Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^^ 555+ มีที่จุใกล้ๆกัน 60GB Agi3 กับตัวนี้น่ะ 64GB ส่วนอีกตัว VT3 120GB ก็อยู่อีกเครื่องนึง
    คนละยี่ห้อ คนละชิพ คนละสปีด ... แค่จุใกล้กัน RAID 0 เล่นๆคงพอได้มัง แต่รับรอง raid หลุดกระจุยกระจาย

ก็เล็งๆห้องstorageอยู่บ้าง เผื่อมีมือ2 Agi3 60GB ถูกๆหลุดมามั่ง อิอิอิ
    (ตอนนี้ Agi3 60GB ถูกลดตำแหน่งไปเป็นexternal ละ)

Comment

คือของผมมันขึ้นใน AS SSD อย่างนี้
      as-ssd-bench ATA OCZ-VERTEX4 10.6.2555 23-03-30.png
      แต่ใน Toolbox มันโชว์ 1.4.1.2
      สรุปของผมมันเป็น 1.4แล้วหรือยังครับ

Comment

พวก ssd ที่ไม่มี adaptor แปลง 2.5 เป็น 3.5

นี่ เขายัดเคสกันยังไง เอากาว2หน้าแปะไว้เหรอ adaptor มันแพงพอดูเลย ของ ocz เห็นร้านขายตั้ง 350

Comment

@sonyhino
          ให้ update firmware อีกครั้ง ซึ่งน่าจะได้เป็น 1.4.1.3 แล้วดูอีกที
          แต่ก็สมควรเชื่อ tool ของผู้ผลิตมากกว่าน่ะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            พวก ssd ที่ไม่มี adaptor แปลง 2.5 เป็น 3.5

นี่ เขายัดเคสกันยังไง เอากาว2หน้าแปะไว้เหรอ adaptor มันแพงพอดูเลย ของ ocz เห็นร้านขายตั้ง 350
            ทำเองเลยครับง่ายมากๆ แบบตามนี้ก็ได้

เอาแผ่นเหล็กหรืออลูฯมาพับเอาครับ
            เอา HDD 3.5" มาวัดขนาด ระยะรูน๊อตสำหรับเจาะยึดเอาอีกที

ของผมก็พึ่งทำไปอันนึง พอดีมีแผ่น PVC เหลือๆอยู่ก็เอามพับได้
            ขนาดก็ 14ซม.x10ซม. แล้วพับด้านยาวเข้ามาข้างละ 2 ซม. เหลือช่วงตรงกลาง ~10ซม.
            พับก็ กรีดร่อง3เหลี่ยมตามแนวพับ แล้วเอาไฟแช๊คลน แล้วกดกับกระจก

ด้านล่าง SSD ส่วนใหญ่จะมีรูน๊อตมาให้ก็ เจาะแล้วขันติดได้ หาอะไรรองๆให้มันลอยขึ้นหน่อยระบายความร้อน
            ส่วนของผมพลาสติคเจาะง่ายก็เจาะรูระบายความร้อนไว้

By dracov at 2012-06-10

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

เคยเห็นadaptor 2.5 to 3.5มันมีแบบพลาสติคขายอันล่ะ100กว่าน่ะ

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                @sonyhino
                ให้ update firmware อีกครั้ง ซึ่งน่าจะได้เป็น 1.4.1.3 แล้วดูอีกที
                แต่ก็สมควรเชื่อ tool ของผู้ผลิตมากกว่าน่ะครับ
                ท่านครับของผมตอนได้มาใหม่ๆ มัน 1.4 เฉยๆ ตอนนี้ผมต้องอับเป็น 1.4.1.3 ใหมครับ อับแล้วได้อะไรใหม่บ้าง แล้วต้องลงวินโดว์ใหม่ไหม

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                  เคยเห็นadaptor 2.5 to 3.5มันมีแบบพลาสติคขายอันล่ะ100กว่าน่ะ
                  ใช้อยู่ครับดีมากๆเลน ใส่พัดลมได้ด้วย แต่จริงๆไม่ต้องใส่ก็ได้ ผมเปิดตลอด 7/24 จับ SSDดูตอนกลางวันยังไม่รุ็สึกเลย แต่ HDD 45 องศาแล้ว

Comment

สมควรอัพเดทครับ เพราะเป็นตัวแก้บัก sleep/wake up/cold boot
                    จาก 1.4 อัพเดท 2ครั้ง ได้ 1.4.1.3 ตามเว็บ OCZ บอกข้อมูลไม่หาย
                    แต่ก็สมควรback up ข้อมูลสำคัญไว้ก่อน

