร้ายนะ นึกถึงคราวของตัวเองมั่งดิ โดนคนที่รู้มาตอบแบบนี้

Comment

Originally posted by โหน่งมาแว้ววว View Post
              คือผมไม่เข้าใจวิธีคิดของคนพวกนี้นะ ทำไมเวลาคนมาถามหาความรู้ จะต้องทำตัวเหมือนเป็นผู้กำความลับของโลกใว้ ไม่เข้าใจ อยากตอบก็แค่ตอบ ไม่อยากตอบก็เฉยใว้ ทำไมจะต้องบอกนู่นบอกนี่

ใอ้คนที่ถาม มันไม่ได้คำตอบเดี๋ยวก็ไปขวนขวายที่อื่นเอง คือคนเดี๋ยวนี้ ความเอื้อเฝื้อเผื่อแผ่ มันหาไม่ได้แล้วเหรอ คนไม่รู้ไม่ใช่ผู้ร้ายนะ นึกถึงคราวของตัวเองมั่งดิ โดนคนที่รู้มาตอบแบบนี้
              ใจเย็นฮะพี่โหน่ง ผมว่าเค้าคงหมายถึง มันมีกระทู๊แนะนำอยู่แล้ว ไม่คิดจะอ่านกันเลย เอาแต่ถามกันอย่างเดียว ประมานนี้มั้งครับ

Comment

เมมเบอร์เฉพาะกิจ มีไว้ใช้เฉพาะเวลาต้องการเหตุผลเฉพาะกิจ

ผมตอบตรงๆ อย่างนึงละกัน อย่างน้อยเวลาผมตอบ ผมก็ตอบจากข้อมูลและเพื่อเป็นประโยชน์กะคนถามนะ

ไม่เหมือนบางคนที่ตอบเองแล้วก็ขายเองเสร็จสรรพโดยไม่ให้ข้อมูลประกอบ (ท่านไหนที่ให้ข้อมูลตัดสินใจก็อย่าร้อนนะครับ เข้าใจเจตนาผมด้วย)

สักแต่จะบอกว่า มันดี ไม่มีปัญหา ฯลฯ เพราะเป็นสินค้าที่ตัวเองกำลังขาย เหมือนสมัยตอน Corsair ที่ผมด่าแล้วด่าอีกก็ยังดันทุรังนั่นแหละ

พอคนซื้อหลงเชื่อโฆษณามากๆ ก็จะเกิดคำถามซ้ำๆ โดยที่ไม่คิดจะอ่านข้อมูลที่ชาวบ้านเค้า Discuss กันมาเป็นปีๆ เลย มาถึงก็... คำถามเดิม

แค่ HDTunePro ก็ถามกันทุกวัน ไดรเวอร์นี่ก็คงเกือบๆ ทุกวัน IDE นี่ก็ใกล้เคียง ตามด้วย ทำไมมันไม่วิ่ง 500/500

ซึ่งพวกนี้มันตอบไว้หมดอยู่แล้วแทบจะทุกกระทู้....

Comment

ห้องนี้สบายที่สุดละครับ มีตั้ง 4 กระทู้ รวบรวมข้อมูลต่างๆนานาไว้เกือบหมด ผู้ใช้แทบไม่ต้องไปเพิ่ง Google เลย ลองมาคิดถึงด้านนี้ดูมั่งสิครับ หลายๆท่านในนี้อุตส่าห์ค้นคว้าหาข้อมูลมาเขียนกระทู้ทั้งๆที่ไม่ได้เงินอะไรเลย เพียงเพราะ อยากให้ทุกคนใช้ SSD ได้เต็มประสิทธิภาพและไม่อยากให้โดนหลอกแบบตัวเอง แต่ดูคนที่มาถามสิครับ ส่วนใหญ่นอนรอคำตอบเฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย ทั้งๆที่มีทุกอย่างให้เสร็จสรรพ แบบนี้ไม่น้อยใจกันเหรอครับ

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                    ใจเย็นฮะลุง คนเก่งเค้าก็อย่างนั้นแหละ
                    Originally posted by Zyxzenze View Post
                    เมมเบอร์เฉพาะกิจ มีไว้ใช้เฉพาะเวลาต้องการเหตุผลเฉพาะกิจ

