Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

AGI4 เทสต์ AS-SSD วิ่งเร็วกว่านี้ครับ 64 GB

แต่ควรจะอัพ FW 1.5.2 ก่อนนา 1.3 มันช้ากว่าครึ่งๆ

ปล. ปรับโหมด Bios เป็น AHCI ก่อน ผมสังหรณ์ว่านี่มัน RAID Mode

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวคงต้องไปเริ่มขั้นตอนใหม่ทั้่งหมด และลงวินโดใหม่ ถือโอกาสนี้ลองวินโด 8 ซะเลย

ขั้นตอนคร่าวๆ
      - อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุด
      - Secure Erase (เอาไปต่อกับคอมเครื่องอื่น)
      - เสียบ ssd ลงช่อง sata 3
      - เข้าไบออสปรับเป็นโหมด AHCI
      - ลงวินโด

ตามขั้นตอนนี้ถูกมั้ยครับ

Comment

อีกอย่าง แถวนี้มะมีเจ้าที่นะ มีแต่แมว กะคนม่วงๆ

ปล. อัพ F/W ล่าสุดของ Agility4 ก็ต้องต่อเครื่องอื่นนะ

Comment

Originally posted by Zyxzenze View Post
          อีกอย่าง แถวนี้มะมีเจ้าที่นะ มีแต่แมว กะคนม่วงๆ

ปล. อัพ F/W ล่าสุดของ Agility4 ก็ต้องต่อเครื่องอื่นนะ
          เห็นที่อยู่ของท่านแล้ว ท่าจะเฮี้ยน

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอลงวินโดใหม่แล้วจะมารายผลให้ทราบครับ

Comment

Originally posted by azxsxc View Post
            เห็นที่อยู่ของท่านแล้ว ท่าจะเฮี้ยน

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอลงวินโดใหม่แล้วจะมารายผลให้ทราบครับ
            อยากรู้พลังแมวพังศาลไปอ่านเดชคัมพีร์ Sandforce 300 หน้าได้ครับแค่ 150 หน้าแรกก็คงพอ

พลังทั้งกัด ข่วน กระโดดตบ เข้ามาพังใครต่อใครที่เข้ามาถามแบบซื้อไปแล้วเอาซึ้งทุกราย

Comment

Secure Erase ด้วยโปรแกรม ocz toolbox ผ่านปกติ (HDD ตัวboot ลงวินโด 8 ครับ)
              แต่อัพเฟิร์มแวร์ไม่ได้ ขึ้น "update failed error 36 "
              ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

Originally posted by azxsxc View Post
                Secure Erase ด้วยโปรแกรม ocz toolbox ผ่านปกติ (HDD ตัวboot ลงวินโด 8 ครับ)
                แต่อัพเฟิร์มแวร์ไม่ได้ ขึ้น "update failed error 36 "
                ขอคำแนะนำด้วยครับ
                - RST 10+ จะใช้ Toolbox ไม่ได้
                - ถอดมาเป็นไดรเวอร์ Native AHCI ก่อนครับ

Comment

Originally posted by Zyxzenze View Post
                  - RST 10+ จะใช้ Toolbox ไม่ได้
                  - ถอดมาเป็นไดรเวอร์ Native AHCI ก่อนครับ
                  หมายถึงปรับเป็น IDE mode เหรอครับ ตามลิ้งนี้
                  http://www.memorytoday.com/ftopic-10777-previous.html
                  Last edited by azxsxc; 9 Jan 2013, 14:46:14.

Comment

ขออภัยครับ RST 10+ กับ Native AHCI ผมไม่ทราบจริงๆ ว่าคืออะไร

อันนี้ข้อมูลคนที่เจอปัญหาคล้ายๆ กันเหมือนว่าจะเกี่ยวกับวินโด8 ด้วยหรือเปล่า แต่ผมอ่อนภาษาอังกฤษไม่เข้าใจนะครับ
                    http://www.ocztechnologyforum.com/fo...mware-error-36
                    uninstall driver intel rapid storage
                    update firmware
                    secure erase
                    reinstall intel rapid storage

have fun!!!

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
                      uninstall driver intel rapid storage
                      update firmware
                      secure erase
                      reinstall intel rapid storage

have fun!!!
                      ขอบคุณมากครับท่าน จัดเต็มทีเดียว ยิ่งอ่อนอังกฤษอยู่

Comment

เขียนผิดครับ
                        Last edited by pomme; 9 Jan 2013, 19:09:07.

Comment

นั่งมึนตั้งแ่ต่เย็นถึงเที่ยงคืนกว่าสรุปได้ดังนี้

ลงวินโด hdd ตัว boot แบบ IDE MODE ==== ขึ้นว่าอัพ fw สำเร็จ แต่รีสตาร์ท แล้วยังfw เดิม(รีสตาร์ทด้วยวิธีชัตดาว แล้วถอดปลักไปทิ้งไว้ 5 นาทีค่อยเปิดใหม่)
                          ลงวินโด hdd ตัว boot แบบ AHCI MODE ==== อัพ fw ไม่ได้ ขึ้น update failed error 36
                          ( win8 pro 64 bit )

สรุปยังอัพไม่ได้คือเดิม

Comment

ตัว ocz tool บน windows เป้นแบบนั้นแหล่ะ ใช้ linux tool อัพได้แน่นอน วิธีใช้เหมือนกับกับ hiren ลองดู

Comment

นั่งมึนตั้งแ่ต่เย็นถึงเที่ยงคืนกว่าสรุปได้ดังนี้

ลงวินโด hdd ตัว boot แบบ IDE MODE ==== ขึ้นว่าอัพ fw สำเร็จ แต่รีสตาร์ท แล้วยังfw เดิม(รีสตาร์ทด้วยวิธีชัตดาว แล้วถอดปลักไปทิ้งไว้ 5 นาทีค่อยเปิดใหม่)
                              ลงวินโด hdd ตัว boot แบบ AHCI MODE ==== อัพ fw ไม่ได้ ขึ้น update failed error 36
                              ( win8 pro 64 bit )

สรุปยังอัพไม่ได้คือเดิม
                              ได้ใช้ตัว Bootable Disk ของมันป่าวอ่ะพี่น้อง ถ้าใช้แล้วยังไม่ได้ผลลองแกะไปเสียบเครื่องอื่น(เครื่องที่จะไปทำต้องSet Bios เป็น AHCI Mode แล้ววินโดว์ก็ต้องลง Driver AHCI ด้วยนะ)

แต่ถ้าใช้ตัว Bootable Disk น่าจะอัพได้อย่างปกติ

เพราะผมเคยเป็นปัญหานี้ กะ VT4 กว่าจะอัฟได้ ตี4

Comment

เอ่อ...ผมสงสัยสองข้อนะ

1.บอร์ดตัวเก่าเป็น amd ย้ายมา intel ถึงจะทำ backupแบบเข้ากันได้ยังไงก็น่าจะลงwinใหม่น่าจะเหมาะครับ(ฮา..ตรงsecureแล้วไม่ลงwinใหม่นี่แหละ ผมเลยเดาว่าท่านจะทำทำ backupทั้ง driveไว้)

2.อัพเฟิร์มแวร์ สมมุตเรามี 1.3 อัพ 1 ครั้งเป็น 1.4 อัพอีกครั้งเป็น 1.5 ครับเป็นstepแบบนี้ อ่อ shutdownแ้ล้วกดเปิดเครื่องใหม่นะ มะช่ายรีต๊าสสส แง่มๆ

Comment

Working...
                                X