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                      สมควรอัพเดทครับ เพราะเป็นตัวแก้บัก sleep/wake up/cold boot
                      จาก 1.4 อัพเดท 2ครั้ง ได้ 1.4.1.3 ตามเว็บ OCZ บอกข้อมูลไม่หาย
                      แต่ก็สมควรback up ข้อมูลสำคัญไว้ก่อน
                      อัปยังไงครับท่าน เอาแบบง่ายๆนะครับ ตอนนี้เอา ssd เป็นตัวใช้งานอยู่ มีคอมเรื่องดียว แต่ลงวินโดว์ ใว้ ใน hdd 2 ลูก เป็น 7 64 ใน ssd
                      และ วิน 8 ใน hdd ทั้งสองลูก จะอัปยังไง โหลดOCZToolbox 30212มาแล้ว

ติดตั้งOCZToolbox ในวินโดว์ตัวใหน ติดตั้งในวิน8 แล้วมันมองไม่เห็น ssd หรือว่าติดตั้งในตัว ssd แล้วอัปผ่านวินโดว์ ทั้งๆที่ต่อเนตเลยหรือเปล่าครับ

งง

Comment

• @conan12
                        ตามปกติคือต้องบูทwindows จากdriveอื่นที่ไม่ใช่ SSD ครับแล้วถึงอัพfirmwareได้
                        โดยต้องต่อเน็ตไว้อยู่ด้วย จากที่อ่านมา VT4 อีพครั้งแรกจาก 1.4ได้เป็น 1.4.1.2 แล้วต้องชัตดาวน์
                        ปิดเครื่องปิดไฟ แล้วเปิดมาอัพอีกครั้งจะได้เป็น 1.4.1.3 ครับ

กรณีwin8 ไม่เห็น SSD นี่ไม่แน่ใจนะ คงต้องลองดูอีกที หรือลองหาจาก google ดูว่ามีใครมีปัญหากับ win8ไหม
                        win8 มันก็อาจยังมีปัญหาบางอย่างอยู่ มันเป็นตัวให้ทดลองใช้ ไม่ใช่ตัวเต็ม

Comment

• ใหวตัวทัน ขาย vertex4 ไปก่อนหน้านี้ละ

แต่คิดยังไงไม่รู้ กลับไปเล่น intel

Comment

• ผมก็คล้ายๆกัน เล็ง VT4 64GB มาตั้งนาน ตั้งกะยังไม่มีขาย แต่พอเห็นหลายๆท่านมีปัญหาจุกจิกเลยเบรคไว้ก่อน
                            ตอนนี้ไปเล็ง Plextor M3Pro แทน

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                              @conan12
                              ตามปกติคือต้องบูทwindows จากdriveอื่นที่ไม่ใช่ SSD ครับแล้วถึงอัพfirmwareได้
                              โดยต้องต่อเน็ตไว้อยู่ด้วย จากที่อ่านมา VT4 อีพครั้งแรกจาก 1.4ได้เป็น 1.4.1.2 แล้วต้องชัตดาวน์
                              ปิดเครื่องปิดไฟ แล้วเปิดมาอัพอีกครั้งจะได้เป็น 1.4.1.3 ครับ

กรณีwin8 ไม่เห็น SSD นี่ไม่แน่ใจนะ คงต้องลองดูอีกที หรือลองหาจาก google ดูว่ามีใครมีปัญหากับ win8ไหม
                              win8 มันก็อาจยังมีปัญหาบางอย่างอยู่ มันเป็นตัวให้ทดลองใช้ ไม่ใช่ตัวเต็ม
                              ขอบคุณมากครับ เคยเชคfirmwareครั้งแรกที่ได้มา มันก็ขึ้นบอกเราทุกอย่าง ตอนนั้นใช้ hdd ลง วินโดว์ 7 แต่วันนี้เชคfirmwareจากวินโดว์ 8 กลับมองผ่านโปรแกรมอับเดทไม่เห็น แต่ในมายคอมกับมองเห็นเฉยเลย สงสัยเป็นที่ วินโดว์จริงๆครับ โทรไปถาม md เขาก็ว่ามันไม่รองรับวิน8 ครับ วิสต้ากับ7 เท่านั้น
                              แล้วเจ้า 1.4.13 นี้ทาง md เขาก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องอับครับ สำหรับคนใช้ pc ตั้งโต๊ะ อับเเฉพาะคนใช้โน็ตบุกเท่านั้น ในpc ไม่มีปัญหา ประมาณนี้ครับ

ผมเลยไม่สนใจแล้ว รอ 1.5 ดีกว่า

Comment

• ลองใช้ linux bootable ดูครับ ผมว่าสะดวกกว่า toolbox มากเลย

Sent from my X10mini

Comment

Working...
                                X