ผมตอบตรงๆ อย่างนึงละกัน อย่างน้อยเวลาผมตอบ ผมก็ตอบจากข้อมูลและเพื่อเป็นประโยชน์กะคนถามนะ

ไม่เหมือนบางคนที่ตอบเองแล้วก็ขายเองเสร็จสรรพโดยไม่ให้ข้อมูลประกอบ (ท่านไหนที่ให้ข้อมูลตัดสินใจก็อย่าร้อนนะครับ เข้าใจเจตนาผมด้วย)

สักแต่จะบอกว่า มันดี ไม่มีปัญหา ฯลฯ เพราะเป็นสินค้าที่ตัวเองกำลังขาย เหมือนสมัยตอน Corsair ที่ผมด่าแล้วด่าอีกก็ยังดันทุรังนั่นแหละ

พอคนซื้อหลงเชื่อโฆษณามากๆ ก็จะเกิดคำถามซ้ำๆ โดยที่ไม่คิดจะอ่านข้อมูลที่ชาวบ้านเค้า Discuss กันมาเป็นปีๆ เลย มาถึงก็... คำถามเดิม

แค่ HDTunePro ก็ถามกันทุกวัน ไดรเวอร์นี่ก็คงเกือบๆ ทุกวัน IDE นี่ก็ใกล้เคียง ตามด้วย ทำไมมันไม่วิ่ง 500/500

ซึ่งพวกนี้มันตอบไว้หมดอยู่แล้วแทบจะทุกกระทู้....
                    ใช่ครับที่คุณแมวทำ ผมว่าดูเป็นผู้ใหญ่ดีอยู่แล้ว มันมีแค่บางคนแหละ

Originally posted by Gumblar View Post
                    ห้องนี้สบายที่สุดละครับ มีตั้ง 4 กระทู้ รวบรวมข้อมูลต่างๆนานาไว้เกือบหมด ผู้ใช้แทบไม่ต้องไปเพิ่ง Google เลย ลองมาคิดถึงด้านนี้ดูมั่งสิครับ หลายๆท่านในนี้อุตส่าห์ค้นคว้าหาข้อมูลมาเขียนกระทู้ทั้งๆที่ไม่ได้เงินอะไรเลย เพียงเพราะ อยากให้ทุกคนใช้ SSD ได้เต็มประสิทธิภาพและไม่อยากให้โดนหลอกแบบตัวเอง แต่ดูคนที่มาถามสิครับ ส่วนใหญ่นอนรอคำตอบเฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย ทั้งๆที่มีทุกอย่างให้เสร็จสรรพ แบบนี้ไม่น้อยใจกันเหรอครับ

ครับท่าน จขกท ขออภัยด้วย กระทู้นี้เป็นกระทู้มีประโยชน์ แต่บางคนที่มาตอบ ผมรับไม่ได้จริงๆ ช่วยได้ก็ช่วยเถอะครับ ไม่อยากช่วยเฉยๆไป

Comment

เจ้านั่นช่างมันเถอะครับ เลอะเทอะตั้งแต่ให้ Mod ล็อกกระทู้ละครับ

Comment

ตอนผมหาข้อมูลใหม่ๆเรื่องนี้ ผมอ่านจนตาลายเลย
                        พอโพสท์ถามครั้งแรกว่า ตอนนี้ยังมีปัญหาอยู่อีกไหม แต่ใช้คำพูดไม่ค่อยถูก
                        เกือบโดนงาบไป (ตอนนั้น)

บอกตามตรงนะครับ การอ่านเว็บที่ไม่มี index หลายร้อยหน้า ไม่ใช่เรื่องง่ายจริงๆ
                        แล้วตามความคิดผม คิดว่าปัญหาเกิดตั้งนานแล้ว น่าจะแก้ได้แล้ว
                        แต่เมื่อศึกษาไปสักพัก จึงได้ถึงบางอ้อว่า มันเป็น past perfect continuous นี่เอง

การถามเรื่องผล เป็นเรื่องปกติของคนที่ไม่ได้หาข้อมูลก่อนซื้อ อ่านแค่ฉลาก (ก็มันเขียนไว้นี่นา)
                        จะว่าไป ท่านแมวเองก็เคยเจอเหตุการณ์อ่านฉลากก่อนถึงได้หาข้อมูลนี่ครับ
                        แต่บางคนไม่พร้อมทั้งการหาข้อมูลทั้งอะไรต่างๆนานา
                        อาจจะเพราะ
                        -ไม่สามารถอ่านภาษาอังกฤษได้
                        -ไม่เข้าใจว่า SSD คือ อะไร
                        -ไม่รู้ว่าอะไรคือ SF
                        -ไม่รู้ว่าจะใช้ keyword ในการหาข้อมูลว่าอะไร
                        -ฯลฯ

ทั้งหมดทั้งปวงนำไปสู่หนทางที่ง่ายที่สุดคือ ตั้งกระทู้ถาม
                        และเมื่อคนที่รู้อยู่แล้วตอบไม่ว่าจะด่าหรือตอบดีๆ ว่าอย่างนู้นอย่างนี้
                        ผมก็ยังคิดว่ามันยังเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องเท่าใดนัก

เคยมีสุภาษิตจีนว่าไว้ว่า (ผมจำประโยคจริงๆไม่ได้แล้วนะครับ)
                        "ถ้าท่านให้ปลาแก่คนคนหนึ่ง เขาจะมีปลากินเพียงแค่วันเดียว
                        แต่ถ้าท่านสอนวิธีจับปลาให้เขา เขาจะมีปลากินตลอดชีวิต"

ในเวอร์ชันประกิตก็
                        "give a man a fish and you feed him for a day. Teach a man to fish and you feed him for a lifetime"

ดังนั้นผมอยากจะขอโอกาสสำหรับคนที่ถามสักหน่อยนะครับ
                        อย่าไปตำหนิเลย พยายามบอกทางไปไว้อย่างที่ จขกท.ทำ (น่าชื่นชมมาก)
                        กับถ้าใครมีเวลาเขียนด่าคนถาม ก็ขอให้เปลี่ยนไปเป็นการสอนวิชา google search แทนน่าจะทำให้เขาได้รู้จักวิธี
                        แต่ถ้าสอนแล้วไม่จำไม่อ่าน ก็จัดเต็มเลยครับ

ป.ล.ระบบค้นหาในเว็บ ผมมีความรู้สึกว่ามันหาอะไรไม่ค่อยตรงใจเลยครับ เพราะผมใช้บ่อยมาก แต่ส่วนใหญ่จะหาไม่ค่อยเจอสิ่งที่ต้องการ แม้ว่าจะเคยอ่านในนี้ก็ตาม

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                          ใจเย็นฮะลุง ซั่มกับผมดีกว่า กิ๊วๆ

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
                            เคยมีสุภาษิตจีนว่าไว้ว่า (ผมจำประโยคจริงๆไม่ได้แล้วนะครับ)
                            "ถ้าท่านให้ปลาแก่คนคนหนึ่ง เขาจะมีปลากินเพียงแค่วันเดียว
                            แต่ถ้าท่านสอนวิธีจับปลาให้เขา เขาจะมีปลากินตลอดชีวิต"

ในเวอร์ชันประกิตก็
                            "give a man a fish and you feed him for a day. Teach a man to fish and you feed him for a lifetime"

ดังนั้นผมอยากจะขอโอกาสสำหรับคนที่ถามสักหน่อยนะครับ
                            อย่าไปตำหนิเลย พยายามบอกทางไปไว้อย่างที่ จขกท.ทำ (น่าชื่นชมมาก)
                            กับถ้าใครมีเวลาเขียนด่าคนถาม ก็ขอให้เปลี่ยนไปเป็นการสอนวิชา google search แทนน่าจะทำให้เขาได้รู้จักวิธี
                            ขอตอบประเด็นที่น่าตอบที่สุดละกันนะครับ

ปกติแนวทางการตอบของผมก็จะพยายามบอก "ทีละนิด แล้วไปค้นหาต่อเองอีกหน่อย" นั่นล่ะครับ
                            ไม่รู้มันจะไปแนวเดียวกับการสอนให้จับปลาหรือไม่ แต่บอกตรงนี้ก็ได้ว่า มีหลายคนที่คุยกะผมนอกบอร์ดตอนแรกแล้วเข้าใจว่าผมดุ - -"

ปัญหาคือเด็กสมัยนี้อยากได้ "ข้อมูลสำเร็จรูป" ครับ เค้าไม่ได้ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม เหมือนทำอะไรแล้วก็ไม่ต้องอ่าน
                            ประวัติศาสตร์ ไม่อยากได้ข้อมูลทางสังคม หรือผลวิเคราะห์ เค้าอยากได้ "Summary" อย่างเดียว...

ถามว่าผมเสียดายไอ้ที่นั่งๆ คุยกันมามั้ย ก็เสียดายครับ การที่จะตอบชนิดว่าตอบแบบเดิมซ้ำๆ ตอบอยู่นั่น มันก็ไม่ช่วยอะไรเลยจริงๆ
                            แล้วผมเองก็ใช้ภาษาอังกฤษได้แค่ระดับคุยกะฝรั่งบอกทางให้เค้าถูก แค่นั้น แต่สิ่งที่ผมได้รับจากการสอนเด็กมัธยม
                            (โรงเรียนที่ผมจบมา รุ่นใกล้ๆ กะเจ้าสองคนในนี้นี่แหละ) คือ...

"จะพูดอะไรเยอะแยะมากมาย ตอบมาตรงๆ ก็จบ"

แล้วเค้าก็ไม่คิดว่าเค้าควรจะเอาความรู้ที่เค้าได้ไปทำอะไรต่อ ถามเสร็จใช้เสร็จก็กองไว้ตรงนั้น

ใจจริงถ้ามีเวลา ก็อยากนั่งสอนตกปลา... เผื่อวันไหนตลาดโดนบอมบ์ ซูเปอร์ไฟดับ ปลาเน่าหมด จะได้ไปตกปลากินกันเองได้
                            แต่ทัศนคติของคนสมัยนี้อาจจะเลยเถิดไปถึงขั้นว่า "บินไปซื้อปลาเมืองนอกก็ได้ เรายังมีเงินอยู่"

นั่นแหละครับความปลงในการตอบกระทู้ บางทีผมก็หนีไปจำศีลเลยก็มี

Comment

ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากช่วยนะครับ แต่บางครั้งมันก็เกินไป บางคนถามขนาดว่าเปิด AHCI ยังไง แบบว่าไม่คิดจะเปิด google ดูเลย และไม่คิดที่จะศึกษาค้นคว้าหาวิธีด้วยตัวเองเลย ปรกติผมถ้าไม่รู้อะไรจะเปิด google หาดูก่อน จากนั้นก็ siteverclockzone.com หาผลในเวป ถ้าไม่เคยมีคนตอบ google อธิบายแล้วไม่เข้าใจ ผมถึงจะตั้งถาม เพราะ มันเปลืองพื้นที่ server มันรกบอร์ด มันหน้ารำคาญคนอื่น ไม่ได้จริงๆค่อยถาม และก็กดเสริจก่อนโพสทุกครั้ง นี่แหละ คติผมเลย ผมเบื่อพวกที่มาถึงเอาผล hdtune ลงแล้วพูดห้วนๆว่าทำยังไงให้มันเร็วกว่านี้ แบบว่าเสปกก็ไม่มี รายระเอียดอะไรก็ไม่มี ssd อะไรก็ไม่บอก แล้วจะตรัสรู้ใหม พี่แก่ไม่บอกอะไรซักกะอย่าง แบบนี้หน้าเบื่อมาก ตอนแรกๆผมก็ช่วยดี ไม่เชื่อไปดูโพสเก่าๆผมได้ ผมก็ไม่ใช่คนใจแคบนะ ผมช่วยมาตลอด หลังๆมันมากเกินไป มีคนแบบนี้ถามแมร่งทุกวันเลย พอบอกให้อ่านกระทู้ ก็บอกขี้เกียจอ่าน แบบนี้ท่านคงเข้าใจนะ

Comment

เมนบอร์ดใหม่ๆ ทำไมมันต้องล๊อคความเร็วไว้ที่ SATA2 ด้วย

ไม่เกี่ยวกับลดต้นทุนใช่ไหมครับ ?
                                อยากทราบเหตุผลของผู้ผลิตมากๆ ใครก็ได้ตอบที

Comment

Working...
                                X